ผู้เขียน หัวข้อ: บางจาก premium diesel กับ shell vpower diesel  (อ่าน 9023 ครั้ง)

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
บางจาก premium diesel กับ shell vpower diesel
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 16:27:39 »
หวัดดีครับ เพื่อนๆ hlm

มีใครเคยเติมสองตัวนี้เป็นประจำมั้ยครับ ราคาก็เท่ากัน (ใช่มั้ย?) ปกติผมเติมบางจากเพราะใกล้บ้าน

เคยลองเทียบดู แล้วหาข้อแตกต่างไม่ได้เลยแฮะ แต่จะหาเรื่องมโนไปเองตลอด มีใครเจอหรือรู้สึกข้อแตกต่างมั้ยครับ??

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
Re: บางจาก premium diesel กับ shell vpower diesel
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 16:47:42 »
เคยลองเติมใน XC60 D4 ลองทั้งบางจาก Esso Shell สังเกตไม่ออกเหมือนกันครับ
สุดท้ายตอนนี้ที่บ้านก็เติมแต่บางจากเพราะใกล้บ้านเหมือนกัน
แต่ให้เติมพรีเมี่ยมเพราะกลัวจะมีปัญหาระบบ DPF ในอนาคต
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ joextreme

Re: บางจาก premium diesel กับ shell vpower diesel
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 17:02:11 »
E220d เหมือนๆบางจากจะได้ไมล์ต่อถังดีกว่าเชลล์นิดหน่อย เชลล์เติมตอนออกใหม่ๆ ได้เต็มที่ก็ไม่เกิน 1100 กม เติมบางจากได้กว่า 1100 กมนิดหน่อย ตามดิสเพลย์ของรถนะครับ ตอนนี้เจอตั๋วจราจรมาที่บ้านบ่อยเลยขับช้าลง เติมบางจากตอนนี้บางทีได้ถึง 1200 ครับ เสียงเครื่องเชลล์เหมือนจะลื่นกว่านิด ลองเติม ปตท ตอนไป ตจว ดู ผมว่าก็ not too bad นะครับ เดี๋ยวนี้เลยไม่ค่อยเลือกยี่ห้อมากนัก เอาสดวก (กับของแถม) เป็นหลักครับ

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 18:27:08 »
E220d เหมือนๆบางจากจะได้ไมล์ต่อถังดีกว่าเชลล์นิดหน่อย เชลล์เติมตอนออกใหม่ๆ ได้เต็มที่ก็ไม่เกิน 1100 กม เติมบางจากได้กว่า 1100 กมนิดหน่อย ตามดิสเพลย์ของรถนะครับ ตอนนี้เจอตั๋วจราจรมาที่บ้านบ่อยเลยขับช้าลง เติมบางจากตอนนี้บางทีได้ถึง 1200 ครับ เสียงเครื่องเชลล์เหมือนจะลื่นกว่านิด ลองเติม ปตท ตอนไป ตจว ดู ผมว่าก็ not too bad นะครับ เดี๋ยวนี้เลยไม่ค่อยเลือกยี่ห้อมากนัก เอาสดวก (กับของแถม) เป็นหลักครับ

เท่าที่ผมลองสังเกตที่หน้าจอของ benz
ผมว่า benz มีปัญหาการแสดงผลแบบเรียลไทม์ในส่วนแสดงระยะทางที่ขับได้นะครับ
เช่น ถ้าขับใน กทม แล้วขับทางไกล ตจว ขับแบบประหยัดมากขึ้นตัวเลขจะไม่ปรับมากขึ้น แต่เลขจะอยู่ที่เลขเดิมนานขึ้น
ต่างจากของ BMW ที่ปรับให้มากขึ้นตามการประยัดน้ำมัน
แต่ก็ไม่แน่ใจว่านะครับว่า benz เป็นทุกรุ่นมั๊ย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 18:39:59 »
ลองแวะไปอ่านรายละเอียดครับ

ผู้ผลิตเองไม่เคยเคลมว่าน้ำมันตัวธรรมดากับพิเศษต่างกันแบบรู้สึกได้

ขนาดตัวFuel save ยังบอกว่า 70ลิตรประหยัดราวๆ 1ลิตร ในเครื่องยนต์ที่ควบคุมตัวแปรสารพัด

คนธรรมดา แยกจากความรู้สึก ไม่มีทางบอกได้

แล้วระหว่างยี่ห้อ ที่ผลิตบนพื้นฐานน้ำมันที่ แทบไม่ต่างกัน มันจะต่างกันแบบรู้สึกได้ เหรอครับ?

ออฟไลน์ kritsada

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 18:42:42 »
รถ vito 115 cdi w639 เติม V-power diesel อย่างเดียวตั้งแต่ออกรถมาจนตอนนี้เข้าปีที่ 7 แล้ว มีโอกาสได้ลองเติม Premium diesel ของบางจากรู้สึกเบาเท้าขึ้นครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 19:30:28 »
Shell V-Power ยังไม่ใช่ Euro5
แค่ Euro4 ที่เติม additive คุณภาพสูง

บางจาก Premium เป็น Euro5
คือ Euro5 ที่เติม additive คุณภาพสูง

แต่ส่วนตัวมองว่า additive ของ V-Power ดีสุด

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 19:40:17 »
ผม 525d ครับ เติมแล้วหาความแตกต่างไม่ได้จริงๆ เพื่อนที่ใช้ Macan Diesel ก็บอกว่าทาง AAS แนะนำให้เติมเชลล์อย่างเดียว... ไม่รู้เชื่อได้รึป่าว

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 20:03:51 »
ในบางเพจ shell vpower diesel นี่ น้ำมันเทพเลยนะครับ

ส่วน ปตท.นั่น ห้ามเติมเด็ดขาด น้ำมันผสมน้ำ ( เขาว่างั้น )

ส่วนตัวผม ไม่มีอคติกับน้ำมันทุกยี่ห้อ เติมตามสะดวกและของแถม  ;D

ผมว่ามันก็สูสีกันครับ

ออฟไลน์ Tuna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 21:16:41 »
ช่วงนี้ชอบเติมบางจากพรีเมี่ยมครับ
แถมสับปะรดอบแห้งอร่อยดี  ;D

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 21:31:42 »
ในตัว e220d ผมเติมลักษณะสลับไปมาครับ ถ้าธรรมดาผมจะเลือกเติมที่บางจาก แต่ถ้าพรีเมี่ยมผมจะเติมที่ ปตท พรีเมี่ยม ปตท ถูกกว่าบางจาก .80 บาทนะครับ ถือว่าเยอะมากตอนนี้รถวิ่งมาจะ 5 หมื่นล่ะ ยังปกติสุขดี เติมอะไรได้ก็เติมๆ ไปเถอะ ผมถามเซลล์แล้วว่าดีเซลธรรมดาเติมได้ ผมก็เลยใช้วิธีนี้สลับไปมา และรถผมก็ซื้อประกัน 5 ปีไว้ ถ้าพัง คงพังใน 5 ปีแน่ๆ เพราะผมใช้รถเยอะ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ [email protected]

• New X4 --> Satin dark grey
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 23:12:35 »
ที่ได้มาตราฐาน euro 5 ในท้องตลาด ณ.ตอนนี้มีแค่ พรีเมี่ยม ดีเซล บางจาก และพรีเมี่ยม ปตท. เท่านั้นครับ
คหสต.ประเด็นไม่ใช่เรื่องความแรงของน้ำมันยี่ห้อนั้นๆ แต่เป็นเรื่องคลาบเขม่าที่เกิดจากการเผาผลาญซึ่งจะมีผลกับเครืองยนต์ โดยเฉพาะรถรุ่นใหม่ๆ
โดยส่วนตัวเพื่อความสบายใจรถ MB กับBM ของผม เติมแต่ พรีเมี่ยม ดีเซลครับ
ไม่อยากให้มีปัญหาคราบเขม่าจับหัวฉีดลูกสูบ เครื่องยนต์ ซึ่งเคยเป็นมาแล้วตอนขับ X1 เข้า 0ไป 4รอบ เคลมรอบละสูบ เซ็งไปเลย
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ gobank01

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 23:15:32 »

X1 ดีเซล

เมื่อก่อน จะมีคนบอกว่า shell นี้เทพมาก ปตท อย่าเติม

สรุปผมลองมาหมด

มันแตกต่างกันอยู่นะครับ

shell / บางจาก เหมือนกัน คือ รถพุ่งดี แต่ไม่กระชาก

ปตท พรีเมี่ยม กระชากเลย แต่ผมชอบอารมณ์ของ ปตท นะ เหมือนรถมีแรง

ความประหยัดเท่ากันครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2018, 23:58:00 »
ช่วงนี้ชอบเติมบางจากพรีเมี่ยมครับ

555 ลูกผมชอบมาก

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 08:56:31 »
เติม 3 ปั้มหลักๆ เพราะสมัครบัตรสมาชิคไว้ น้ำมันหมดไหนเติมนั่นถ้าเจอ ptt ก็จะเติมแต่พรีเมี่ยม, บางจากก็เติมสลับธรรมดากับพรีเมี่ยม, shell ก็เติม V power สรุปส่วนตัวไม่รู้สึกอะไรเลยครับ แยกไม่ออกจริงๆ

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 09:02:19 »
ผมขอถามในนี้ได้ไหมครับ ขอเรียกว่า ดีเซลพิเศษ นะครับที่แพกกว่าดีเซลธรรดา 3.87ต่อลิตรมันดีจริงไหม แล้วแตกต่างจากตัวธรรมดาอย่างไรครับเขาเติมอะไรลงไปบ้างครับ ผมก็พึ่งได้ลองเติมไปครั้งแรกไม่รู้เรามโนไปเอง หรือจะประหยัดกว่าตัวธรรมดาไหม พึ่งเติมไปถังแรกวิ่งไปน่าร้อยโลได้ และอะไรทำไห้แพงกว่าตัวธรรมดาจะสี่บาทเลย ท่านใดพอทราบไหมครับ

ผมสงสัยครับ จากกระทู้นี้ครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=66738.msg1172644;topicseen#msg1172644

ออฟไลน์ Ao_Chosi

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 09:11:40 »
ในบางเพจ shell vpower diesel นี่ น้ำมันเทพเลยนะครับ

ส่วน ปตท.นั่น ห้ามเติมเด็ดขาด น้ำมันผสมน้ำ ( เขาว่างั้น )

ส่วนตัวผม ไม่มีอคติกับน้ำมันทุกยี่ห้อ เติมตามสะดวกและของแถม  ;D

มันเป็นยังไงหรอครับ น้ำมันผสมน้ำเนี่ย สัดส่วนที่ผสมอัตรายังไง ผสมระหว่างกระบวนการไหน ขอความรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ BhuBhu

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 10:37:52 »
ใช้W210  นะครับ เมื่อก่อนเติมบางจากธรรมดาประจำ
ช่วงต้นปีซ่อมหัวฉีด/Turbo
หลังซ่อมก็เลยเติม Shell V Power ค่าเฉลี่ยก็ ประมาณ 13 km/L
ช่วงนี้กลับมาเติม ดีเซลธรรมดา บางจากกับ Shell ค่าเฉลี่ย 13.45-14.29 ดันดีขึ้น
การขับขี่ผมแยกไม่ค่อยออกครับ พวกPremium อาจรู้สึกไหลกว่านิดๆ

ผมใช้ Application เก็บข้อมูลการเติมน้ำมันทุกครั้งครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 12:17:16 »
ลองแวะไปอ่านรายละเอียดครับ

ผู้ผลิตเองไม่เคยเคลมว่าน้ำมันตัวธรรมดากับพิเศษต่างกันแบบรู้สึกได้

ขนาดตัวFuel save ยังบอกว่า 70ลิตรประหยัดราวๆ 1ลิตร ในเครื่องยนต์ที่ควบคุมตัวแปรสารพัด

คนธรรมดา แยกจากความรู้สึก ไม่มีทางบอกได้

แล้วระหว่างยี่ห้อ ที่ผลิตบนพื้นฐานน้ำมันที่ แทบไม่ต่างกัน มันจะต่างกันแบบรู้สึกได้ เหรอครับ?

จับเวลายังแยกไม่ค่อยจะออกเลยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 09:36:12 »
ช่วง 1-2 ปีก่อนผมทดลองเติมสลับไปมาอยู่ 2-3 เจ้ากับพรีเมียมดีเซล คำนวณแล้วเสียค่าส่วนต่างไปเยอะพอสมควร และก็ได้แค่ข้อสรุปเพียงว่า
"เอ่อ รู้สึกเหมือนจะดีกว่านะ"

จนเมื่อ 2 เดือนก่อนมีเหตุให้ต้องติดต่อกับบริษัทน้ำมันเพื่อขอเอกสารอ้างอิงบางอย่างที่ทุกบริษัทสามารถเปิดเผยได้ เช่น spec น้ำมัน และองค์ประกอบเคมี เช่น MSDS data sheet

วันนั้นเป็นวันที่ผมได้เปิดโลกครับและก็ได้คำตอบกับตัวเองเสียทีว่า ผมจะไม่ไปเสียเวลากับพวก premium diesel ทั้งหลายให้เปลืองตังเล่นอีกแล้ว

ทุกอย่างมันมีเหตุผล และนี่คงเป็นเหตุผลนึงที่หลายๆบริษัทน้ำมัน เอาเอกสารตัวนี้ไปซ่อนลึกๆ ยากที่คนทั่วไปจะหาเจอได้โดยง่ายครับ

ส่วนต่างของน้ำมันปกติกับพรีเมียมนั้นต่างน้อยกว่าที่ผมคิดในตอนแรกซะอีก
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 11:44:28 »
ทุกวันนี้เลือกเติมเฉพาะบางจากดีเซลพรีเมี่ยม ไม่ใช่เพราะกำลังหรือเร่งแซงอะไรหรอก แต่เลือกเติมเพราะมันเป็น Euro 5 กลิ่นฉุนเผาเขม่า DPF จากสัปดาห์ละครั้ง เป็นแทบไม่ได้กลิ่นเลย (อาจจะมีเดือนละครั้ง)

ถ้าเมื่อไรดีเซลเกรดธรรมดา เป็นมาตรฐาน Euro 5 ผมก็คงกลับมาเติมตัวปกตินั่นแหละ จ่ายแพงไปทำไม
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 20:15:47 »

ส่วนใหญ่ผมก็เติมบางจาก ทั้งดีเซลและE20
เพราะเป็นปั๊มของคนไทย และ บางจากเอาสินค้าOTOP  มาเป็นของแถมอยู่บ่อยๆ
บางจากช่วยอุ้มคนไทย ผมก็อยากช่วยสนับสนุนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2018, 20:25:26 โดย bravo »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 20:20:13 »

มันเป็นยังไงหรอครับ น้ำมันผสมน้ำเนี่ย สัดส่วนที่ผสมอัตรายังไง ผสมระหว่างกระบวนการไหน ขอความรู้ด้วยครับ

อ่านดีๆ นะครับ
น้ำมันผสมน้ำ ผมไม่ได้พูดเอง " เขาว่ามาแบบนั้น "

ออฟไลน์ sayuno

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 11:11:42 »
ผมเคยใช้มาทั้ง 3 แบนด์ ครับ ส่วนตัวผมยังชอบ วีพาวเวอร์มากกว่ารองลงมาบางจาก สุดท้ายปตท. ชอบตรงที่ออกตัวดีไม่มีควันดำและประหยัดดีใช้ได้