ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปทดลองขับ 320d มาครับ มีคำถามเรื่องอาการกระตุก  (อ่าน 5223 ครั้ง)

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
เป็นการทดลองขับ BMW คันแรกของผมเลย

แต่เวลาเปลี่ยนเกียร์ถอยหลังเข้าซองเก็บรถหนะครับ อาการมีทั้งตอนเปลี่ยนเกียร์เข้าและออกเลยครับ มันมีอาการกระตุกแบบรู้สึกได้เลยละครับ

อาการนี้เป็นอาการปกติของเกียร์ลูกนี้เหรอครับ หรือเป็นอาการเฉพาะรุ่น หรือแค่ Defect เฉพาะคัน

ออฟไลน์ dear_wi

• Newbie
  • *
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ไม่เปนนะครับ รึว่าเหยียบเบรคไม่สุดรีบปล่อยเบรคเกินไป

เหยียบเบรกสุดจนรถหยุดสนิทแล้วนะครับ

งั้นอาจจะจะเป็น Defect เฉพาะคัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
จะว่าไปแล้ว โอกาสที่เกิดอาการแบบนี้ก็เป็นได้ครับ ถ้าเหยียบเบรกจนสุด เข้าเกียร์แล้ว รีบปล่อยเบรก ออกรถกันเลย

เครื่องที่แรงบิดเยอะๆ กับเกียร์อัตโนมัติ อาจมีอาการในลักษณะ กระตุก "กรึก!" ให้จังหวะ ชุดคลัชต์ กับฟลายวีล มันจับกันก่อนหนะครับ

C250 CDI ที่ขับอยู่ตอนนี้ ก็เป็นอยู่ครั้งนึง เพราะผ รีบปล่อยเบรกเร็วไปนิดนึง

เข้าเกียร์แล้ว รอสัก 1 วินาที ครับ แล้วทุกอย่างจะ Smooth

รถมันกระตุกก่อนเราปล่อยเบรกอีกอะครับพี่จิม

จะว่าไป พี่ก็ว่ายังไม่แปลกใจเท่าไหร่นา

กระตุกแรงแค่ไหนอ่ะ พอให้รู้สึกตัว หรือว่าขั้นปานกลาง หรือว่า ดังกึก หรือว่า "ตึง!"

ถ้าขั้นเบาๆ ยังไม่ดังกึก แสดงว่า ยังพอรับได้เน่อ พี่เองเจอรถเดโมมาหลายคัน
เครื่องดีเซล เทอร์โบ ก็มีอาการแบบนี้บ้างนิดหน่อยครับ เจอมาไม่ค่อยต่างกันนัก
มันจะไม่เป็นในทุกครั้ง แต่จะเป็นในบางจังหวะ บ้าง เท่านั้นเอง

พี่จิม รถเดโมคันนี้เหลีอบไปเห็นไมล์แค่ 1243 kms เองครับ

ความรู้สึกแบบดังกึกอะครับ มันเป็นทั้งตอนเราออกรถ แล้วก็ตอนเข้ารถเก็บเลยนะครับ

มันยังเป็นขอสงสัยอยู่ ต้องลองไปลองใหม่ดูอีกสักรอบสองรอบละครับ

ปล. เซลล์บอกว่าถ้าเป็นเครื่องยนต์ใหม่จะมีแต่ 320d Sport ต้องรอรถเดือนกว่า
แต่ 320d SE เครื่องยนต์ 177PS มีรถเลย อยากให้เอาเครื่องยนต์ใหม่มาลง 320d SE ด้วย (หรือว่ารอล้างสต้อกก่อนหว่า?)

พวงมาลัยหนักสมชื่อเสียงจริงๆ

เอาเครื่องใหม่เถิด เห็นสเป็กแล้ว โอ้ววว ใช้ได้ๆๆ

ส่วนเกียร์กระตุกนั้น ถ้าดังแค่ "กึก" ช่างมันเถอครับ
ถ้ามันดัง "ตึง!" และรถสะท้านไปทั้งคัน นั่นละ มีปัญหาแล้ว