ผู้เขียน หัวข้อ: Remap กล่องเดิมรถ ประกันขาดมั้ยครับ  (อ่าน 13716 ครั้ง)

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
Remap กล่องเดิมรถ ประกันขาดมั้ยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 02:37:59 »
ตามหัวข้อเลยครับ จูนกล่องรถเดิม เพิ่มแรงม้า ปลดกล่อง อะเไรพวกนี้ ทำให้ประกัน warranty ขาดมั้ยครับ

ออฟไลน์ chat_eg3d

• Jr. Member
  • **
Re: Remap กล่องเดิมรถ ประกันขาดมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 06:06:31 »
คิดว่าประกันขาดครับถือว่าไปแก้ส่วนสำคัญของรถ  ถ้าเค้ารู้  และรู้ไม่ยากด้วยครับ

ออฟไลน์ Turin

Re: Remap กล่องเดิมรถ ประกันขาดมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 07:59:45 »
ถ้าเจอ ก็น่าจะขาด และ อย่างที่เม้นต์บนบอก เจอไม่ยากด้วย ... ถ้าเค้าจะดู ซ่อนไม่ได้หรอกครับ ถึงจะบางคนจะบอกว่า reflash กลับได้ก็เถอะ .. มีข้อมูล log ไว้หมดแหละ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 08:37:24 »
ถ้าเจอ ก็น่าจะขาด และ อย่างที่เม้นต์บนบอก เจอไม่ยากด้วย ... ถ้าเค้าจะดู ซ่อนไม่ได้หรอกครับ ถึงจะบางคนจะบอกว่า reflash กลับได้ก็เถอะ .. มีข้อมูล log ไว้หมดแหละ

อันนี้จริงครับ
จะ Remap ก็ต้องยอมรับความเสี่ยง
หรือ Remap แบบปลอดภัย ปกติรถประกันแค่ 3 ปี ไม่ทำเวอร์ ก็แทบไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 09:27:01 »
ถ้าศูนย์รู้ ก็ถูกตัดการรับประกัน
ยกตัวอย่าง ศูนย์อีซูซุแห่งหนึ่ง หัวหน้าช่างเขาบอกมาในมุมมองของช่างและศูนย์
กล่องแต่ง  นี่ใส่มาทางศูนย์เห็นก็จะถ่ายรูปและลงบันทึกไว้ในเครื่อง ตัดสิทธิ์การรับประกัน แต่ทางอีซูซุจะเลือกตัดเป็นส่วนๆ ตามเห็นสมควร
             โดยมากควันจะดำ และเจอ ปห. หัวฉีดและรางค่อนข้างมาก
Remap  พวกนี้ดูยาก แต่พอสังเกตุได้ โดยดูจากเขม่าท่อไอเสีย และกดเร่งดูที่เกียร์ว่าง ถ้ารถค่อนข้างใหม่ควันดำออกมามาก
            จะลงบันทึกไว้ว่า "น่าจะ" มีการปรับแต่ง ECU มา แต่ยังไม่ได้ระบุแน่นอนถึงการตัดสิทธิ์รับประกัน

คือ อยู่ดีๆ ศูนย์เขาไม่เอาเครื่องอะไร ไปเสียบวัดหรอก ยกเว้นในกรณีที่มันมี  ปห. เท่านั้น
แต่จะให้ดีหมดประกันก่อนแล้วไปทำจะสบายใจสุดครับ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 11:24:37 »
ลองมองในมุมกลับกันดูครับ ถ้าเราเป็นผู้ขาย แล้วลูกค้าไปซนมา เราจะยังให้การรับประกันในสินค้าเราเหมือนเดิมไหม  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 12:59:12 »
แล้วพวกกล่องควบคุมคันเร่งไฟฟ้าล่ะ ถ้าติดแล้วประกันจะขาดมั๊ยครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 13:00:37 »
ถ้าใจมันรัก ก็จัดเลยครับ

ถ้ารอให้หมดประกัน 3 ปี รอกันหายอยากเลยครับ

ผมแต่งรถ ก็แต่งตั้งแต่ออกป้ายแดงล่ะครับ

ทำใจยอมรับผลเสียที่อาจจะเกิดขึ้น แต่แต่งรถมาหลายคัน ก็ยังไม่เคยเจอปัญหาที่เคลมไม่ได้สักคันครับ

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 13:17:02 »
คิดว่า iPhone ทำ Jailbreak ประกันขาดมั้ย
คิดว่า Android ทำ Root ประกันขาดมั้ย
สินค้าที่คุณขายตามมาตรฐาน แล้วมีคนเอาไปแก้ไขให้ผิดไปจากเดิม คุณว่าตัวคุณจะยังให้ประกันอยู่มั้ย
รักจะแรง ไม่ต้องกังวล จัดไปเลย คนที่ออกนอกกรอบ มักได้อะไรมากกว่าที่คิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2018, 13:21:51 โดย huiimanoid »

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 16:20:05 »
ขาดแน่นอน ถ้าเอาสบายใจรอหมดประกันแล้วค่อยทำจะดีกว่า

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 17:57:07 »
ถ้าช่างเช็คจริงๆ การปรับเปลี่ยน ย้าย-ออกของไฟส์ในECU
ประกันขาดแน่นอนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์