ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเปรียบเทียบไฟหน้า Projector - Xtrail,Altis,Mazda 2  (อ่าน 4107 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
รบกวนเปรียบเทียบไฟหน้า Projector - Xtrail,Altis,Mazda 2
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 11:21:19 »
พอดีผมได้ราคาชุด Projector ไฟหน้ารถมาในราคาที่ค่อนข้างถูก... เลยว่าจะซื้อเก็บไว้รอเอาไปทำ Retrofit ครับ
(เป็นอะไหล่จากรถที่ประสบเหตุ แล้วเครมประกัน)

แต่มันมีให้เลือก 3 ชุด มีถอดจาก X-trail , Altis และ Mazda 2 โดยได้มาจากรถโมเดลล่าสุดทุกรุ่น มาพร้อมโคม+driver
รบกวนช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยครับ ว่าโคมจากรุ่นไหนน่าใช้งานมากที่สุด

ปล. ว่าจะเอาไปแปลงใส่ Subaru XV ครับ ความสูงของตำแหน่งไฟหน้ารถสูงกว่ารถเก๋งไม่มาก

ออฟไลน์ Parinya Cha

• Full Member
Re: รบกวนเปรียบเทียบไฟหน้า Projector - Xtrail,Altis,Mazda 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 11:40:28 »
3 ตัวนี้ แสงไม่ค่อยต่างกันนะครับ สว่างดีมากพอๆ กัน เพราะเป็นของ koito เหมือนกัน แล้วรู้สึกว่าจะเป็น sigle led คือเป็นไฟต่ำอย่างเดียวเหมือนกันด้วยมั้งครับ(ไม่แน่ใจว่าได้ตัวที่เป็น bi-ledมารึเปล่า) แนะนำว่าท่านจะทำทั้งที จัดตัวที่เป็น bi-led เลยครับ (bi-led แน่ๆ คือ fortuner, pajero, d-max ตัวล่าสุด)

Re: รบกวนเปรียบเทียบไฟหน้า Projector - Xtrail,Altis,Mazda 2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 12:08:31 »
3 ตัวนี้ แสงไม่ค่อยต่างกันนะครับ สว่างดีมากพอๆ กัน เพราะเป็นของ koito เหมือนกัน แล้วรู้สึกว่าจะเป็น sigle led คือเป็นไฟต่ำอย่างเดียวเหมือนกันด้วยมั้งครับ(ไม่แน่ใจว่าได้ตัวที่เป็น bi-ledมารึเปล่า) แนะนำว่าท่านจะทำทั้งที จัดตัวที่เป็น bi-led เลยครับ (bi-led แน่ๆ คือ fortuner, pajero, d-max ตัวล่าสุด)

ได้มาเป็นแบบ Single ครับ(ได้มาแค่ส่วนตัวเลนส์กับ driver)  ส่วนไฟสูงกะใช้ในโคมเดิมแทนไปก่อน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2018, 12:10:26 โดย akewizard »

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 14:02:43 »
ราคาไบบีมฟอร์จูนเดี๋ยวนี้ไม่แพงแล้วนะครับ
แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นซีน่อนจะแจ่มกว่าอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 18:15:08 »
- x-trail, mazda2 รู้สึกจะเป็น bi-beam นะครับ แต่ของ altis ถ้าเป็นโฉมก่อนไมเนอร์ จะเป็นแค่ single led ไฟต่ำอย่างเดียว

ขอตอบเฉพาะของ altis ละกันครับ รถผมฟิมล์บานหน้าความเข้ม 40% เท่าที่ใช้มา แสงของ led ตัวนี้ค่อนข้างดี คัทอ๊อฟคมพอสมควร ความเข้มแสงใช้ได้ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องไฟสูง และโคมที่จะเอามาโมมีช่องไฟต่ำและไฟสูงแยกกัน ผมมองว่าไฟสูงใช้เป็นฮาโลเจนจะดีกว่าครับ เพราะเคยขับ fortuner และ pajero sport ที่เป็น bi-led ไฟสูงนี่ ไม่ได้เรื่องครับ ความเข้มแสงน้อย มองเห็นทางไม่ชัดเลย
สวัสดีทุกๆคนครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 20:28:41 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ   ;)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 13:04:39 »
retrofit ที่ไหนครับ  กระซิบราคาค่าแรงให้หน่อยจิ  8)