ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการขายรถและประกันภัยของตัวรถ  (อ่าน 3141 ครั้ง)

ออฟไลน์ WISHSKY

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากจะขายรถคันที่ใช้อยู่ให้กับญาติภรรยา แต่ไม่รู้ว่าต้องใช้เอกสารอะไรยังไงบ้างครับ และทำยังไงถึงปลอดภัยกับเรากรณีที่เค้ายังไม่ไปโอน และประกันชั้น1ที่มีอยู่กับรถเราควรทำยังไงหรือเปลี่ยนแปลงแก้ไขอะไรได้บ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nutnutnut

• **
Re: สอบถามเรื่องการขายรถและประกันภัยของตัวรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 18:22:10 »
เอกสารไม่ทราบนะครับว่าต้องใช้อะไรบ้าง ถ้าอยากจะมั่นใจว่าเค้าจะเอาไปโอนแน่ๆคือต้องไปโอนพร้อมกันครับ

ส่วนเรื่องประกันสามารถแจ้งยกเลิกได้และจะได้รับเงินคืนบางส่วน ซึ่งขึ้นอยู่กับว่าเหลือระยะเวลาคุ้มครองเท่าไหร่
ถ้าไม่อยากยกเลิกก็ปล่อยไว้ก็ได้ครับ แต่ถ้าอยากให้ญาติภรรยาคุณมั่นใจก็ควรเปลี่ยนชื่อครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการขายรถและประกันภัยของตัวรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2018, 23:40:07 »
ทำสัญญาซื้อขาย มันจะมี form สำเร็จที่เขาใช้กัน ละเอียดมากว่า ขายวันไหนยังไงบ้าง

ส่วนประกัน แจ้งยกเลิกครับ จะได้คืนบางส่วน
แต่ พรบ ต้องให้คนซื้อไปนะครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 09:27:01 »
ลองค้นบางเว็บมีแนะนำการขายรถครับ เอกสารสัญญาซื้อ/ขายทั่วไปลองค้นดูมีดาวน์โหลดอยู่ ส่วนเอกสารโอนสามารถดาวน์โหลดจากเว็บกรมการขนส่งฯ เลย

เรื่องประกันภัยถ้าไม่ได้ระบุชื่อผู้ขับขี่อันนี้ก็แล้วแต่เราว่าจะแจ้งเปลี่ยนชื่อให้ผู้รับคนใหม่หรือไม่ แต่ถ้าระบุชื่อผู้ขับขี่คงลำบากเพราะมีเรื่องค่าประกันที่แตกต่างจากส่วนลด สามารถแจ้งขอคืนส่วนต่างประกันจากระยะเวลาที่เหลือได้ อัตราเป็น % ลองดูในกรมธรรม์ครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 09:47:04 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 11:19:49 »
เอกสารเกี่ยวกับซื้อขายรถครับ

https://drive.google.com/open?id=0Bzb1xDjnlCUTQmFWYjF2WEFOdUE

สัญญาซื้อขาย
ถ้าให้เขาโอน ก็มอบอำนาจอีกใบ
เอกสารโอนรถ
บัตรประชาชน
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 14:04:33 »
เอกสารเกี่ยวกับซื้อขายรถครับ

https://drive.google.com/open?id=0Bzb1xDjnlCUTQmFWYjF2WEFOdUE

สัญญาซื้อขาย
ถ้าให้เขาโอน ก็มอบอำนาจอีกใบ
เอกสารโอนรถ
บัตรประชาชน
ขอบคุณมากเลยครับ