ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องจับฝ่าไฟแดงจะถ่ายถาพตอนไหนครับ  (อ่าน 7409 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
กล้องถ่ายภาพรถที่ฝ่าไฟแดงในกรุงเทพฯนี่จะเริ่มถ่ายภาพตอนไหนครับ

และถ้ารถเราพ้นเส้นไปแล้ว แล้วไฟเปลี่ยนจากเหลืองเป็นแดงพอดี จะโดนถ่ายไหมครับ

และกรณีรถติดคาแยกแล้วไฟแดงตอนที่เราคล่อมเส้นอยู่ จะโดนถ่ายไหมครับ

ขอบคุณครับ จากบ้านนอกเข้ากรุง ไปเจอแยกที่เลขนับถอยหลังเสีย ขับตามรถหลังคาสูง
มองไมเห็นไฟจราจรไปช่วงนึง เห็นอีกทีก็ไฟเหลืองและก็แดง  เบรคไม่ทัน เลยตามรถหลังคาสูงข้ามแยกไป
ผมต้องรอลุ้นที่บ้านสินะครับ  ;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: กล้องจับฝ่าไฟแดงจะถ่ายถาพตอนไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 14:49:42 »
จับตอนรถเราพ้นเส้นไปแล้วครับ
ถ้าเร่งมาเร็วให้ทันพ้นไฟเขียว แต่มันแดงพอดีตอนจะข้ามเส้นคือถือว่าโคตรซวย
เพราะภาพจะจับได้ตอนรถเราเลยเส้นและสัญญาณไฟเป็นสีแดง

ปล.ถ้าข้ามเส้นแต่ไฟเหลืองก็โดนนะครับ

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: กล้องจับฝ่าไฟแดงจะถ่ายถาพตอนไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 15:22:44 »
จับตอนรถเราพ้นเส้นไปแล้วครับ
ถ้าเร่งมาเร็วให้ทันพ้นไฟเขียว แต่มันแดงพอดีตอนจะข้ามเส้นคือถือว่าโคตรซวย
เพราะภาพจะจับได้ตอนรถเราเลยเส้นและสัญญาณไฟเป็นสีแดง

ปล.ถ้าข้ามเส้นแต่ไฟเหลืองก็โดนนะครับ

ขอบคุณครับ สงสัยจะโดน คงต้องเตรียมค่าปรับไปจ่ายที่ 7-11 ละครับ  ::) ::) ::) ::)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 17:00:03 »
ผมเคยโดน คือ ไม่พ้นเส้นแต่เป็นไฟแดงครับ แล้วก็มีอีกภาพ ออกมาจากเส้นแล้วเป็นไฟแดง คือ ภาพที่ให้มาจะชัด ดิ้นไม่หลุดครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 18:08:16 »
แถวบ้านผมไม่มีตัวเลขนับถอยหลัง ไม่มีกระพริบเตือน พอเปลี่ยนจากเขียวเป็นเหลืองปุ๊บ เท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 21:19:30 »
รบกวนถามเพิ่มนะครับ

ถ้าในกรุงเทพฯ ขับรถเข้าเลน BRT ( เส้นพระราม3 ) จะโดนกล่องจับมั้ยครับ?  :o

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 21:56:00 »

ถ้าในกรุงเทพฯ ขับรถเข้าเลน BRT ( เส้นพระราม3 ) จะโดนกล่องจับมั้ยครับ?  :o

โดนบางจุดครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 23:01:41 »
ในจังหวัดผมยังใช้ระบบ ถ่ายแบบกล้องวงจรปิดครับคือถ่ายตลอด แล้วจะให้เจ้าหน้าทีมาดูเลือกรถที่ฝ่าไฟแดงเอาเอง

ออฟไลน์ oatty

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 23:03:53 »

โดนครับ ตรงทางลงสะพานกรุงเทพแล้วเข้าเลน BRT เพราะผมเคยโดนมาแล้ว

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2018, 23:58:39 »

โดนบางจุดครับ

ผมเคยโดนครั้งนึงครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 10:34:26 »
ผมเคยโดน คือ ไม่พ้นเส้นแต่เป็นไฟแดงครับ แล้วก็มีอีกภาพ ออกมาจากเส้นแล้วเป็นไฟแดง คือ ภาพที่ให้มาจะชัด ดิ้นไม่หลุดครับ
ต้องตามนี้ถึงจะแฟร์ว่าฝ่าไฟแดงแน่นอน   ถ้ามามีแค่ภาพที่พ้นเส้นไปแล้วแดงแบบนั้นจะยังแย้งได้ว่ามีจังหวะก่อนหน้านี้พ้นเส้นแล้วยังเหลืองอยู่

ออฟไลน์ megasupport

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 11:47:01 »
เมื่อวาน ขับตามรถคันหน้า เห็นไฟเขียวแต่ไกลลิบๆ คิดว่าถึงคิวเราคงแดงแล้วหละ
สรุป ถึงแยกแล้วยังเขียวอยู่ ผ่านทุกวันจนรู้จังหวะว่า มันจะแดงแล้วหละ (ไม่มีนับถอยหลัง)
แต่ถ้าจะชลอก็โดนคันหลังด่าแน่ เลยตัดสินใจเอาวะ เร่งไปเลย..
.พอออกไปครึ่งคันเกือบจะเต็มคัน เวรกำเหลือง 555+ สรุป กลับมาบ้านนอนคิด นี่เราฝ่าไฟแดงไหมเนี่ยยย!!
เปิดกระจกขับด้วย (คอนแทคเลนแห้ง โดนแอร์จะหลุด) อย่างเท่ T_T

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 12:06:38 »
เมื่อวาน ขับตามรถคันหน้า เห็นไฟเขียวแต่ไกลลิบๆ คิดว่าถึงคิวเราคงแดงแล้วหละ
สรุป ถึงแยกแล้วยังเขียวอยู่ ผ่านทุกวันจนรู้จังหวะว่า มันจะแดงแล้วหละ (ไม่มีนับถอยหลัง)
แต่ถ้าจะชลอก็โดนคันหลังด่าแน่ เลยตัดสินใจเอาวะ เร่งไปเลย..
.พอออกไปครึ่งคันเกือบจะเต็มคัน เวรกำเหลือง 555+ สรุป กลับมาบ้านนอนคิด นี่เราฝ่าไฟแดงไหมเนี่ยยย!!
เปิดกระจกขับด้วย (คอนแทคเลนแห้ง โดนแอร์จะหลุด) อย่างเท่ T_T

มาร่วมรอลุ้นที่ตู้ไปรษณีย์กันครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 12:40:53 »
ถ้าโบกมือให้กล้องด้วยจะเท่มากครับ

ออฟไลน์ AirborneTH

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 02:04:15 »
กทม.เป็นไงไม่รู้ครับ แต่ต่างจังหวัดจะมีกล้องใหม่ติดตั้งกันเยอะแล้ว ตามแยกไฟแดงในเมืองจะเป็นกล้องติดตามอาชญากรรม
ซึ่งถ่ายรูปรถทุกคับย้ำว่าทุกคัยที่กำลังเข้าแยกและจากแยก ยิงแฟรชชัดเป๊ะทั้งกลางวันกลางคืน สามารถโปรแกรมให้เป็นกล้อง
กวดขันวินัยจราจรได้ด้วย ส่วนไฟเหลืองถ้าทันก็คงไม่โดน แต่ถ้าแดงตอดรถกลางแยก พอข้ามไปอีกฝั่งอาจโดยกล้องที่ยิงมา
ทางท้ายรถจับภาพได้

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 08:42:50 »
จ่ายค่าปรับผ่านตู้ ATM กรุงไทยได้นะคะ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 08:47:33 »
ไม่ต้องกังวลไปครับ ผมเคยเจอคล้ายๆคุณ ลุ้นหมือนกันว่าจะมีใบสั่งตามมาไหม ก็ไม่มีครับ

ผมก็นานๆจะเข้ากรุงเทพ(ปีนึงไม่เกิน 10 ครั้ง) อาศัยตามคนอื่นเขาเอา ถ้าเห็นไฟกำลังจะแดงถ้าดูแล้วต้องไปลุ้นว่าจะทันไหม ผมจะชะลอเลยครับ

ตอนนี้จะขับรถไปเที่ยวไหน ก็ต้องคุมความเร็วดีๆ เพราะไม่รู้ว่าตรงไหนมีกล้องบ้าง เดือนก่อนกลับจากเขาค้อ มีช่วงทำเวลาที่ขับตามๆกันมา 3-4 คัน วิ่งเฉลี่ย 120 ก.ม./ช.ม. ก็นั่งลุ้นอยู่เหมือนกัน ว่าจะได้ของแถมมาไหม 5555

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 10:57:45 »
ไม่ต้องกังวลไปครับ ผมเคยเจอคล้ายๆคุณ ลุ้นหมือนกันว่าจะมีใบสั่งตามมาไหม ก็ไม่มีครับ

ผมก็นานๆจะเข้ากรุงเทพ(ปีนึงไม่เกิน 10 ครั้ง) อาศัยตามคนอื่นเขาเอา ถ้าเห็นไฟกำลังจะแดงถ้าดูแล้วต้องไปลุ้นว่าจะทันไหม ผมจะชะลอเลยครับ

ตอนนี้จะขับรถไปเที่ยวไหน ก็ต้องคุมความเร็วดีๆ เพราะไม่รู้ว่าตรงไหนมีกล้องบ้าง เดือนก่อนกลับจากเขาค้อ มีช่วงทำเวลาที่ขับตามๆกันมา 3-4 คัน วิ่งเฉลี่ย 120 ก.ม./ช.ม. ก็นั่งลุ้นอยู่เหมือนกัน ว่าจะได้ของแถมมาไหม 5555

จริงๆ ก็ไม่กังวลมากครับ ถ้าได้ใบสั่งก็ไปจ่ายแหละครับ ทำผิดก็ต้องจ่ายกันไป
แต่ก็อยากจะรู้จังหวะที่ถูกต้องจะได้ปรับความเคยชินของตัวเองให้ดีขึ้นครับ
ช่วงนี้ต้องเข้า กทม ทุกสัปดาห์เลยครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับผม  :) :) :)

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 11:14:11 »
มันจะถ่ายตอนที่เราเผลอฝ่าไฟแดงครับ  8)
สต.ยังไม่เคยโดน เพราะไม่เคยขับเร็วในจุดที่มีไฟแดง
ขับเร็วๆในที่รถหนาแน่นคนเยอะแยะ มันไม่ได้ทำให้คุณดูเป็นแมนเต็มตัว
หรือหำของคุณจะใหญ่ขึ้นหลังจากที่คุณแซงรถที่ขับตามๆกันมาดีๆ แต่อย่างใด
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 15:12:46 »
มันจะถ่ายตอนที่เราเผลอฝ่าไฟแดงครับ  8)
สต.ยังไม่เคยโดน เพราะไม่เคยขับเร็วในจุดที่มีไฟแดง
ขับเร็วๆในที่รถหนาแน่นคนเยอะแยะ มันไม่ได้ทำให้คุณดูเป็นแมนเต็มตัว
หรือหำของคุณจะใหญ่ขึ้นหลังจากที่คุณแซงรถที่ขับตามๆกันมาดีๆ แต่อย่างใด

ขอบคุณครับ และเห็นด้วยทุกประการครับ ไม่รู้จะขับเร็วได้อย่างไรเหมือนกันครับ แน่นไปหมด
ขยายใหญ่ไม่ไหวครับ ไม่ชินทาง ไม่ชินเพื่อนร่วมทาง พึ่งจะเกร็งจนหดก็งานนี้ละครับ  ;D ;D ;D