ผู้เขียน หัวข้อ: ในบรรดารถยนต์ Ecocar-Bsegment คิดว่ารุ่นไหนที่เครื่องเสียงติดรถดีที่สุดครับ  (อ่าน 4622 ครั้ง)

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
เท่าที่ลองฟังมาผมว่า city Sv 2012 เสียงดีเกินราคาไปมาก แถมด้วย city sv2014ของผมรองลงมาเป็น mzd2 2018

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
เห็นด้วยครับ city sv, mazda2, fiesta ecoboost เท่าที่เคยฟังนะครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ดีที่สุดควรจะมี1 ตัว. และน่าจะ fiesta

ออฟไลน์ TeslaX

ออฟไลน์ Dubee

Suzuki Swift 2018 ตัวNavi หรือ Ciaz ตัว RS สองรุ่นนี้ติดเครื่องเสียงจากโรงงาน เป็นจอ 2 Din หน้าจอ 8 นิ้วของยี่ห้อ Bose ครับ

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
ผมใช้ City 2012 รุ่นรองท็อปครับ ไม่รู้ทางโรงงานจัดสเปกเครื่องเสียงให้คนละชุดกับรุ่นท็อปหรือเปล่า
*DISCLAIMER:  ที่จะเล่าทั้งหมดนี้ เป็นการแชร์ประสบการณ์เฉย ๆ มิได้จ้องโจมตีหรือพุ่งความเกลียดชังไปยังเครื่องเสียงรถคันนี้ครับ  รวมทั้งไม่ใช่ Audiophile ขอบคุณครับ*

Source:  ปกติ เสียบตรง AUX 3.5 mm หรือ Lightning Cable กับ iPhone SE เพลงซื้อจาก iTunes, แชร์ Joox VIP และเคยใช้ TIDAL

Sound:  สำหรับผม เสียงพอรับได้ครับ แต่ไม่ได้ดีขนาดนั้น กลางแทบไม่ออกเลย เบสบวมถ้าปรับ EQ ตั้งแต่ +1 ถึง +3
ซาวน์สเตจแคบครับ ฟังแล้วตัน ๆ อยู่ในรถ แยกซ้ายขวาลำบาก ทดสอบโดยเพลง One Punch Man OST - Peaceful Days (ต้นเพลง)

Conclusion:  เรื่องเศร้านั้นไม่ใช่คุณภาพเสียง ซึ่งเอาเข้าจริง ๆ แล้วก็เหมาะสมกับพิกัดและราคาของตัวรถ
แต่การเก็บเสียงรบกวนจากภายนอกต่างหากที่ย่ำแย่ ซึ่งเข้ามาเยอะมาก ทั้งยาง ทั้งลมเลย ทำให้ฟังเพลงไม่รู้เรื่อง  :'(
เช่น ตอนเปลี่ยนยางใหม่ ๆ (NT860) เสียงเครื่องยนต์ดังลอดเข้ามาในห้องโดยสารเลย (เศร้า~)
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ Alonely

• Jr. Member
  • **
เท่าที่รู้ใน Eco car-B Segment. Fiesta ecoboost เครื่องเสียงดีที่สุดครับ. ไม่รู้ว่าเครื่องเสียง Bosch ของ Swift, Ciaz ตัวท็อป สู้ได้หรือปล่าว.
*Using...*
1994 Honda Civic (EG) 4dr 1.5LX Carb. 5MT.
2014 Toyota Hilux Vigo Champ 3.0G 4×4 5MT.
2016 Honda Zoomer-X (Gen2) CVT. ---*(Stolen)*
2019 Honda Wave 110i 4MT.

ออฟไลน์ Dubee

ผมใช้ City 2012 รุ่นรองท็อปครับ ไม่รู้ทางโรงงานจัดสเปกเครื่องเสียงให้คนละชุดกับรุ่นท็อปหรือเปล่า
*DISCLAIMER:  ที่จะเล่าทั้งหมดนี้ เป็นการแชร์ประสบการณ์เฉย ๆ มิได้จ้องโจมตีหรือพุ่งความเกลียดชังไปยังเครื่องเสียงรถคันนี้ครับ  รวมทั้งไม่ใช่ Audiophile ขอบคุณครับ*

Source:  ปกติ เสียบตรง AUX 3.5 mm หรือ Lightning Cable กับ iPhone SE เพลงซื้อจาก iTunes, แชร์ Joox VIP และเคยใช้ TIDAL

Sound:  สำหรับผม เสียงพอรับได้ครับ แต่ไม่ได้ดีขนาดนั้น กลางแทบไม่ออกเลย เบสบวมถ้าปรับ EQ ตั้งแต่ +1 ถึง +3
ซาวน์สเตจแคบครับ ฟังแล้วตัน ๆ อยู่ในรถ แยกซ้ายขวาลำบาก ทดสอบโดยเพลง One Punch Man OST - Peaceful Days (ต้นเพลง)

Conclusion:  เรื่องเศร้านั้นไม่ใช่คุณภาพเสียง ซึ่งเอาเข้าจริง ๆ แล้วก็เหมาะสมกับพิกัดและราคาของตัวรถ
แต่การเก็บเสียงรบกวนจากภายนอกต่างหากที่ย่ำแย่ ซึ่งเข้ามาเยอะมาก ทั้งยาง ทั้งลมเลย ทำให้ฟังเพลงไม่รู้เรื่อง  :'(
เช่น ตอนเปลี่ยนยางใหม่ ๆ (NT860) เสียงเครื่องยนต์ดังลอดเข้ามาในห้องโดยสารเลย (เศร้า~)

ต้องแดมป์รอบคันถึงจะพอช่วยได้ครับ แต่แน่นอน แดมป์ขนาดนั้นราคาพอๆกับทำสีรถใหม่รอบคันเหมือนกัน ก็ต้องช่างใจดูครับ

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
ชุดลำโพงของ city sv 2008 เป็นชุดเดียวกับของ Accord G8 รึเปล่าครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ Tien.W

เห็นด้วยกับ คห. นี้ครับ

ส่วนตัว ขับรถรุ่นนี้ มา 4 - 5 คัน ตั้งแต่ ตัวถูกสุด จนถึง รุ่น Top

สำหรับผม ผมฟังแล้วเฉยๆมาก แบนๆ ราบๆ ไม่มีมิติ ไม่มีเวที ไม่มีรายละเอียด ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ฮอนด้าเป็นค่ายรถที่เครื่องเสียงเดิมๆค่อนข้างดีนะ ยกเว้นการเก็บเสียง ถถ