ผู้เขียน หัวข้อ: ขับช้าแช่ขวาแล้วโดนตบจนเสียหลัก ใครผิดครับ?  (อ่าน 9902 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
https://www.facebook.com/hanami.kung.5/posts/2053816197984757

ถ้าขับด้วยความเร็วสูงสุดตามกฎหมายกำหนด แต่อยู่เลนขวาสุด แล้วมีรถที่เร็วกว่าขับตามมา (เกินความเร็วตามกฎหมายกำหนด) แซงซ้ายแล้วตบจนรถที่ขับช้าเสียหลักคว่ำไป กรณีแบบนี้ถ้าวิเคราะห์ตามกฎหมายจริงๆ แล้วใครผิดครับ เพราะคันขับช้าต้องหลบเมื่อมีคันหลังมาเร็วกว่า แต่คันนี้วิ่งด้วยความเร็วตามกฎหมายกำหนดครับ ไม่หลบผิดไหมครับ ถ้าเป็นแบบนี้ แล้วประกันของกระบะจะรับผิดชอบไหมครับ เป็นการจงใจให้เกิดอุบัติเหตุ

บางคนบอกแช่ขวาสมแล้ว อ่านแล้วยังคิดเลยว่ามันเกินไปหรือเปล่าครับ ถึงเค้าแช่ขวา ขับไม่สนโลก แต่เราก็ไม่มีสิทธิไปขับตบให้เค้าเสียหลักนะครับ นั่นมันหมายถึงจงใจให้เกิดอุบัติเหตุ เสียหายทั้งชีวิตและทรัพย์สินนะครับ แซงได้แล้วไปเลยดีกว่าไหม ผมก็เคยเจอนะขับช้ามาก ตีคู่กันทั้งเลนซ้ายเลนขวาเลย พอแซงได้ผมก็บีบแตรให้เค้ารู้ว่าเค้าขับช้านะ แล้วเค้าตีไฟลงซ้ายไป แค่เตือนก็พอแล้วมั้งครับ ไม่ต้องถึงกับใช้อารมณ์กันเลยครับ
แทนที่จะแซงไปให้พ้นๆ เป็นคดีเลยทีนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2018, 15:06:05 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
Re: ขับช้าแช่ขวาแล้วโดนตบจนเสียหลัก ใครผิดครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 15:01:12 »
ถ้าว่ากันตามหลักกฎหมาย ก็ผิดทั้งคู่อะครับ

-การใช้เลนขวาในกรณีที่ไม่ได้แซงใคร และไม่มีสิ่งกีดขวางในเลนซ้าย ผิดกฎหมายเต็ม ๆ ไม่มีข้อยกเว้นใด ๆ ทั้งสิ้น
-การแซงซ้ายนั้น แท้จริงแล้วไม่ได้ผิดกฎหมาย ถ้าเป็นไปตามข้อยกเว้น 2 ข้อ คือ
1. ถนนนั้น เป็นถนนที่เดินรถทางเดียวมากกว่า 2 เลน ซึ่งอันนี้ไม่ได้ผิด
2. การแซงนั้นไม่ได้มีรถกำลังตามหลังมาชิดเกินไป ซึ่งอันนี้ผิดเต็ม ๆ ชิดจนชน

แต่การดำเนินการตามกฎหมาย ทุกความผิดก็ต้องแยกกันนะครับ ไม่มีว่าบริบทร่วมของตอนนั้นจะเป็นอย่างไร ผิดก็คือผิด ดูเป็นข้อ ๆ การขับรถเร็ว ก็เป็นความผิดที่ต้องแยกกันออกไป และไม่มีว่าขับตามความเร็วที่ถูกต้องแล้วจะถูกยกเว้นจากกฎหมายข้อแรกที่เกี่ยวกับการใช้เลนขวานะครับ

ส่วนการปาดจนคว่ำนั้น ทำเกินไปครับ ต่อให้แม้แต่ตัวผมเองก็อยากจะทำมากในหลายครั้ง แต่มันก็ทำไม่ได้เนอะ ไม่ควรทำ

ปล. คลิปวีดีโอจากรถส่วนบุคคลเช่นนี้ ใช้เป็นหลักฐานพิสูจน์ไม่ได้นะครับว่ารถของคนอื่น ขับเร็วเกินกว่าที่กฎหมายกำหนดหรือไม่ ต่อให้มี GPS วัดความเร็วแบบกล้องหรู ๆ บางตัว ก็ใช้ไม่ได้ครับ ในเมืองไทยผมไม่รู้เป็นยังไง แต่ถ้าเป็นชาติที่เจริญแล้ว ถ้าหลักฐานแค่นี้จะถูกศาลเขี่ยทิ้งแน่นอน ส่วนกล้องในรถตำรวจ ก็อาจจะมีการใช้ GPS วัดความเร็วที่แม่นยำ และจะต้องมีการ Calibrate เป็นอย่างดี ก็อาจจะใช้เป็นหลักฐานได้ แต่ในไทยผมว่าไม่น่าจะมีครับ แต่ผมก็ไม่แม่นเรื่องนี้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2018, 15:05:02 โดย TheRealMeaw »

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Re: ขับช้าแช่ขวาแล้วโดนตบจนเสียหลัก ใครผิดครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 15:02:26 »
ผิดคู่ครับ ถึงเขาเเช่ขวากระบะก็ไม่มีสิทธไปทำอย่างนั้น  ถ้าโมโหเขาก้ปาดนิดนึง ขับช้าลงมา หรือจะทำวิธีไหนให้คันเเช่ขวารู้ว่าการทำแบบนี้มันไม่ถูก เเต่ไม่ใช่ปาดจนเขาคว่ำ ถ้ามีคนเสียชิวิตขึ้นมา ไม่ใช่เเค่ความสะใจเเน่ครับ คันเก๋งก็ไม่น่าออกมาเพราะถนนโล่ง 110ไม่เร็วพอให้อยุ่ขวาได้ คลืบนี้คงเป็นบทเรียนสำหรับคนเเช่ขวา กับ คนปาดแบบนี้ได้

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 15:08:18 »
ต่างกรรม ผิดทั้งคู่แต่ผิดมากน้อยว่ากันไป ช้าแช่ผิดแต่ก็ไม่มีสิทธิไปตบเค้า

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 15:09:00 »
บนถนนในเมืองไทย บางครั้งมันมีเรื่องของอารม์ของคน ณ เวลานั้นๆมาเกี่ยวข้องด้วย 

ในเคสแบบนี้ เพื่อป้องกันอุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้นได้ ไม่ควรแช่ขวา (ก็เพื่อความปลอดภัยของคันที่แช่)  ให้คันไหนก็ตามที่ซิ่งนรกแตก จะรีบไปตาย ก็เรื่องของเค้า

ส่วนเรื่อง กม. จราจร ก็เป็นอีกประเด็นนึง

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 15:14:20 »
คันที่โดนปาดผิดข้อหาขับรถกีดขวางการจราจร ส่วนคันที่ปาดผิดข้อหาขับรถโดยประมาททำให้ทรัพย์สินผู้อื่นได้รับความเสียหาย คร่าวๆก็ประมาณนี้

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 15:28:38 »
ผมอ่านความเห็นแล้วชอบที่ว่า "ขับรถเร็วกว่ากฎหมายกำหนด ได้ใบขับขี่มายังไง" แล้วมีคนมาตอบว่า "ไอ้พวกขับช้าแช่เลนขวา ก็สอบใบขับขี่มายังไง"

เจ้าของรถคันที่ประสบเหตุก็โดนข้อหาขับแช่ขวา โทษปรับไม่เท่าไรและอาจจะไม่โดนด้วย แต่กระบะนี่เลือกทำแบบนี้โดนข้อหาหนัก เห็นชัดเลยว่าเลนซ้ายว่างพอจะแซงได้แต่จงใจให้คู่กรณีเกิดอุบัติเหตุ แต่ก็ไม่แน่นะว่ากระบะอาจมีตอ ไม่งั้นจะกล้าทำขนาดนี้เชียว หึหึ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 15:34:43 »
ความผิดคนละส่วนครับ
ถนนแบบนี้โล่งๆแบบนี้ ช้าแช่ขวามันก็เกินไป

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 15:39:40 »
คนปาดก็ผิดอยู่แล้วครับ ผมก็ทำบ่อย เอ้ะ!! แต่เดี๋ยวนี้เพลาๆและ
เส้น 305 นครนายก , motorway เจอบ่อยมาก ขับ 90-100 ชิดขวาไม่สนโลก

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 15:41:45 »
ช้าแช่ขวา ผิด วินัย กฏหมาย จราจร
ตบ ปาดหน้า ชน คันอื่น โดนเจตนา อาจ ผิด ข้อหา พยายาม ฆ่า ได้ครับ

ยกตัวอย่าง
เจอคนทิ้งขยะ ข้างทาง เดินไปตบหัวเค้า
เจอ คนฝ่าไฟแดง ขับชนมันเลย
เจอคนเบียด เลนซ้าย ขับชนเค้าลงข้างทาง

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 15:44:09 »
ปกติพวกขับเร็วเกินกฏหมายกำหนด (อย่างผม) ถ้าเจอช้าแช่ขวา ก็หาช่องซ้ายแซงไปครับ ไม่มีเรื่องแบบนี้หรอก มีปัญหากันก่อนทำแบบนี้หรือเปล่า

ปล.คลิปผมดูไม่ได้ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 15:51:50 »
ถ้าพิจารณาตามกฎหมายก็ผิดทั้งคู่ครับ

คนนึงขับรถขวางทางจราจร ทำให้รถติด

อีกคนนึงขับรถประมาท จงใจให้เกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 15:57:19 »
มันผิดคนละส่วนกันครับ เหมือนที่หลายๆคนว่ามา ..

ต้องแยกแยะปรับความเข้าใจกันนิดนึงว่า

"ทุกคน"คือเจ้าของถนนร่วมกัน ไม่ใช่ของใครคนหนึ่ง
"ทรัพยากรถนน" ที่มีร่วมกันมีแบบจำกัด ต้องแบ่งสันปันส่วนกันใช้

"กฎหมายกำหนด" มีไว้เพื่อความปลอดภัยของส่วนรวม
แต่ไม่ได้มีไว้เพื่อยึดติดว่าทำตามแล้วทุกคนต้องยอม
เพราะ"กำหนด"ไว้หลายข้อ ไม่ได้มีแค่ข้อใดข้อหนึ่งที่แต่ละคนยกมาอ้าง

สรุป มีน้ำใจให้กัน ใครรีบกว่าก็ปล่อยไป อย่าขวางทาง
รักษารถตัวเองอย่าให้เกิดอุบัติเหตุ
ถ้าเก่งพอ ก็คิดเผื่อพวกที่เสี่ยงอุบัติเหตุไปด้วย
อย่าระรานกันครับ แล้วถนนจะน่าใช้ขึ้น คนจะเครียดกันน้อยลง
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 16:08:45 »
ขอบคุณที่ช่วยเสริมครับ ขับรถกันใจเย็นๆ นะครับ ผมก็พยายามใจเย็นมากขึ้นตอนขับรถ ไม่ขวางใคร ไม่แกล้งใคร จะได้กลับบ้านปลอดภัยครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 16:43:45 »
ผิดคนละส่วน แต่ถ้ามีคนตาย จะเป็นเรื่องใหญ่ทันที
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 16:55:42 »
ผมว่ากระบะตั้งใจปาดนิดๆ พอสดุ้ง แต่มันดันพลาดไปโดน
ผมก้อไม่เข้าใจกลุ่มที่วิ่ง 110แช่ขวา แล้วไม่ยอมหลบใครเหมือนกัน  ผมขับรถ ตจว.นี่ พอมุดจนหลุดกลุ่มมาได้ มองกระจกหลังนี่เห็นเลยว่ามันขับแช่กันเป็นหน้ากระดานเลย.  ทำรถติดชัดๆ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 17:10:02 »
เหตุแบบนี้ถือว่าผิดร่วม แต่ผมบอกได้เลยว่าเก๋งขับช้าแช่ขวา โคตรโง่!!! คิดว่าตัวเองขับ 110 เร็วตามกฏหมายแล้วจถะถูกเสมอ นี้ไงละพวกโลกสวย ตอนสอบใบขับขี่เขาก็บอกอยู่เสมอว่าเลนขวามีไว้แซง ไม่ว่าคุณจะขับความเร็วเท่าไร ถ้าเจอรถจี้ท้ายก็ควรหลบ แล้วยังมีหน้ามาโพสว่า ผมขับตามความเร็วที่กฎหมายกำหนด เฮ้อ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 17:16:07 »
https://www.facebook.com/hanami.kung.5/posts/2053816197984757

ถ้าขับด้วยความเร็วสูงสุดตามกฎหมายกำหนด แต่อยู่เลนขวาสุด แล้วมีรถที่เร็วกว่าขับตามมา (เกินความเร็วตามกฎหมายกำหนด) แซงซ้ายแล้วตบจนรถที่ขับช้าเสียหลักคว่ำไป กรณีแบบนี้ถ้าวิเคราะห์ตามกฎหมายจริงๆ แล้วใครผิดครับ เพราะคันขับช้าต้องหลบเมื่อมีคันหลังมาเร็วกว่า แต่คันนี้วิ่งด้วยความเร็วตามกฎหมายกำหนดครับ ไม่หลบผิดไหมครับ ถ้าเป็นแบบนี้ แล้วประกันของกระบะจะรับผิดชอบไหมครับ เป็นการจงใจให้เกิดอุบัติเหตุ

บางคนบอกแช่ขวาสมแล้ว อ่านแล้วยังคิดเลยว่ามันเกินไปหรือเปล่าครับ ถึงเค้าแช่ขวา ขับไม่สนโลก แต่เราก็ไม่มีสิทธิไปขับตบให้เค้าเสียหลักนะครับ นั่นมันหมายถึงจงใจให้เกิดอุบัติเหตุ เสียหายทั้งชีวิตและทรัพย์สินนะครับ แซงได้แล้วไปเลยดีกว่าไหม ผมก็เคยเจอนะขับช้ามาก ตีคู่กันทั้งเลนซ้ายเลนขวาเลย พอแซงได้ผมก็บีบแตรให้เค้ารู้ว่าเค้าขับช้านะ แล้วเค้าตีไฟลงซ้ายไป แค่เตือนก็พอแล้วมั้งครับ ไม่ต้องถึงกับใช้อารมณ์กันเลยครับ
แทนที่จะแซงไปให้พ้นๆ เป็นคดีเลยทีนี้
"ความคิดที่ว่าขับแช่ขวาไม่เป็นอะไรเพราะมองว่าตัวเองใช้ความเร็วตามที่กฎหมายกำหนด ถือเป็นความเชื่อที่ไม่ถูกต้อง ตามกฎหมายจราจรผู้ขับขี่ในลักษณะนี้ถือว่ามีความผิด 2 กระทง คือ 1.มาตรา 34 บัญญัติไว้ว่าถนนที่มีการแบ่งเส้นจราจรมากกว่า 2 เลนขึ้นไป ผู้ขับขี่ต้องขับชิดขอบทางด้านซ้าย หากไม่ปฏิบัติตามอาจโดนโทษปรับไม่เกิน 1,000 บาท และ 2.การขับรถกีดขวาทางจราจร โทษปรับตั้งแต่ 400 - 1,000 บาท"

ที่มา...https://www.pptvhd36.com/news/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%99/31807

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 17:24:16 »
เหมือนภาพที่ comment บนแนบมาล่ะครับ ?ช่องขวาเฉพาะแซง?
สรุปใ้ห้อ่านสั้นๆแล้ว ยังไร้จิตสำนึกกันอยู่ดี กีดขวางการจราจรและปล้นเวลาคนอื่น

ส่วนการจงใจให้เกิดอุบัติเหตุ ก็มีความผิดไปกันคนละส่วน
แต่ทั้งนี้ก็เกินกว่าเหตุทั้งนั้น ไร้จิตสำนึกเช่นกัน แค่คนละกรณี
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 17:44:15 »
ได้แต่สมน้ำหน้าคันโดนปาด

แล้วรู้สึกขอบคุณคันปาด

เบื่อเหมือนกัน กม.จำกัความเร็ว 110กม/ชม. ทำให้ความเร็วเฉลี่ยการเดินทางเหลือ ไม่ถึง 70กม./ชม.ในหลายๆทริป

ยิ่งอยู่บนถนนนาน ก็ยิ่งเสี่ยงอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 18:02:43 »
คันที่ปาด เจตนาปาด นี่ถ้าซิตี้มีคนตาย ชิหายแน่นอน
ส่วนตัวเฉยๆกับพวกช้าแช่ขวา คือชินแล้ว เอาเวลาไปทำอย่างอื่นเถอะครับ ไม่คุ้มเลย สะใจแค่ชั่วครู่
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 19:22:59 »
คันที่ปาด เจตนาปาด นี่ถ้าซิตี้มีคนตาย ชิหายแน่นอน
ส่วนตัวเฉยๆกับพวกช้าแช่ขวา คือชินแล้ว เอาเวลาไปทำอย่างอื่นเถอะครับ ไม่คุ้มเลย สะใจแค่ชั่วครู่
+1 แค่แซงเขาไปก็จบ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 19:29:19 »
เลนขวามีไว้แซงครับ จะขับช้าหรือเร็วแค่ไหนก็ตาม ถ้าเลนซ้ายว่างก็ต้องชิดซ้าย
เคยเห็นคลิปที่ออโต้บาน เยอรมัน ขับกัน 200 300 พอแซงเสร็จเขาก็กลับเลนปกติ (สำหรับที่นั่นคือเลนขวา) แล้วก็ขับ 300 ต่อไปอย่างนั้น

แต่กรณีนี้ยังไงคันที่ปาดก็ผิดเต็มๆ เพราะขับรถประมาททำให้เกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 19:41:15 »
ผมขับ 180 ยังพยายามชิดซ้าย ทำไมคนอื่นทำไม่ได้อะ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 19:50:34 »
แต่ก่อนผมก็หงุดหงิดพวกแช่ขวานะ ถ้าทนไม่ไหวก็แค่บีบแตรหนักๆ กระพริบไฟถี่ๆ ถ้ายังเฉยก็ออกซ้ายหาทางแซงก็พอ ปาดแบบนี้เรื่องมันบานปลายครับ

แต่เดียวนี้ไม่บีบ ไม่ตบไฟอะไร หัวร้อนเปล่าๆ หาทางแซงได้ก็แซง ไม่ได้ก็จ่อตรูดต่อไป ปลงกับนิสัยการขับขีงี่เง่าแบบนี้

คิดซะว่าเราต้องปรับตัวให้เข้ากับนิสัยคนในประเทศ กฎหมายมันใช้ไม่ได้ผล ผลมันจึงออกมาเป็นแบบนี้

ท่องไว้เสมอ เวลามีเรื่องบนท้องถนนใครใจเย็นกว่าชนะ ใครใจร้อนระเบิดอารมณ์ก็ซวยไป กล้องหน้ารถมีกันแทบทุกคัน คลิปเด็ดมีลงกันทุกวันในโซเชียล หึหึหึหึ

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 19:54:25 »
ถ้าแค่ขับรถให้ไม่พอใจ คิดว่าต้องฆ่าแกงเอาคืนกัน eq / iq คงจะต่ำมากจริงๆ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 19:55:16 »
หงุดหงิดทุกครั้งที่เจอพวกช้าแช่ขวา แต่ผมก็จะตบไฟเลี้ยวแซงออกซ้ายไปก็จบ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 20:06:16 »
ปกติ ใช้บริการ Motorway ค่อนข้างบ่อย จาก ช่วงฉะเชิงเทรา ไป กทม.

น้อยครั้ง ที่จะวิ่งขวาครับ คือ เอาไว้แซง แค่นั้น แซงแค่ไม่ถึงนาที ก็เข้ามาวิ่งกลางละ เพราะถนนค่อนข้างดี ไม่มีความจำเป็นอันใด ที่จะต้องไปแช่ขวา ให้เค้าด่าบุพการีเล่น น่ะครับ

ปกติ ผมก็ขับ 110 บางที ก็ 120 แต่คันอื่นที่เร็วกว่าผม ก็เยอะแยะ

...............

ผมจะแช่ขวา กรณีเดียวคือ ฝั่งซ้ายพังเละเทะ อันนี้ ยังไงก็ไม่ลง แต่ผมเร่งความเร็วให้ จนฝั่งซ้ายดีแล้ว ผมถึงลงให้ ซึ่งก็ไม่เคยเจอใครปาด นะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 20:51:02 »
ผิดคนละกระทงนะครับ

บนทางหลวงตจว. ผมเคยเจอพวกแช่ขวา  พอเราจะแซงซ้ายแล้ว
บางทีเขาก็เร่งเครื่องไม่ให้เราแซงก็มีเยอะ

กรณีนี้ก็อาจจะเป็นเช่นกัน เก๋งอาจจะเร่งเครื่องขึ้นมาแล้วกะบะแซงไม่ทัน
ดูแล้วกะบะเพียงแต่ต้องการแซงแบบปาดหน้าหมั่นไส้เท่านั้น
ไม่น่าตั้งใจนะจะให้เกิดอุบัติเหตุขนาดนี้นะครับ   :P

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 21:36:03 »
ใครก็ไม่มีสิทธิไปทำร้ายใคร
แต่คนอยู่ขวาถึงขับ 200 ถ้าเห็นหลังมา 200กว่า ถ้าหลบได้ก็ต้องครับ เพราะเลนขวามีไว้แซง