ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรืองรถยุโรป และกันสาดที่หน้าต่างรถ  (อ่าน 5946 ครั้ง)

ออฟไลน์ NervusZ

• Jr. Member
  • **
พอดีๆ อยู่ดีๆก็นึกเรื่องนี้ขึ้นมาได้ สงสัยเฉยๆอ่าครับ ว่ารถญี่ปุ่นจะติดกันสาดที่หน้าต่างรถกันหมด ศูนย์รถก็แถมให้ด้วยซ้ำ แต่ทำไมของรถยุโรปไม่มี แล้วก็ไม่มีใครติดกันด้วย สงสัยขึ้นมาเล่นๆ เฉยๆนะครับ ^^"

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: ว่าด้วยเรืองรถยุโรป และกันสาดที่หน้าต่างรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 20:06:58 »
เอาตรงๆ คือติดแล้วไม่สวยครับ  เกะกะด้วยซ้ำไปครับผมว่า
ส่วนรถญี่ปุ่น ถ้าพวก d-segment ก็ไม่ค่อยติดเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ akewizard

Re: ว่าด้วยเรืองรถยุโรป และกันสาดที่หน้าต่างรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 20:07:54 »
รถยุโรปที่มาขายในเมืองไทย มักจะเป็นรถเกรด Premium หมด ไม่ว่าจะเป็น Mercedes,BMW,Audi,Volk,Volvo
การติดกันสาดแล้วทำให้เกิดเสียงลม หรือเสีย Aerodynamic  พูดตรงๆว่ามันทำให้เสียบุคลิคความเป็นรถ Premium ไป เลยไม่ค่อยมีใครทำกัน
(บางยี่ห้ออย่าง Mercedes ก็มีผลิตรถเกรดบ้านๆไว้ใช้งานเหมือนกันนะ ที่ยุโรปเอาบางรุ่นไปใช้ทำ taxi )

ในขณะที่รถบ้านอย่างรถญี่ปุ่นและรถอเมริกันออกแบบและผลิตมาเพื่อเน้นใช้งาน และเข้าถึงคนทั่วไป
การติดกันสาดมันใช้ประโยชน์ได้หลายอย่าง (สำหรับบางคนมันดูสวยงามด้วย) และส่วนมากไม่ได้ขับเร็วจนเสียงลมดัง ก็ยังพอรับได้ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 20:38:10 »
คือ มันก็มีประโยชน์นะครับ เวลาจอดตากแดด แล้วเราจะแง้มกระจกระบายร้อนสักหน่อย

หรือตอนฝนตก ก็พอจะแง้ม ๆ มาจ่ายเงินค่าทางด่วนได้

แต่ผมไม่ติดครับ ไม่สวยอย่างแรง  :P

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 20:56:32 »
ถ้าผมใช้ รถยุโรป ผมก็คงไม่ติดเหมือนกันแหละ ดูไม่สวย

แต่ปัจจุบันใช้ญี่ปุ่น ก็ติด ทั้ง 2 คัน ครับ

จุดประสงค์ผมคือ เอาไว้จอดนอน แล้ว ลดกระจกลงมาไม่ให้พ้นกันสาด แค่นี้แหละ สบาย ยุงไม่เข้ารถ ไม่ขาดอากาศหายใจ ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 21:04:01 »
เท่าที่จำได้ในต่างประเทศรถยุโรปก็มีกันสาดขายเป็นอุปกรณ์ตกแต่งครับ แต่บ้านเราไม่นิยมติดกันตัวแทนบ้านเราเลยไม่สั่งเข้ามามากกว่า

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 21:54:59 »
กันสาดกระจกรถเป็นที่นิยมในประเทศญี่ปุ่นครับ ผมว่าส่วนมากคนญี่ปุ่นจะชอบสูบบุหรี่ในรถซึ่งเวลาฝนตกกันสาดจะมีประโยชน์มาก รถญี่ปุ่นนี่ติดกันเกือบจะทุกคันส่วนรถยุโรปอย่าง Benz หรือ BMW ก็ติดกันสาดกันเยอะครับ เป็น accessories จากดีลเลอร์เลย
ส่วนในไทยผมว่าติดเพื่อ look แนวญี่ปุ่นหรือ JDM ซะมากกว่าจึงเป็นที่นิยมกับรถญี่ปุ่น และอะไหล่พวกนี้ราคาไม่แพงและหาง่าย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 23:00:22 »
ผมก็ติด ติดแล้วลดความสวยของรถไป10เปอเซ็นต์ แต่ประโยชน์ของมันมีมากกว่า ถ่ายเทอากาศ กันฝนยามที่ต้องแง้มหน้าต่างตอนฝนตก  สูบบุหรี่ตอนฝนตก

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 00:17:46 »
ด้วยความที่รถยุโรปจะราคาแพงกว่ารถญี่ปุ่น จะมีระบบพิเศษทำให้จอดตากแดดก็ไม่ร้อนครับ
ไม่ต้องแง้มกระจก จึงไม่จำเป็นที่ต้องติดกันสาดที่กระจกครับ  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 00:52:40 »
ด้วยความที่รถยุโรปจะราคาแพงกว่ารถญี่ปุ่น จะมีระบบพิเศษทำให้จอดตากแดดก็ไม่ร้อนครับ
ไม่ต้องแง้มกระจก จึงไม่จำเป็นที่ต้องติดกันสาดที่กระจกครับ  ::) ::) ::)

Benz กับ BMW ผมจอดตากแดดจริงๆ มันก็ร้อนครับ มันก็ไม่มีระบบพิเศษอะไร แต่อยู่ที่ฟิล์มเป็นหลักเลยครับ คนใช้รถยุโรปก็มักจะติดฟิล์มรุ่นที่ดีๆ แพงๆ หน่อยมันเลยช่วยตรงนี้ด้วย
ส่วนกันสาดมันก็มีประโยชน์เวลาฝนตกหรือเวลาต้องการลดกระจกลงนิดนึงเพื่อรับลม ทำให้กันละอองฝนกับกันลมที่เข้ามาที่รถและที่หน้าครับ
เคยใช้กับพวกกระบะ 4WD และ SUV เมื่อสิบกว่าปีก่อน ซึ่งรถพวกนี้ยุคนั้นนิยมติดกันมาก
ปัจจุบันรถที่บ้านไม่มีติดเลยสักคันไม่ว่าจะญี่ปุ่นหรือยุโรป เพราะติดแล้วมันไม่สวยครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 01:15:41 »
ผู้จริงหรืออำเล่นครับ  รถไหนจอดตากแดดเมืองไทยนี่ก็ร้อนหมดอ่ะครับยังกะเตาอบไม่ต่างกันเลยย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 04:16:19 »
ผมไม่เคยติดเลยบอกตรงๆ ทำให้รถไม่สวยอ่ะ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 07:48:07 »
คัน GLA ผมติดนะ ดูไม่น่าเกลียดด้วย เพราะบุคลิกรถออกแนวดูลุยนิดๆอยู่แล้ว ผมว่ามันก็ดูสวยดีซะอีก ไว้เอารูปมาลงให้ดู
แต่กับซีดาน c class , e class ติดแล้วอาจไม่สวยก็ได้นะ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 07:57:16 »
ผมใช้รถญี่ปุ่น ตั้งแต่รุ่นเล็กยันรุ่นกลาง ก็ไม่เคยติดนะ

รอบหน้าคาดว่าจะลองขยับไปยุโรปดู ว่าจะติดซะหน่อย แนวดี  :P

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 08:37:56 »
กันสาด มีประโยชน์ตอนตากแดด เปิดแง้มไว้นิดๆ ก็ช่วยระบายความร้อนได้ดี
รถที่บ้านผม 2 คัน มีติดกันสาดคันนึง สิ่งที่ได้มาคือน เสียงลม หวีดเข้ามาให้ได้ยินชัดมาก อีกคันผมเลยตัดสินใจไม่ติดครับ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 10:12:53 »
ความรู้สึกผมคือ เอามาติดกับพวกรถซีดาน มันไม่สวยอ่ะ
ถ้าเอามาติดรถแนวๆ SUV ยังดูเข้ากันหน่อย

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 13:22:53 »
ผมไม่เคยติดเลยบอกตรงๆ ทำให้รถไม่สวยอ่ะ

ทำใจติดไม่ได้เหมือนกันเลยค่ะ เซลล์จะแถมให้ ก็ไม่เอา เก็บไว้เถอะ เอาส่วนลดมา 300 บาทยังดีกว่า  ;D
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 13:41:39 »
ส่วนตัวผมติดเพราะว่าเวลาจอดกลางแจ้งผมมังแง้มกระจกเอาไว้ครับ มันเอาไว้กันน้ำเข้าเท่าน้ำล่ะครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 14:19:05 »
บางรุ่นมันติดแล้วไม่สวยจริงๆ  ;D

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 21:50:19 »
ง่ายๆเลย ติดแล้วทำให้รถไม่สวยครับ  ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 10:50:40 »
ไม่เคยติดเลยเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 19:16:36 »
เอาตรงๆ คือติดแล้วไม่สวยครับ  เกะกะด้วยซ้ำไปครับผมว่า
ส่วนรถญี่ปุ่น ถ้าพวก d-segment ก็ไม่ค่อยติดเหมือนกันครับ

ส่วนตัวเห็นด้วยตามนี้ครับ ตอนนี้ถ้าพอโอเคคือกระบะ(แต่ส่วนตัวว่าไม่ติดก็ยังสวยกว่า ขึ้นกับการตกแต่งอืนๆ) ล่าสุดจอง CX-3 ไปเซลก็แถมมาให้ผมก้ขอตัดออกครับ   แล้วเวลาเพื่อนหรือคนรู้จักให้ช่วยดูโปรโมชั่นให้ตอนจองก็ไซโคให้ตัดออกหมดเหมือนกันครับ  ::)

ออฟไลน์ tung148

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2021, 12:54:09 »
บ้านเราหากันสาดรถยุโรปยาก ส่วนมากเป็นงานจีน ใส่ไปก็ไม่สวย
แต่ถ้าที่ต่างประเทศแถบยุโรป เคยเห็นกันสาดสวยๆ เค้าก็ติดกันเยอะแยะ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 29, 2021, 00:37:24 »
เตาอบแก๊ส ในปัจจุบัน

เตาอบแก๊ส ในปัจจุบันนี้นั้นจัดได้ว่าเป็นอีกหนึ่งอุปกรณ์ที่ค่อนข้าง มีความสำคัญเป็นอย่างมากสำหรับผู้ที่ทำธุรกิจค้าขายหรือ ทำมาหากินในด้านของการทำอาหารและผู้ที่ชื่นชอบ การทำอาหารจะมองว่าการมี เตาอบแก๊ส อยู่ในครัวเรือนนั้นจัดว่าเป็นอีกหนึ่งทางเลือก หรือเป็นอีกหนึ่งสิ่งที่จำเป็นอย่างมากที่จะต้องมีติดไว้ในครัว จึงไม่แปลกใจเท่าไหร่นะที่ในปัจจุบันนี้นั้น เตาอบแก๊ส จะเป็นอีกหนึ่งสิ่งที่ขาดไม่ได้เลย สำหรับผู้ที่ทำอาหารอีกด้วย ซึ่งเรียกได้ว่าทุกๆบ้านควรมีติดไว้และ ก็ได้เพราะจะสามารถทำหรือเป็น เครื่องมือการทำอาหารได้เป็นอย่างดีอีกด้วย

สำหรับ เตาอบแก๊ส ในปัจจุบันนั้นค่อนข้างที่จะได้รับการพัฒนา และการออกแบบมาอย่างมากมายเป็นอย่างมาก และสิ่งสิ่งที่ผมชอบที่สุดสำหรับ เตาอบ ใช้ในปัจจุบันนี้นั่น คือการมีหน้าจอแบบ ดิจิตอลในการควบคุมฟังก์ชันเหล่านี้นั้น เป็นสิ่งที่ผมชอบเป็นอย่างมาก ในปัจจุบันเพราะเป็นการออกแบบที่ดีและ สามารถอำนวยความสะดวกให้แก่ตัวของผมเองได้ด้วย ซึ่งหน้าจอแบบดิจิตอลนี้นั้นมันเป็นอีกหนึ่งการอำนวยความสะดวกที่ดีเลยก็ว่าได้
การที่เราสามารถเลือกได้ว่าเราจะให้ไปเน้นไปที่ส่วนไหนของ อาหารหรือสามารถปรับความร้อนหรือ ควบคุมความร้อนได้ตามใจของเราได้เป็นอย่างดีอีกด้วย และที่สำคัญด้าน เราสามารถตั้งเวลาในการอุ่นหรือการทำงานของ เตาอบแก๊ส ได้ดีหรือได้เป็นอย่างดีอีกด้วยจึงทำให้ไม่แปลกใจเลย ที่ในปัจจุบันนี้นั้นการออกแบบและเตาอบแก๊ส ในปัจจุบันนั้นเป็นอีกหนึ่งสิ่งที่คุณไม่ควรพลาดและ ควรมีติดไว้ในห้องครัวของคุณอย่างแน่นอนครับ

ข้อมูลจาก ploy2.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2021, 11:04:25 โดย OXYGEN2 »
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 29, 2021, 06:33:38 »
ถ้าผมใช้ รถยุโรป ผมก็คงไม่ติดเหมือนกันแหละ ดูไม่สวย

แต่ปัจจุบันใช้ญี่ปุ่น ก็ติด ทั้ง 2 คัน ครับ

จุดประสงค์ผมคือ เอาไว้จอดนอน แล้ว ลดกระจกลงมาไม่ให้พ้นกันสาด แค่นี้แหละ สบาย ยุงไม่เข้ารถ ไม่ขาดอากาศหายใจ ครับ

ส่วนตัวผมติดไว้เพื่อใช้งานตามจุดประสงค์นี้เช่นกันครับ