ผู้เขียน หัวข้อ: ขับช้าแช่ขวาแล้วโดนตบจนเสียหลัก ใครผิดครับ?  (อ่าน 9741 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
Re: ขับช้าแช่ขวาแล้วโดนตบจนเสียหลัก ใครผิดครับ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 21:42:22 »
ผิดทั้งคู่ครับ แต่เป็นคนละส่วนไป บ้านเราวินัยจราจรยังไม่ค่อยดีเลยครับ ผมเคยเห็นคลิปทดสอบรถของต่างประเทศพอเข้าแซงซ้ายเสร็จปุ๊ป เขาก็เข้าขวาเลยครับ บ้านเรานี่แช่ไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
Re: ขับช้าแช่ขวาแล้วโดนตบจนเสียหลัก ใครผิดครับ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 23:22:48 »
ผิดกฎจราจรถือว่าผิดทั้งคู่

แต่ถ้ามีคนเจ็บคนตบผิดกฎหมายอาญาด้วย
ได้ไม่คุ้มเสีย เผลอๆนอนคุกด้วยครับ

ออฟไลน์ ynot9x

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 23:23:37 »
พูดเรื่องนี้ยาว แน่นอนครับ มันเป็นอะไรที่เป็นปัญหาโลกแตก

จากประสอบการณ์ขับรถมา 20 ปี ส่วนใหญ่ คนไทย
1. ขับรถไม่ค่อยมองกระจกหลัง ผมวิ่งมา lane ขวาอย่างเร็ว แต่อยู่ดีๆ ขับ ช้าก็ชอบ แซงออกมาปิดช่องเฉย หรือ ประมาท หรือไม่สนใจ วินัยแย่

2. เจ้ายศเจ้าอย่าง ฉันจะทำแบบนี้ใครจะทำไม บีบแตรไม่ได้ ยิ่งไม่พอใจยิ่งแช่

ผมเคย ขับแซงไป แล้วไปขับช้าขวางบ้าง มาไม่พอใจบีบแตรใส่ผมอีก จะเรียกคนพวกนี้ว่าอะไรดี

และมันก็จะเป็นแบบนี้อีกต่อไปเรื่อยๆ ครับ ไม่มีวันสิ้นสุด
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 04:23:38 »
โพสลอยไปละ ไม่รู้เจ้าของโพสในเฟซบุ๊คสำนึกรึยัง กระบะผิดที่ไปชนเค้าแค่นั้นแหละ แต่ปัญหาคือเจ้าของเฟซบุ้คนี่แหละ ยังมีหน้ามาบอกว่าขับ 110 ไม่ช้าแล้ว แต่ในกล้องอยู่เลนขวาสุดแล้วข้างหน้าไม่มีรถ ถ้าเป็นปัญญาชนก็ควรเข้าใจว่าเป็นพฤติกรรมที่ไม่ควรทำ ทำให้คนอื่นเดือดร้อน จริงๆผิดกฏหมายข้อหาแช่ขวาด้วย แต่ไม่ค่อยเห็นมีใครมาจับเท่าไหร่ก็ช่างมันไป แต่เป็นมารยาทที่ไม่ดี ถ้าไม่แช่ขวา กระบะก็ไม่หัวร้อน ก็คงไม่ปาด คงไม่มีเรื่อง แต่ไอเจ้าของโพสยังไปด่ากระบะอยู่นั่นโดยไม่ดูตัวเองเลยว่าขับรถแย่ขนาดไหน

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 06:10:16 »
ผมว่า คนที่ขับรถไม่แข็ง. พวกมนุษย์ป้า ลุง หรือคนแก่อาวุโส เงอะๆงะๆ
เขาอาจจะไม่รุ้. น่าสงสารท่านนะ

คนขับกะบะเลวร้ายมาก. ซ้ายก้อว่างพอประมาณ.

เจอกับแบบนี้ ช่วยพยายามคิดว่า เป็น ลุงป้า น้าอา. ที่ขับรถไม่แข็ง. อย่าไปทำร้ายท่านครับ
ไม่ได้ทำให้เรา สายอะไรมั่ง

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 06:28:38 »
ผมว่า คนที่ขับรถไม่แข็ง. พวกมนุษย์ป้า ลุง หรือคนแก่อาวุโส เงอะๆงะๆ
เขาอาจจะไม่รุ้

ไม่รู้ก็อย่าขับรถ
ผมชอบคำคมนี้

driving is a privilege, not a right

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 07:10:39 »
ขับช้าแช่ขวาเสียมารยาท ส่วนกำจราจร ถ้าถนนว่างๆแล้ววิ่งแช่ขวา ทั้งมที่ซ้ายว่างโล่ง ก็โดนค่าปรับ
ไปปาดทำให้คนอื่นเกิดอุบัติเหตุ "อย่างจงใจ" อันนี้หนักแน่
ทุกวันนี้มีอุบัติเหตุบนถนนแบบที่ไม่คาดฝันเยอะอยู่แล้ว ยังจะมีคง"จงใจ" สร้างความเสียหายเพิ่มขึ้นอีก
แย่มากๆ ควรลงโทษให้หนักไม่งั้นเดี๋ยวจะเป็นเยี่ยงอย่าง

ออฟไลน์ Suma

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 08:10:50 »
ขับช้าแช่ขวาผมเฉยๆนะ แซงได้ก็แซง แซงไม่ได้ก็ต่อกันไป พวกขับเร็วมากๆปาดซ้ายปาดขวานี่ซิสร้างความเดือดร้อนกับผู้ร่วมทางจริงๆ ผมเห็นอุบัติเหตุเกิดจากพวกขับรถเร็วมากๆ กับกินเหล้าซะส่วนใหญ่ ที่ทำให้มีคนเจ็บตาย อ๋อพวกขับรถสัปเพร่าด้วย คิดจะกลับรถอยากกลับก็กลับ คิดจะออกจากซอยอยากออกก็ออก พวกแช่ขวาไม่ได้อันตรายขนาดนั้นแต่สร้างความรำคาญมากกว่ายกเว้นคุณขับรถเร็วมากๆ  บางคนเม้นขับ170++++ ผมว่าตัวดีเลยก่อนจะวิจารณ์อะไร พิจารณาตัวเองด้วย อีกอย่างไอพวกชอบบอกมนุษย์ป้ามนุษย์ลุง ก็วัยพ่อแม่คุณทั้งนั้น ถ้าไม่มีปัญญาขับรถให้ท่านทุกวันก็อย่าแสดงความคิดเห็นเลวๆอย่างนี้เลย

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 08:21:12 »
ขับช้าแช่ขวาผมเฉยๆนะ แซงได้ก็แซง แซงไม่ได้ก็ต่อกันไป พวกขับเร็วมากๆปาดซ้ายปาดขวานี่ซิสร้างความเดือดร้อนกับผู้ร่วมทางจริงๆ ผมเห็นอุบัติเหตุเกิดจากพวกขับรถเร็วมากๆ กับกินเหล้าซะส่วนใหญ่ ที่ทำให้มีคนเจ็บตาย อ๋อพวกขับรถสัปเพร่าด้วย คิดจะกลับรถอยากกลับก็กลับ คิดจะออกจากซอยอยากออกก็ออก พวกแช่ขวาไม่ได้อันตรายขนาดนั้นแต่สร้างความรำคาญมากกว่ายกเว้นคุณขับรถเร็วมากๆ  บางคนเม้นขับ170++++ ผมว่าตัวดีเลยก่อนจะวิจารณ์อะไร พิจารณาตัวเองด้วย อีกอย่างไอพวกชอบบอกมนุษย์ป้ามนุษย์ลุง ก็วัยพ่อแม่คุณทั้งนั้น ถ้าไม่มีปัญญาขับรถให้ท่านทุกวันก็อย่าแสดงความคิดเห็นเลวๆอย่างนี้เลย

ขับแช่ขวา = ต้องแซงซ้าย = แซงซ้ายอันตาราย ไม่แซงซ้ายแล้วจะต่อกันโง่ๆเป็นแถวยาวสิบๆกิโลเพื่ออะไร

ไม่ใช่แค่เรื่องแช่ขวาสุด แช่ตรงกลางก็ผิด ถ้าไม่ได้แซงใครอยู่แล้วไม่ได้อยู่เลนซ้ายสุด คือผิด

มนุษย์ป้ามนุษย์ลุงขับรถไม่เป็นก็อย่าขับครับ พ่อแม่ผมเสียไปนานแล้วแสดงว่าผมออกความคิดเห็นได้คนเดียวใช่ไหม? ถ้าคนอื่นพ่อแม่ไม่เสียแสดงว่าออกความคิดเห็นไม่ได้หรอ?

แล้วเรื่องขับเร็ว คุณไม่กล้าขับเร็วก็แล้วแต่ อย่ามาขวางทาง ผมโดนปรับเพราะวิ่งเร็วก็เรื่องของผม โดนมาแล้ว20กว่าใบ 500บาทจ่ายได้ตลอด ไม่ต้องห่วงตังผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2018, 08:23:31 โดย LaFiesta »

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 08:49:24 »
ผมว่างานนี้ยังไงกระบะก็ผิดครับ เพราะไปสะกิดเขา คงโดนประกันของคันเก๋งเรียกค่าเสียหายพอสมควรล่ะ หลักฐานค่อนข้างชัด

ส่วนเก๋ง ช้าแช่ขวา ไม่ว่าจะวิ่งด้วยความเร็วเท่าไหร่ ถ้าเห็นรถด้านหลังมาเร็วกว่า ก็ควรจะหลบเขาครับ อันนี้เป็นมารยาทการขับที่ดีครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 09:40:08 »
ชักจะเบื่อคำถามแบบนี้ละ ใบขับขี่ก็สอบผ่านกันมาหมดแล้ว กระทู้ถามตอบที่ผ่านๆ มาความรู้ก็เยอะแยะ ไม่รู้จริงเหรอใครผิดถูก หรือไม่อ่านกระทู้กัน หรืออยากตอบเอามันในกระทู้นี้

ต้นตอข่าว น่าจะเคลียร์กันจบ เห็นลบลิ้งค์ออกไปในเฟสแล้ว ใครที่ชอบอช่ขวาก็ดูไว้ซะ ประเทศเราคนบ้าเยอะ วุฒิภาวะต่ำ ระวังๆ กันไว้ด้วย ขับดีๆ ไว้ก่อน น่าจะปลอดภัยที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ Suma

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 09:41:19 »

ขับแช่ขวา = ต้องแซงซ้าย = แซงซ้ายอันตาราย ไม่แซงซ้ายแล้วจะต่อกันโง่ๆเป็นแถวยาวสิบๆกิโลเพื่ออะไร

ไม่ใช่แค่เรื่องแช่ขวาสุด แช่ตรงกลางก็ผิด ถ้าไม่ได้แซงใครอยู่แล้วไม่ได้อยู่เลนซ้ายสุด คือผิด

มนุษย์ป้ามนุษย์ลุงขับรถไม่เป็นก็อย่าขับครับ พ่อแม่ผมเสียไปนานแล้วแสดงว่าผมออกความคิดเห็นได้คนเดียวใช่ไหม? ถ้าคนอื่นพ่อแม่ไม่เสียแสดงว่าออกความคิดเห็นไม่ได้หรอ?

แล้วเรื่องขับเร็ว คุณไม่กล้าขับเร็วก็แล้วแต่ อย่ามาขวางทาง ผมโดนปรับเพราะวิ่งเร็วก็เรื่องของผม โดนมาแล้ว20กว่าใบ 500บาทจ่ายได้ตลอด ไม่ต้องห่วงตังผม
กรูณาอ่านให้ละเอียด แซงได้ก็แซง แซงไม่ได้ก็ต่อกันไปหมายความว่าถ้าแซงแล้วเกิดอันตรายก็ไม่แซง ถ้าแซงแล้วจังหวะปลอดภัยถึงแซง เข้าใจไหม เรื่องขับแช่ก็ไม่ได้บอกว่าไม่ผิด แต่มันไม่เกิดอันตราย ขนาดพวกที่ยกตัวอย่างมาข้างต้น เข้าใจไหม ส่วนพ่อแม่คุณจะตายไปแล้วก็ไม่เกี่ยวผมไม่อยากรู้เรื่องของคุณว่ามันรันทดกับชีวิตขนาดไหน เข้าใจคำเปรียบเปรยไหมเช่นกรณีนี้ ความหมายคือที่บอกว่ามนุษย์ลุงมนุษย์ป้าคือรุ่นพ่อรุ่นแม่คุณทั้งนั้น ต่อไปคุณก็เป็น ที่ต้องจำเป็นขับรถไปไหนมาไหนเองโดยที่สภาพร่างกายการตัดสินใจถดถอยลง เข้าใจนะ ส่วนเรื่องขับรถเร็ว ผมเคยขับเกิดอุบัติเหตุสองครั้ง สมัยยี่สิบกว่าๆ ขับ180++ครั้งแรกโดนรถเลนกลาง ตบออกขวาดื้อๆ ครั้งที่สอง ขับแซงซ้ายแซงขวา จนมีจังหวะนึงคิดว่ามีช่องจะมุด หักเข้าไปมีรถเลยหักกลับเสียหลัก รถหมุนฟาดข้างทาง รถขายซาก ถึงบอกว่าขับเร็วอันตราย เพราะทั้งสองกรณีถ้าไม่ขับเร็วและคึกคนอง อุบัติเหตุคงเกิดไม่หนักหรือไม่เกิดเลย ดีที่ตัวผมไม่เป็นอะไร เข้าใจนะ ส่วนที่จะชอบสะสมใบสั่งหรือเรียกอีกอย่างว่าสะสมความผิดก็เรื่องของคุณ ถ้าไม่เกิดอันตรายแก่ผู้ร่วมทาง เข้าใจนะ สุดท้ายจะพิมพ์อะไรคิดก่อนนิดนึง อย่าประจานตัวเอง เข้าใจนะ ขออภัยนิดนึงปกติผมอ่านอย่างเดียว ไม่พิมพ์ แล้วคงไม่เม้นแล้ว แอดมินกรุณาทำงานให้หนักด้วยครับผมชอบบรรยากาศเก่าๆมากกว่าปัจจุบัน ตอนนี้ก็เริ่มเบื่อๆแล้วต่อไปคงเลิกอ่านเพราะไม่มีการเปลี่ยนแปลงไปในทิศทางที่ดีขึ้นเลย คนอ่านอย่างเดียวที่ติดตามมานานผมว่าเยอะนะครับ สุดท้ายฝากคุณwaผมห่วงคุณมาก ปรับทัศนคติในการขับรถนะครับ ผมเห็นข่าวกะบะซิ่งทีไรนี่หลังๆผมคิดถึงคุณตลอดเลย จริงใจนะครับไม่ได้กวน คิดถึงตัวเอง ครอบครัวและผู้ร่วมทางให้มากๆ ขอบคุณล่วงหน้าครับ สุดท้ายขออภัยสมาชิกทุกท่าน ที่ทำให้เกิดบรรยากาศที่ไม่ดี แต่บางทีมันก็อึดอัดจริงๆ ผมสัญญาว่าจะไม่เม้นแล้วครับ

ออฟไลน์ sbangna2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 10:04:13 »
ลุงกับ ป้า เค้าคุยไรกัน :P

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 10:52:00 »
หลังเกิดเหตุ จับคนขับทั้งสองคันมานั่งที่สน.ทางด่วนได้
ตำตรวจไทยดูคลิปแล้วก็จะบอกทันทีว่า " ประมาทร่วม "
คือถ้าจนท.อยากเพลย์เซฟไม่กล้าฟันธงว่าใครผิด ก็จะมีคำๆนี้แน่นอน
ประมาณว่าให้ประกันต่างคนต่างจ่าย แล้วแยกย้าย ไปทำมาหากินเถอะๆ
แต่ถ้าเจอตำรวจเจนปสก. จะฟันธงว่ากระบะผิด เพราะไปเบียดๆอีกคันก่อน
เผลอๆกระบะโดนข้อหาพยายามฆ่า ส่วนคนขับทั้งสองคันจะโดนประมาทร่วมอีกคนละข้อหา
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 13:05:29 »
ใครผิดผมไม่ตัดสิน อันนี้อยู่ที่ตำรวจจะเข้าข้างใคร แต่ถ้าเดาๆ กระบะผิดตรงปาดหน้าเขาจนเกิดอบ. คันซิตตี้ผิดที่วิ่งแช่ขวาแค่โดนปรับ(มั้ง) ขับรถอย่าคิดว่ามีเราคันเดียว อย่าเอากฏหมายมาเข้าข้างตัวเอง ที่สำคัญ...อย่าเอาชีวิตไปเสี่ยงกับอารมณ์คน  คุณไม่รู้หรอกว่าแต่ละคันที่ขับๆกันนั้น เขากำลังมีอารมณ์แบบไหนกันบ้าง  จริงๆผมว่าคันกระบะนี่คงบีบแตรเตือน หรือต๊อบไฟไล่บ้างละนะ แต่คลิปมันไม่มีเสียง ใช่ว่าเขาเห็นคันไหนแช่ขวาแล้วปาดทุกคัน นี่คงสุดๆละ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 13:06:43 »
บ.ประกัน city ไม่ยอมให้เป็นประมาทร่วมแน่ๆครับ ยังไงก็คงต้องให้ฝ่ายกระบะจ่าย ขั้นต่ำคือค่าซ่อมรถ+ค่ารักษา+ค่าเสียโอกาสใช้รถ
มันจะลงเอยแบบนี้หนะสิ
city โดนข้อหา ขับไม่ชิดขอบทางซ้าย(ช้าแช่เลน) ปรับไป
กระบะ โดนข้อหา(ขั้นต่ำ) ขับรถโดยประมาท ทำให้ผู้อื่นได้รับอันตราย ... จะโดนพยายามฆ่า/ทำร้ายร่างกายรึเปล่า อยู่ที่ฝ่าย city จะเล่นครับ
...ว่าแต่ กรณีนี้ city ก็ขับกวนจริงๆหนะ เขาแซงซ้ายจะให้จบๆ ดันจะไปเร่งปิดเขาอีก ถ้ากระบะจะสู้คดี อาจจะเอาตรงนี้มาคุยก็ได้นะ ว่าจะแซงซ้ายแล้ว city เร่งมาทำให้กะพลาด
..............
ส่วนตัวเจอช้าแช่ขวา ก็ ตบไฟ+กดแตร ให้รู้ว่าเอ็งขับรถแบบนี้ไม่ดีนะ
แต่ถ้าไม่หลบก็คงหาช่องแซงซ้ายไปจบๆ ครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 13:15:55 »
เขาอาจจะไม่รุ้

ไม่รู้ก็อย่าขับรถ
ผมชอบคำคมนี้

driving is a privilege, not a right
. แปลเป็นไทยหน่อยครับ. Google แปลอาจจะไม่ตรง.

ส่วนที่พิมพว่า. ไม่รุ้ก้ออย่าขับรถ. ผมว่ามันคนละเรื่องนะครับ

ก้อคนไม่รุ้ เขาขับรถ ไปแล้ว เหตการณที่ไม่ใช่ในอุดมคติ. มันเกิดขึ้นจริงในโลกแล้ว
มันจะแก้ยังไงดี

ผมเลยเสนอว่า. คนไม่รุ้ ก้อมีเต็มถนน.  ในฐานะคนรุ้. ควรเอ็นดู คนไม่รุ้
ไม่ใช่ไปชนคนอื่น

แล้วการปาดหน้าคนอื่น. มันรุ้ป่าว. ว่าพฤติกรรมแบบนี้. ก้อไม่ควรมาขับบนถนน
รวมทั้งพวกคิดได้เท่านั้น ยิ่งไม่ควรแสดวความเห็นสาธารณะประจานตัวเอง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 21:57:43 »
ขี้เกียจอธิบาย แต่ Navara ได้ทำให้เห็นว่า

แช่ขวามันอันตราย  ;D ;D แช่กันเยอะๆ ข่าวทำนองนี้จะมีบ่อยๆ แล้วคนไม่เห็นใจด้วย ก็น่าเป็นคำตอบลางๆแล้วล่ะครับว่าการแช่ขวาดีมั้ย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 10:42:21 »
ใครช้ากว่า ก็ควรหลบให้คันไวกว่า แล้วอย่าไปติดใจอะไรกัน จะได้ไม่มีเรื่องมีราว

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 22:19:54 »
คนทำผิดก็ไม่มีสิทธ์ไปฆ่าเขา ใครได้รับโทษหนักกว่ากัน ไปตรองเอาเอง

ออฟไลน์ Phasor

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 22:41:49 »
อ่านมานานแล้ว อยากลองเสนอความคิดเห็นบ้าง
เอาจริงๆผมว่ากระบะก็ทำเกินไปนะครับ เข้าใจว่าอารมณ์ แต่มันก็เกินกว่าเหตุไปพอสมควร

ผมเองก็เป็นคนขับรถเร็วนะ ต่อให้เกินกฎหมายกำหนดยังไง ถ้าทางโล่ง ผมเข้าซ้ายสุดทุกครั้งเท่าที่ทำได้ ไม่เคยแช่ขวาเลย
ก็รู้สึกแปลกใจ ทำไมพวกขับไม่เกิน 120 เข้าซ้ายไม่เป็น
เห็นบางเคสหนักๆหน่อย พวกรถตู้ที่ติดผ้าม่านด้านหลัง / เก๋งวางตุ๊กตาเต็มรถ กระจกหลังงมืดทึบไปเลย ตบไฟก็ไม่หลบให้
พอบีบแตรก็ไม่พอใจ ก็ไม่รู้ว่าเรียนรู้กฎจราจรกันมายังไง สงสัยเหมือนกัน - -"

ส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าเราทุกคนทำตามเรื่องขับช้าเข้าซ้าย การขับรถเร็วก็ไม่น่าจะเกิดอันตรายได้ง่ายๆเลยนะ
ถ้าทางมันโล่งจริงๆ เจอแช่แบบนี้ ผมออกซ้าย แล้วแซงยาวๆ ไม่ต้องสนใจ ไม่ต้องมีเรื่อง
เพราะผมขับแบบนี้มาร่วม 8 ปี ไม่เห็นจะเคยเกิดอุบัติเหตุ (ผมอาจจะโชคดีก็ได้ แล้วแต่มุมมองพวกคุณ)

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 13:28:06 »

ผมก็ขับ มา 13 ปี ไม่เคยเฉี่ยวชน จากอุบัติเหตุครับ
ผมเจอ ช้าแช่ขวา ผมก็ หาทางอื่นแซงไป

โดยมากผมแทบไม่วิ่งขวาครับ

Motor กรุงเทพ ชลบุรี นี่ผมจองเลนก่อนซ้ายสุดครับ ขับได้เร็วกว่าขวาสุดที่มันขับกัน 100 เดียวอีก ผมก็งงใจ