ผู้เขียน หัวข้อ: CHR กับ CX-3 ตัว MC 2018 ตัวไหนเป็นไงบ้างคะ  (อ่าน 8058 ครั้ง)

ออฟไลน์ woolf

• Newbie
  • *
CHR กับ CX-3 ตัว MC 2018 ตัวไหนเป็นไงบ้างคะ
« เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 18:55:38 »
เนื่องจากหาข้อมูลของตัว CX-3 เปรียบเทียบกับ CHR (หรือแม้กระทั่งกับ HR-V แต่ขอตัด HR-V ออกเนื่องจากไม่ชอบรูปทรงภายนอก) แต่ข้อมูลส่วนมากเป็นตัวก่อน MC ซึ่งดูๆแล้ว ตัวหลัง MC ก็มีอุปกรณ์เพิ่มขึ้นมาอีกนิดหน่อย เลยสองจิตสองใจ
ส่วนตัวไม่กังวลที่พื้นที่เก็บของด้านหลังแคบ และที่นั่งไม่กว้างขวางแต่พอเห็นบางรีวิวรู้สึกเหมือน Leg Room ของทั้งสองรุ่นมีความใกล้เคียงกัน เลยอยากสอบถามท่านที่เคยใช้หรือลองขับทั้งสองรุ่น มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างคะ (ทั้งนี้เคยลองขับทั้งสองรุ่นแล้ว แต่มันระยะใกล้ๆเลยยังไม่ได้ข้อสรุปค่ะ)

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: CHR กับ CX-3 ตัว MC 2018 ตัวไหนเป็นไงบ้างคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 19:13:51 »
ถ้าไม่สนใจleg room เน้นขับคนเดียว cx3 mc อุปกรณ์เยอะสุดๆครับ ขับขี่หนักแน่นดีครับ ส่วน chr จะกว้างกว่า cx3 แต่ถ้ากลัวไฮบริดก็ตัว 1.8 Mid แต่อุปกรณ์สู้ cx3 ไม่ได้  ส่วน hrv mc แทบไม่ต่างจากเดิม แค่เพิ่มของเล่นนิดหน่อย

ออฟไลน์ green174

• Newbie
  • *
Re: CHR กับ CX-3 ตัว MC 2018 ตัวไหนเป็นไงบ้างคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 19:28:08 »
ถ้าไม่กังวลกับความกว้าง จิ้ม cx3 เลยครับ
อุปกรณ์จัดเต็ม ช่วงล่างแน่น. อุปกรณ์ที่ขาดก้อใส่มาให้หมดแล้ว ขาดแต่ความกว้างอย่างเดียวจริงๆ นอกนั้นถือว่าดีครับ คหสต.

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 19:44:18 »
ถ้าคู่นี้ผมเอา chr ครับความสวยงามขอไม่พูดถึงละกันครับเพราะแต่ล่ะคนไม่เหมือนกัน เอาเรื่องสมรรถนะและความเหมาะเลยละกันครับ ผมได้ chr hybrid มาอาทิตย์กว่าครับของที่บ้านครับผมไม่ได้ขับคันนี้ทุกวัน ส่วน cx3 เคยขับของเพื่อนระยะทางยาวพอสมควร กทมไปสนามบิน การขับถ้าใช้งานปกติในเมือง chr ขับสบายกว่าพวงมาลัยกำลังดีแต่ผมแอบว่ามันทดเยอะไปนิดนึงนะ ส่วนcx3 จะขับในเมืองละรู้สึกเมื่อยกว่าแต่มันก้เป็นสไตล์มาสด้าถ้าชอบก้น่าสนครับ เรื่องประหยัดไฮบริดนี่หายห่วงครับผมเติมe20ไว้ ตอนได้รถมาขับช้าบ้างแล้วก้ซัด140-150 ไปช่วงนึง ตอนนี้วิ่งมา 350 Km ยังไม่ครึ่งถังครับ อัตราเร่งchr hybrid แพ้ cx3 2.0 แน่นอนครับ ตั้งแต่ต้นจนจบ ถ้าตัวเบนซินจะใกล้เคียงกว่า สำหรับผมเท่าที่ลอง ถ้าขับเร็วมุดๆ chr ไม่แพ้cx3 เลยครับจะคล่องกว่าด้วยแต่ถ้าเป็นคนชอบซัดตรงๆยาวๆเอานิ่งๆสไตล์บีเอม cx3 จะเหนือกว่าครับ ลองดูครับผมให้ที่บ้านเอาchr เพราะลงตัวกว่า ทันสมัยกว่าสำหรับผมครับ

ออฟไลน์ taweec

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 21:40:29 »
เคยเทียบคู่นี้ ก่อน cx3ไมเนอร์ แต่ตอนนี้เอา chr hv มาใช้แล้ว
cx3ได้แค่ลองขับ อัตราเร่งดีกว่ามากแต่ช่วงล่างรู้ว่าแข็งไป น่าจะกินน้ำมันกว่าพอควร
Chr ใช้มา3 เดือนกว่าขับไปเกือบหมื่นโล ประทับใจสุดเรื่องความประหยัดนี่แหละ เฉลี่ยตกโลละ 1.3-1.8 บาทต่อ ก.ม.ช่วงล่างขับสบายซับแรงดีมากทั้งนุ่มและหนึบ แต่การเก็บเสียงจากล้อห่วยโดยเฉพาะด้านหลังเจอบางถนนนี่ดังกว่า mu-x อีกคันที่ใส่ยาง bf อีก
ส่วนพื้นที่ในรถต้องไปเทียบดูเอง chrกว้างกว่าแต่หลังทึบและหลังคาเตี้ยหัวโขกประจำ cx3ตอนนี้ไมเนอร์มาน่าใช้ขึ้นแยอะออฟชั่นเพิ่มมีรูฟ ต้องลองขับเทียบดูล่ะครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 22:19:25 »
2 รุ่นนี้ถ้าไม่สนคนข้างหลัง
ถ้าไม่ได้ออกต่างจังหวัดไกลๆ
ถ้าไม่ได้ชอบค่ายไหนเป็นพิเศษ

คันไหนก็ได้ครับ

แต่ถ้ารู้สึกว่าแบรนด์โตดูแก่ดูเชย ก็ไป cx3
ถ้ารู้สึกว่า chr มันโหล ก็ไป cx3
ถ้าชอบสีแดงพิเศษ ก็ไป cx3

นอกนั้นก็ไป chr ครับเพราะผมใช้อยู่
สบายใจค่ายใหญ่ ไปไหนก็แก้ปัญหาได้(มั้ง)  ;)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 22:30:23 »
Leg Room ด้านหลังต่างกันเยอะครับ

ถ้ายังลังเล แสดงว่าโอเคทั้งคู่ ผมว่าไป CH R ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 07:29:03 »
ผมว่ารถมันคนละไซส์ cx3 เหมือนmazda2ยกสูง chrเหมือนpriusยกสูง
ขับในเมืองจอดง่ายขับแทรกสบาย interiorเหมือนขับmx5 อยากได้ซันรูฟ ไปcx3
ขับในเมืองโอเค interiorใหญ่ไม่อึดอัด พาเพื่อนพ่อแม่เที่ยวสบายกว่า ประหยัดกว่า(ถ้าไฮบริด) และ0โตโยต้า เลือกchr

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 08:22:19 »
ออปชั่นสูสี เด่นคนละด้านแต่ใกล้เคียงกัน ขับเองไม่กี่คน เลือกที่ดีไซน์ได้เลย
คู่นี้ได้ทั้งคู่เลย แอบให้สมรรถนะเครื่องยนต์กับ CX3 มากกว่า (จากที่เคยลองขับ)
เพราะใช้ CHR HV มันจะอืดนิดๆ แต่ไม่ได้ขับเองเลยลงตัวกับภาพรวม

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 08:31:01 »
ถ้าบอกว่าไม่ได้แคร์เรื่องความแคบ เอาตัวไหนก็ได้ครับที่ถูกใจดีไซน์ภายนอกภายใน มองแล้วรู้สึกมีความสุขครับ แล้วถ้ารุ่นที่ชอบราคาถูกกว่าก็ยิ่งดีไปอีก

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 08:54:18 »
ถ้าไม่แคร์เรื่องความแคบ ผมเชียร์ CX3 ครับ ผมชอบภายในด้านหน้าของ CX3 มากกว่า รู้สึกว่าวัสดุน่าสัมผัสกว่า CHR ครับ
แต่ในความเป็นจริง ลองนั่งด้านหลังเจ้านี่แล้ว ผมตัดทิ้งได้ทันที 555

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 09:12:38 »
cx3 โหมด sport สนุกสนานบานตะไท เกียร์ออโต้ก็สนุกได้ครับยืนยัน

ขับสนุกจนผมเก็บไว้เป็นตัวเลือกที่ 2 ถ้าไม่ได้ออก BRZ ครับ

ได้มาไม่ต้องแต่งอะไรมาก เปลี่ยนยางดี ๆ ก็จบเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 11:08:16 »
CX-3 ครับ ของครบๆ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 14:53:02 »
cx3 ครับ สวยเรียบหรู ตัว mc 2018 น่าใช้กว่าเดิมมาก

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 14:59:22 »
ถ้าไม่แคร์เรื่องความแคบ ผมเชียร์ CX3 ครับ ผมชอบภายในด้านหน้าของ CX3 มากกว่า รู้สึกว่าวัสดุน่าสัมผัสกว่า CHR ครับ
แต่ในความเป็นจริง ลองนั่งด้านหลังเจ้านี่แล้ว ผมตัดทิ้งได้ทันที 555

ผมก็เคยคิดแบบนี้นะเมื่อก่อน เคยอยากได้ CX-3 มากแต่พอเจอคันจริงความอยากได้ก็หดหายหมด เพราะรุ้สึกว่ามันแคบไป แต่พอเจอ CHR ได้ไปลองนั่งหลัง รอบสองกลับไปพาคนที่นั่งหลังไปลองด้วยทุกคนส่ายหัวแต่โอเคกับ CX-3 หมด(คงเพราะเทียบกับ CHR) ส่วนเบาะหน้า CX-3 มันติดตรงดันเข่านิดเดียวนอกนั้นผมก็ว่ามันสบายดี โดยปกติผมไม่แคร์เรื่องแคบเลยนะทั้งเฟียสต้า สองรุ่นก่อน สามตัวแรก คนอื่นว่าแคบผมเฉยๆเลย แต่เจอ CHR นี่ไม่ไหวจริงๆครับ Leg Room Headroom ผมโอเคนะ(ผมสูง178) แต่ไม่โอเคกับมุมมองเลยครับ คือมองอะไรไม่เห็นเลย ยิ่งแม่ หลาน หรือพี่สาวตัวเตี้ยเค้ามองไม่เห็นข้างนอกเลย สรุปตอนนี้ผมก็เลยกลับมา CX-3  ;D ;D

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 15:29:36 »

ผมก็เคยคิดแบบนี้นะเมื่อก่อน เคยอยากได้ CX-3 มากแต่พอเจอคันจริงความอยากได้ก็หดหายหมด เพราะรุ้สึกว่ามันแคบไป แต่พอเจอ CHR ได้ไปลองนั่งหลัง รอบสองกลับไปพาคนที่นั่งหลังไปลองด้วยทุกคนส่ายหัวแต่โอเคกับ CX-3 หมด(คงเพราะเทียบกับ CHR) ส่วนเบาะหน้า CX-3 มันติดตรงดันเข่านิดเดียวนอกนั้นผมก็ว่ามันสบายดี โดยปกติผมไม่แคร์เรื่องแคบเลยนะทั้งเฟียสต้า สองรุ่นก่อน สามตัวแรก คนอื่นว่าแคบผมเฉยๆเลย แต่เจอ CHR นี่ไม่ไหวจริงๆครับ Leg Room Headroom ผมโอเคนะ(ผมสูง178) แต่ไม่โอเคกับมุมมองเลยครับ คือมองอะไรไม่เห็นเลย ยิ่งแม่ หลาน หรือพี่สาวตัวเตี้ยเค้ามองไม่เห็นข้างนอกเลย สรุปตอนนี้ผมก็เลยกลับมา CX-3  ;D ;D

CHR มันทึบครับ เหมือนคนติดอยู่ในถ้ำ ถ้าคนไม่ชอบบรรยากาศแบบนี้ จะรู้สึกอีดอัดครับ
อันที่จริงในกลุ่มนี้ ผมว่า HRV ตอบโจทย์ได้ดีมาก ติดแต่ช่วงล่างกับการประกอบนี่แหละครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 15:34:06 »
บอกยากอะ

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 19:02:16 »
ถ้าถามผมนะ สองตัวนี้ เลือกยากส์ รักพี่เสียดายน้องจริงๆ
C-HR HV ที่ขับมาอัตราเร่งใช้ได้นะ ไม่อืดอย่างอย่างที่ในนี้บ่นๆ กัน จุดดีงามที่สุดคือช่วงล่าง นุ่ม เฟิร์มพอเหมาะ เก็บเสียงใช้ได้ ออพชั่นท่วมคัน หน้าตาไม่ชอบก็เกลียดไปเลย แต่ทัศนวิสัยด้านหลังไม่ดีเท่าที่ควร ด้านหลังอึดอัด แต่เชื่อไหม ตัวเบาะนั่งสบายกว่า HR-V
CX-3 SP ก่อน MC รถเอาใจวัยรุ่นโสดแท้ๆ วัสดุโอเค ออพชั่นท่วมคัน ช่วงล่างเอาใจวัยรุ่นดิบๆ ตามสไตล์มาสด้ามากกว่า C-HR (ไม่เคยขับนะ) เก็บเสียงดีงาม พื้นที่สัมภาระและห้องโดยสารแย่มาก
แนะนำอะไรให้นะครับ ถ้าจะเอา CX-3 ต้องชัวร์จริงๆ นะครับ ขับคนเดียวจริงๆ เพราะว่าตอนผมไปดู ปรับในตำแหน่งที่ผมขับปกติ แล้วผมไปนั่งเบาะหลัง ปรากฏว่านั่งไม่ได้ครับ ติดขา (ผมสูง 178 หนัก 79) ส่วน C-HR ปรับตำแหน่งผมขับปกติเหมือนกัน เหลือระยะเข่าถึงเบาะหน้า 10 ซม.ครับ

2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 14:00:57 »
ไปลองขับดูก่อนครับผม

2 ตัวนี้ ผมว่า cx3 การออกแบบภายในสวยกว่าเยอะ + สมรรถนะ โอเคกว่า
cx3 ติแค่พื้นที่ภายใน

ผู้หญิงไปไหนคนเดียว เหมาะกับ cx3 นะครับ

ถ้าต้องใช้เป็นรถครอบครัวหรือ นั่งหลายคนบ่อย ๆ ไป chr  8)