ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่เป็นชื่อเราแล้ว... ใบรับรถ ใบเสร็จฯยังจำเป็นหรือไม่  (อ่าน 3896 ครั้ง)

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
คือผมออกรถมาได้ 2 เดือนกว่าแล้ว แต่ยังไม่ได้ใบเสร็จและใบรับรถเลยครับ (เช็คสั่งจ่ายทางบริษัทรถ)​

จริงๆศูนย์ก็ดำเนินการจดทะเบียนเป็นชื่อผมเองแล้ว
ป้่ายขาว/เล่มทะเบียนก็ได้มาแล้ว

คำถามคือการที่ยังไม่ได้ใบเสร็จ/ใบรับรถ มีความเสี่ยงอะไรหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
ถ้าเล่มทะเบียนติดชื่อเจ้าของกระทู้แล้ว
ใบเสร็จอะไรๆก็เท่ากับ = เศษกระดาษ

ออฟไลน์ KaIaK118

ผมเอาใบเสร็จครับ เผื่อรถมีปัญหาจะได้ ยืนยันได้ว่าเราออกรถวันไหน นับระยะตามประกัน
ศูนย์บางที่ ตัดรถไปก่อนทำให้ประกันรถกับบริษัทรถยนต์ เริ่มนับไปแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันต้องได้ตั้งแต่วันรับรถละดิครับ งง

ออฟไลน์ SLuang

เล่มบันทึกการบริการ ว่า warranty เริ่มเดินวันที่ที่เราออกรถไหม? (บนคูปองฟรีค่าแรง ค่าของเหลวแต่ละรอบ จะมีระบุวันที่ออกรถและประทับตรา)
ส่วนถ้าเล่มทะเบียนเป็นชื่อเราแล้ว ก็ไม่เหลือความกังวลใดๆ แล้วครับ อ้อ จะรอก็แต่ กรมธรรม์ ชั้น 1 ที่ได้แถมมา จะมาเป็นชื่อเราอีกหรือเปล่า?
ว่าแต่ที่ถามมาทั้งหมด มันควรได้มาพร้อมวันรับรถแล้วนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2018, 23:24:54 โดย SLuang »

ออฟไลน์ YZA

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

สาเหตุที่ไม่ได้ใบเสร็จ ใบรับรถนั้น เพราะผู้จัดการไม่อยู่หลายวันช่วงรับรถพอดี  เลยไม่ใครเซ็นเอกสารให้
ผมก็เอ๋อเลยตอนไปรับรถ  พอดีต้องใช้รถแล้ว เลยให้เซลล์เซ็นสำเนาเช็คว่ารับเงินไปแล้วแทน

ส่วน warranty มีระบุในเล่มบริการ
และกรมธรรม์เป็นชื่อผมแล้วครับ

ออฟไลน์ decptt

ควรทวงครับ เพื่อความปลอดภัย ของเจ้าของรถ และ เจ้าของศูนย์ ครับ
ปล. ถ้าเกิดใบเสร็จ จำนวนเงิน น้อยกว่า จำนวนที่จ่ายไปล่ะครับ ใครรับส่วนต่างนั้นไป

ออฟไลน์ palma

เป็นผมจะทวงถามครับ ต้องเอามาให้ได้ เป็นหลักฐานการจ่ายเงินครับ

แต่เรื่องยอดถ้าจ่าย เช็คเงินสด หรือ ดร๊าฟ เข้าชื่อ บริษัท ก็ไม่น่าจะตกหล่นไปยังคนอื่นได้ง่ายนักนะครับ

แต่ก็ควรทวงถามล่ะครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ YZA

ควรทวงครับ เพื่อความปลอดภัย ของเจ้าของรถ และ เจ้าของศูนย์ ครับ
ปล. ถ้าเกิดใบเสร็จ จำนวนเงิน น้อยกว่า จำนวนที่จ่ายไปล่ะครับ ใครรับส่วนต่างนั้นไป

เป็นผมจะทวงถามครับ ต้องเอามาให้ได้ เป็นหลักฐานการจ่ายเงินครับ

แต่เรื่องยอดถ้าจ่าย เช็คเงินสด หรือ ดร๊าฟ เข้าชื่อ บริษัท ก็ไม่น่าจะตกหล่นไปยังคนอื่นได้ง่ายนักนะครับ

แต่ก็ควรทวงถามล่ะครับ

ขอบคุณครับ
ตอนนี้ผมก็ยังตามอยู่ครับ แต่อาจไม่ได้ไปเร่งมาก
ก็แปลกใจนะครับว่าทำไมมันช้าได้ขนาดนี้

ออฟไลน์ SM.

ด้าน กม. ก็ถือว่ารถคันนี้เป็นของ จขกท แล้วครับ

เพิ่มเติมนิดครับ ถ้ารถซื้อผ่อน ใบเสร็จ ควรจะออกจาก ไฟแนนท์ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2018, 12:31:17 โดย SM. »

ออฟไลน์ YZA

ด้าน กม. ก็ถือว่ารถคันนี้เป็นของ จขกท แล้วครับ

เพิ่มเติมนิดครับ ถ้ารถซื้อผ่อน ใบเสร็จ ควรจะออกจาก ไฟแนนท์ นะครับ

ขอบคุณครับ
พอดีผมซื้อสด ถ้าซื้อผ่อน น่าจะไม่มีปัญหานี้