ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาโค้งสุดท้าย Camry AVC40 ทำสีทั้งคันดีหรือไม่  (อ่าน 6419 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
ปรึกษาโค้งสุดท้ายครับกับรถที่ใช้งานอยู่ Camry 2.4V ปี 09 สีเขียวอ่อนๆ คือได้เคลมประกันชั้น 1 ทำสีรอบคันของเทเวศน์ฯ (โดยจ่ายส่วนต่าง 5,000 บาท) ไว้เกือบจะครบปีแล้ว แต่ยังไม่ได้เอารถเข้าไปทำเนื่องจากลังเลอยู่นั่นแหล่ะ ตอนนี้ใบเคลมใกล้หมดอายุต้องตัดสินใจแล้ว

สีรถทั่วไปตอนนี้ถือว่าอยู่ในสภาพใช้ได้ มีรอยขูดขีดเกือบรอบคัน แต่ส่วนใหญ่ไม่ลึก คิดว่าขัดลบรอยได้ แต่มีตำหนิ 2 จุดที่แก้ไม่ได้คือ เสา A บุบยาวประมาณ 1 cm. และหลังคาด้านหน้าสีแตกเป็นวงขนาด 1.5 cm. คาดว่าอาจจะโดนยางไม้กัดเป็นรอยแตกคล้ายลายงา

ท่านๆ คิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ ว่าควรทำสีรอบคันกับอู่ซึ่งไม่มั่นใจว่าสีจะคงทนนานแค่ไหน หรือเก็บสีเดิมแล้วไปขัดเคลือบเอา ปวดหัวเคสนี้มานานเพราะส่วนตัวไม่อยากทำ แต่ ผบ. ที่บ้านอยากทำ
ส่วนอู่ที่เล็งไว้คือ V.I.P. EURO CARS ตรงถนนจตุโชติ
ขอบคุณที่มาร่วมแชร์ร่วมคอมเมนท์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2018, 13:11:05 โดย Paul sa »

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
Re: ปรึกษาโค้งสุดท้าย Camry AVC40 ทำสีทั้งคันดีหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 13:18:11 »
ดูจากสภาพแล้วซ่อมเฉพาะจุดก็น่าจะพอครับ แต่ก็แล้วแต่ทำสีทั้งคันเคลมประกันบางทีอู่จะเลือกเกรดสี เกรดแล็คเกอร์ไม่สูงมากครับ

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
Re: ปรึกษาโค้งสุดท้าย Camry AVC40 ทำสีทั้งคันดีหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 13:31:50 »
เป็นผมไม่ทำครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 13:36:23 »
ถ้าสีเดิมสภาพดีอยู่แล้ว ผมว่าก็แค่ขัดลบรอยชุดใหญ่ แล้วไปทำสีเฉพาะจุดที่เสาA และหลังคาสิครับ น่าจะโอเคกว่า เพราะสมมุติถึงทำมาไม่ดี เวลาแก้ไขก็แก้แค่2จุดนี้ แต่ถ้าทำทั้งคันโชคดีก็ดีไป แต่โชคไม่ดีก็ต้องมาตามแก้อีก บางทีมันจะสวยอยู่1-2ปีแรก จากนั้นก็จะเริ่มดูหมองๆหรือบางทีเพิ่งออกอาการ ก็ต้องคุยกับอู่ว่ารับประกันงานสีกี่ปี

คืองานสีผมว่าถ้าลอกสีเดิมออกหมดเคลียร์ผิว แล้วค่อยพ่นสีใหม่ อันนั้นงานจะออกมาสวย แต่ถ้าเคลมประกันคิดว่าไม่น่าใช้วิธีนี้ แต่ก็หลายปัจจัยอยู่ที่ช่าง อยู่ที่ความประณีตของแต่ละอู่ด้วย บางคนบอกอู่นี้ดี อีกคนบอกไม่ดี

เดี๋ยวนี้สังเกตุตามท้องถนน รู้เลยคันนี้ทำสีรอบคันมา สีมันจะเหมือนผิวเปลือกส้ม แต่จริงๆเอากลับไปขัด ก็น่าจะดีขึ้น

ผมเคยเอารถแฟนไปทำ เวลาทำก็ทำทั้งแถบ สีจะได้ไม่เพี้ยน อู่แนะนำมา เคลมประกันเทเวศน์ รถสีขาว ทำออกมาก็อย่างที่บอกครับ มันก็เป็นคลื่นๆผิวเปลือกส้มนิดหน่อย ทำมาปีกว่าละ แต่สีก็ยังปกติไม่มีหลุดร่อนนะ ที่ทำเพราะรอยเดิมมันขัดไม่ออก เป็นรอยบุบและครูดจึงจำเป็นต้องทำครับ

ลองเลือกอู่ดีๆครับ ถ้าเป็นไปได้ไปเดินดูรถที่ทำสีเสร็จเลยก็จะดี เพราะเห็นอู่สีบางแห่งรับประกันงานซ่อมสีตั้ง3-5ปี เลยก็มี ปกติให้แค่ปีเดียวทั้งนั้น

ถ้าอยากได้ชื่ออู่หลังไมค์มานะครับ เดี๋ยวจะผิดกฏเวบ

Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 14:48:59 »
V.I.P. มีคนแนะนำว่างานดี แต่ผมก็ยังไม่เคยเข้าไปทำเอง

ถ้าทุกชิ้นยังเดิมๆ แล้วสีโดยรวมไม่มีปัญหาอะไร ก็ไม่น่าทำสีใหม่ทั้งคันครับ
เรื่องอู่สีนี่ เห็นมีแต่คนบอกว่า ต่างกรรมต่างวาระ
อู่เดียวกัน เอารถไปทำคนละรอบกัน บางคนว่าดี บางคนว่าไม่ดี

ลองถ่ายตำหนิ 2 จุดที่ว่ามาให้ดูหน่อยครับ ว่าหนักหนาแค่ไหน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 15:36:04 »
ของแบบนี้อยู่ที่ความชอบอ่ะครับ
เป็นผมผมไม่ทำแน่นอน ถ้าชอบก็จัดไปอย่าได้แคร์

ออฟไลน์ HDE35

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 19:12:19 »
ผมเคยทำรอบคัน เวลาวิ่งไปแล้วโดนหินดีดจากรถข้างหน้า  หรือข้างๆ ตรงที่โดนจะกระเทาะออกเป็นแผ่นๆ ลองชั่งใจดูครับ

ออฟไลน์ norrarac

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 20:50:38 »
สีเดิมๆจากโรงงานดีสุดละครับ

ออฟไลน์ lambkin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 21:23:00 »
ซ่อมตามหน้างานดีที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 23:58:31 »
สีเดิมๆจากโรงงานดีสุดละครับ

+1 ครับ สีเดิมดีที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 07:40:07 »
อู่นี้แหละครับที่พ่นสีประตูW220 S280สีทองผมไม่เหมือนเดิม ตอนรับรถผมยังให้รปภ.ที่อู่ดูยังบอกว่าไม่เหมือนจริงเพราะสีเข้มกว่าบานอื่น เลยเชิญผู้จัดการมาคุยทางอู่รับปากจะแก้ให้ ตอนไปรับครั้งที่2ยิ่งเครียดเพราะพี่แกเล่นพ่นอีกบานไล่เฉดสีแม่มซะ ผมเลยบอกว่าถ้าทำแบบนี้ไม่ต้องแก้ให้เลย ยอมเสียเงินเอารถไปทำที่อู่ซอยอ่อนนุช เจ้าของอู่เห็นแล้วส่ายหน้ากับวิธีแก้ไขแบบนี้ เลยพ่นใหม่2บานเรียบร้อยดี เจ้าของอู่เป็นช่างสีโรงงานประกอบรถยนต์แล้วออกมาทำบอกว่า สีอ่อนทำยากกว่าสีเข้มเพราะเนื้อสีน้อย การผสมและกวนมีความสำคัญมาก ถ้าเม็ดเมทัลลิคจมสีจะเข้ม ถ้าลอยสีจะสว่างครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 08:29:50 »
ทำสีโรงงานเค้าจุ่มลงทั้งชิ้น ใช้คอมพิวเตอร์ควบคุม แต่อู่สีใช้แรงงานคน ยังไงก็เทียบสีจากโรงงานยาก

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 10:28:08 »
อู่นี้แหละครับที่พ่นสีประตูW220 S280สีทองผมไม่เหมือนเดิม ตอนรับรถผมยังให้รปภ.ที่อู่ดูยังบอกว่าไม่เหมือนจริงเพราะสีเข้มกว่าบานอื่น เลยเชิญผู้จัดการมาคุยทางอู่รับปากจะแก้ให้ ตอนไปรับครั้งที่2ยิ่งเครียดเพราะพี่แกเล่นพ่นอีกบานไล่เฉดสีแม่มซะ ผมเลยบอกว่าถ้าทำแบบนี้ไม่ต้องแก้ให้เลย ยอมเสียเงินเอารถไปทำที่อู่ซอยอ่อนนุช เจ้าของอู่เห็นแล้วส่ายหน้ากับวิธีแก้ไขแบบนี้ เลยพ่นใหม่2บานเรียบร้อยดี เจ้าของอู่เป็นช่างสีโรงงานประกอบรถยนต์แล้วออกมาทำบอกว่า สีอ่อนทำยากกว่าสีเข้มเพราะเนื้อสีน้อย การผสมและกวนมีความสำคัญมาก ถ้าเม็ดเมทัลลิคจมสีจะเข้ม ถ้าลอยสีจะสว่างครับ

ขอลายแทงอู่พ่นสีที่อ่อนนุชได้ไหมครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 20:05:05 »

ขอลายแทงอู่พ่นสีที่อ่อนนุชได้ไหมครับ
หลังไมค์ไปแล้วนะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 07, 2018, 09:17:34 »
ถ้าจ่ายเงินสดเอง ก็ทำทั้งคันได้สบายครับ

ถ้าเคลมประกันส่วนใหญ่จะเฉพาะจุดมากกว่า