ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องติดรถ เปิดหน้าจอติดตลอดเวลาขับกันรึเปล่าครับ ?  (อ่าน 7148 ครั้ง)

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
ปกติจะช่วงค่ำหรือเวลากลางคืนมองไปที่รถหลายๆ คันจะเห็นชัดเลยว่าหน้าจอของกล้องเปิดไว้ตลอด
ผมว่ามันรบกวนสายตาเวลาขับนะครับ ผมเลือกที่จะให้หน้าจอติดเป็นเวลาไม่กี่นาทีหลังจากกล้องเริ่มทำงานแล้วก็ดับเฉพาะหน้าจอไป

เลือกที่จะเปิดหน้าจอค้างไว้เพราะอะไรครับ ? หรือเพราะมันเป็นค่า default ของกล้องและไม่อยากไปตั้งค่าให้วุ่นวายก็เลยปล่อยให้ติดไว้แบบนั้น ?

ไม่ไได้มีถูกมีผิดครับกรณีจะเลือกเปิดหรือปิดหน้าจอของกล้อง ผมแค่สงสัยครับ

ออฟไลน์ siwakorn

ถ้าจำไม่ผิดของผมตั้งให้ปิดเอง น่าจะ 3นาทีหลังเปิด เปิดตลอดมันกวนสายตาครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ผมชินแบบเปิตลอดนะ ทั้งกล้องหน้าหลัง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sukhontha

คงแล้วแต่คน   แบบว่า  วิทยุ  หรือจอทีวี มันกวนยิ่งกว่านะครับ

แต่ผม ปิดเช่นกันครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมให้จอดับไปครับ เหลือแต่ไฟสถานะสีแดงติดอยู่ว่าเครื่องทำงานและกำลังบันทึกอยู่ครับ

เพราะหากเปิดไว้จะกวนสายตามากครับ โดยเฉพาะตอนกลางคืน
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมกำละงคิดจะให้มันเปิดตลอดครับ
เนื่องจาก ที่เสียบกับช่องจุดบุหรี่เวลามันหลวม มันจะดับตอนไหนก็ไม่รู้

ทำให้บางครั้งมีก็เหมือนไม่มี ถ้าเปิดตลอดได้ มันจะทำให้เรารู้ตลอดเวลาว่ามันถูกปิดหรือเปิด

แต่ถ้าใครต่อตรง อันนี้จะตั้งเวลาให้ปิดก็ได้มั๊ง

ขึ้นอยู่กับบุคคลครับ

ออฟไลน์ plu

• Full Member
ปกติจะช่วงค่ำหรือเวลากลางคืนมองไปที่รถหลายๆ คันจะเห็นชัดเลยว่าหน้าจอของกล้องเปิดไว้ตลอด
ผมว่ามันรบกวนสายตาเวลาขับนะครับ ผมเลือกที่จะให้หน้าจอติดเป็นเวลาไม่กี่นาทีหลังจากกล้องเริ่มทำงานแล้วก็ดับเฉพาะหน้าจอไป

เลือกที่จะเปิดหน้าจอค้างไว้เพราะอะไรครับ ? หรือเพราะมันเป็นค่า default ของกล้องและไม่อยากไปตั้งค่าให้วุ่นวายก็เลยปล่อยให้ติดไว้แบบนั้น ?

ไม่ไได้มีถูกมีผิดครับกรณีจะเลือกเปิดหรือปิดหน้าจอของกล้อง ผมแค่สงสัยครับ
ตั้งหน่วงเวลาหน่อย ค่อยดับจอครับมันมีไฟโชว์สถานะการบันทึกอยู่และอีกอย่างช่วงลดความร้อนตัวเครื่องด้วยครับ
ส่วนเรื่องที่เสียบบุหรี่หลวมเป็นไปได้ยากมากครับถ้าเสียบคาไว้เอาอะไรมาหลวม

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ของผมตั้งไว้ 10 นาทีแล้วจอจะจับเองครับ รู้ได้ว่าทำงานจากเสียงระบบเตือนต่างๆ (ออกนอกเลน,ใกล้คันหน้า, คันหน้าออกตัว) พอดับเครื่องกล้องตัดเข้า Parking Mode จอจะติดประมาณ 10 วิ พร้อมมีเสียงพูดเตือนให้รู้ว่า เข้า Parking Mode ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
ผมเปิดไฟด้านหน้ากล้องไว้
ตลอดเวลาที่ขับรถ

เพื่อแสดงให้เห็นกับผู้ที่ไม่หวังดี
หรือผู้ที่มีเจตนาแอบแฝง
ได้รับรู้ว่าผมมีกล้องบันทึก
ทั้งภาพและเสียง

ส่วนจอภาพด้านในปิดคับ
แสงมันแยงตา
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ผมตั้งปิดออโต้ครับ ด้วยคิดว่ามันจะทำให้มันทนขึ้น!!!
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ O_o"

ตั้งเวลาปิดครับ 3 นาที ถ้าเปิดตลอดเวลา ช่วงกลางคืนแสงจะแยงตาพอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ตั้งปิดได้ครับ
ผมตั้งไว้แค่ 1 นาที ก็ดับเอง
เพราะแสบตา 8)

ออฟไลน์ No Trespassing

เปิดไว้ตลอดครับ เพราะตั้งปิดไม่เป็น แฮะๆ  ;D

แต่ชินแล้วครับ อีกทั้งเอาไว้กลางกระจก แสงจึงไม่ค่อยรบกวนเท่าไร

ออฟไลน์ AboveGod

ซื้อแบบถูก ปิดจอไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เปิดตลอดครับ กลัวมันดับแล้วไม่รู้ ไม่แยงตานะครับ เพราะผมติดไว้หลังกระจกมองหลัง
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ dt9

ผมตั้งปิด 1 นาที ให้จอดับ แล้วดูไฟกระพริบแทน
ถ้าเครื่องทำงานมันมีไฟกระพริบอยู่แล้วหรือส่วนใหญ่ถ้าเครื่องดับก็จะมีโลโก้หรือเสียงเหมือนเวลาเราดับเครื่อง ทำให้รู้ว่ามันดับ
และที่ปิดเพราะ รบกวนสายตาเวลากลางคืน ทำให้ถนอมเครื่อง ถนอมจอ ลดความร้อนของตัวเครื่องเพราะปกติกล้องพวกนี้เวลาทำงานแผงวงจรจะร้อนมาก
ซึ่งบางรุ่นตัวเครื่องเป็นพลาสติคอาจไม่รู้สึกร้อนมากนัก แต่ถ้าเป็นบอดี้โลหะจะร้อนมากจนจับตัวกล้องไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ที่เคยเจอ กล้องราคาถูกปิดจอไม่ได้ครับ แถมบางคันติดกระจกมองหลังตัดแสงอัตโนมัติไป แล้วเอากล้องไว้หลังกระจกโดยไม่ปิดจอ แล้วก็มาบ่นว่า กระจกไม่ทำงาน หุหุ

ผมตั้งปิดเช่นกัน 1 นาทีครับ แล้วดูไฟกระพริบข้างเครื่องเอาว่า เครื่องยังทำงานอยู่ไหม

ของผมมันปิดไม่ได้ ใจจริงก็อยากจะปิดเหมือนกัน
แต่พอดีว่าสามารถติดกล้องให้กระจกมองหลังบังจอได้ ก็เลยไม่มีปัญหาแสงแยงตา

ออฟไลน์ SRY

เปิดตลอดแต่ไม่รู้สึกแยงตาอย่างได เจอไฟสูงแยงตาบ่อยกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ควรจะปิดครับ  ยิ่งพวกจอสว่างๆมันทำให้ม่านตาเราหดลงแบบไม่รู้ตัวความสามารถในการมองเห็นในความมืดจะลดลงต้องเพ่งมากขึ้นและตาล้าได้ง่ายกว่า

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ของผม ปสก.ใช้กล้องมา 3 ตัว..

2 ตัวแรกตั้งปิดจอ เพื่อเหตุผล ยืดอายุกล้องให้นานๆ
แล้วผมก็แอบคิดแล้วมีกระหยิ่มยิ้มในใจ
เวลากล้องชาวบ้านไม่ดับ ว่าอายุกล้องสั้นแน่ๆ

สรุป 2 ตัวแรก พังไปเองในระยะ 6 เดือนถึงปีครึ่ง
โดยคิดว่าถนอมแล้ว เปลี่ยนแบตเองก็เป็น ..
ลงท้ายอย่างอื่นนอกจากจอพัง  โยนทิ้ง...

ตัวที่ 3 เปิดไว้เลยครัช  :-X
ยังไง 2-3 ปีพังแน่นอนหรือต้องเปลี่ยนอยู่แล้ว
ใช้ๆไปเถอะ วันไหนมันพังจะได้รู้แล้วเปลี่ยนได้ทันที  ;D

รถผมมีสร้อยมีอะไรแขวนบังสายตาคนขับให้อยู่แล้ว เลยไม่มีผลครับ
แต่คนข้างๆก็ชินจนหลับได้บ่อยๆ ไม่น่ามีปัญหาเหมือนกัน ฮา
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
แต่ผมเจอปัญหาแบบนี้ครับ

เวลาบิดกุญแจ เตรียม start กล้องก็เริ่มบูตเครื่อง โลโก้ยี่ห้อขึ้นมา

พอบิดกุญแจ start รถ กล้องยังบูตไม่เสร็จก็ดับไปแล้วติดใหม่

ทีนี้กล้องค้างครับ เพราะมีการขัดจังหวะตอนที่กำลังบูตเครื่อง

แก้ยังไงดีครับแบบนี้

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **

เวลาบิดกุญแจ เตรียม start กล้องก็เริ่มบูตเครื่อง โลโก้ยี่ห้อขึ้นมา

พอบิดกุญแจ start รถ กล้องยังบูตไม่เสร็จก็ดับไปแล้วติดใหม่

ทีนี้กล้องค้างครับ เพราะมีการขัดจังหวะตอนที่กำลังบูตเครื่อง

ตัวที่ผมใช้ มันสามารถตั้งหน่วงเวลาการเปิดได้ครับ ผมตั้งไว้ที่ 30 วินาที หลังจากเริ่มจ่ายไฟเข้ากล้อง กล้องจะติดหลังจากสตาร์ทเสร็จครับ

ออฟไลน์ CHANOM

ของเราติดอยู่ประมาณ 2-3 นาที แล้วก็จะดับไปค่ะ (แสดงเวลาแทน)
เป็นอย่างนี้มาตั้งแต่ตอนซื้อแล้ว จะแก้ ก็แก้ไม่เป็นค่ะ เลยปล่อยเลยตามเลย 555
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ BigCat

ติด3นาที แล้วดับแสดงค่าเวลา

ถ้าเปิดตลอดผมว่ามันกวนสายตาครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ NoName__???

1นาทีปิด อยากดูค่อยเปิดดูผ่านมือถือเอา

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

ตัวที่ผมใช้ มันสามารถตั้งหน่วงเวลาการเปิดได้ครับ ผมตั้งไว้ที่ 30 วินาที หลังจากเริ่มจ่ายไฟเข้ากล้อง กล้องจะติดหลังจากสตาร์ทเสร็จครับ

ดีมากเลยครับ ยี่ห้ออะไรรุ่นไหนครับ?

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ติด3นาที แล้วดับแสดงค่าเวลา

ถ้าเปิดตลอดผมว่ามันกวนสายตาครับ

ใช้ Xiaomi Yi หรือเปล่าครับ  :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK