ผู้เขียน หัวข้อ: CRV ดีเซล ขับสอง ต่างกับขับ 4 มากไหมครับ  (อ่าน 11230 ครั้ง)

ออฟไลน์ ิbest43959

• Newbie
  • *
ถ้าเทียบราคากันแล้วควรไปให้สุดไหมครับ กะซื้อมาเป็นรถครอบครัว+ทำงานด้วย ใช้ระยะยาว วิ่งข้ามจังหวัดนานครั้งๆ  แต่น้องที่รู้จักบอกขับสองก็พอแล้ว ควรเอาเงินส่วนต่างไว้เติมน้ำมันดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ touchme149

• Newbie
  • *
Re: CRV ดีเซล ขับสอง ต่างกับขับ 4 มากไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 13:53:47 »
โจทย์เดียวกันครับ ตอนแรกดูขับ2 ไว้ สองรุ่นนี้นอกเหนือจากระบบขับ 4แล้ว ก็มีพวกอุปกรึ อำนวยความสะดวกต่างๆ แต่ที่รู้สึกรับไม่ได้คือตรงเครื่องเสียงครับ กะว่าถ้าซื้อขับ 2 มาเตรียมเปลี่ยนเครื่องเสียงแน่นอน
พอคำนวนยอดผ่อน ต่างกันเดือนละ 2พันกว่าบาทเลยกัดฟันเอาขับ4 ไปเลยครับ จบทีเดียว

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: CRV ดีเซล ขับสอง ต่างกับขับ 4 มากไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 13:56:03 »
  ถ้าอยู่แต่ในเมือง ขับ 2 เพียงพอ

ถ้าออกต่างจังหวัดบ่อย. ไปขับ 4 คุ้มกว่า

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 13:59:28 »
ถ้าผมซื้อผมเอาขับ2 แน่นอนครับมันไม่ใช่รถที่จะลุยอะไรได้แค่เรื่องระบบขับเคลื่อน ใส่ยางดีๆก้เหมือนๆกันล่ะครับ

ออฟไลน์ ิbest43959

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 14:10:13 »
ลังเลมากครับ น้องที่สนิทบอกว่ามันไม่ได้ขับ 4 แท้เหมือนแบบกระบะ ไม่ค่อยได้ช่วย

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 14:20:09 »
คันปัจจบันที่ใช้อยู่เป็นขับสี่หรือสองครับ เพราะงั้น...

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 14:31:03 »
ขับ 2 กับ ขับ 4 มันไม่ได้ต่างกันแค่ระบบขับเคลื่อนนี่ครับ

ต้องกางโบรชัวร์ดูว่า ออฟชั่นที่ต่างกันนั้น มีอะไรบ้าง

ออฟชั่นที่มีเฉพาะในขับ 4 เราต้องการใช้หรือเปล่า ถ้าใช้ก็คุ้มค่าเงินที่จ่ายแพงกว่า ถ้าไม่ใช้ก็เอาขับ 2 ประหยัดเงินกว่า

แต่อย่าลืมว่า รุ่นท๊อป ตอนออกป้ายแดงราคาแพงกว่ารุ่นล่าง ในอนาคตตอนขายก็ราคราแพงกว่าเช่นกันครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 14:35:58 »
ในสภาวะคับขัน ฝนตก ถนนลื่นไถล ลุยทางลูกรัง
ได้สัมผัสสมรรถนะของขับ4ล้อครับ

เป็นSUV แบบกึ่งCrossOver ที่ลุยได้แบบเบาๆ
ผมเคยเอาไปลุยโคลน กระแทกกระทั้น ทางลูกรัง ช่วงล่างพังครับ
ไม่HardCore แบบSUV PPV หรือกะบะ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 14:47:52 »
ขับ4น่าจะเห็นผลมากตอนขับขี่เวลาฝนตกถนนลื่นครับ
ส่วนเรื่องลุย ลืมไปได้เลย crvมันไม่ได้เกิดมาเพื่อสิ่งนี้

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 15:38:11 »
AWD ขับมั่นใจกว่าขับ 2 แน่นอนครับ  เพราะระบบมันทำมาช่วยให้รถทรง SUV มันทรงตัวและควบคุมง่ายขึ้น

แต่จะจำเป็นหรือไม่มันก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ละคนด้วย
บางคนขับไม่ได้เร็วมาก  ฝนตกก็ขับระวังมากขึ้น  มันก็ไม่เกิน limit ของรถขับ 2 ก็อาจจะมองว่าไม่จำเป็น

แต่คำว่าเกินจำเป็น...บางทีอาจจะเป็นคำพูดที่ไม่ถูกต้องกับความเป็นจริงก็ได้นะ
เพราะเวลาเกิดเหตุกระทันหันหรือฉุกเฉิน  เราไม่รู้หรอกว่า Limit มันจะอยู่ตรงไหน เพราะงั้นมีให้ครบๆไว้ก่อนย่อมดีกว่า

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 15:42:56 »
ถ้าตั้งใจใช้ยาว ออก ตจว. นานๆครั้ง ขับ 2 ก็พอครับ
ส่วนต่างไว้ทำสิ่งที่อย่างได้ กับเติมน้ำมัน สมมติใช้ยาวเป็น 10 ปี แล้วจะขายต่อ ราคาอาจต่างกับตัวขับ 4 ไม่มาก ขึ้นอยู่กับการดูแลรักษารถของเรามากกว่าครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 15:59:15 »
ขับสองพอแล้วครับ

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 16:02:23 »
ขับ 2 ตัวรถเบากว่า ล้อแม็กเล็กกว่า อัตราเร่งน่าดีกว่า
ขับ 2 แก้มยางหนากว่า นั่งแล้วน่าจะรู้สึกนิ่มกว่า
นอกนั้นก็ออฟชั่นที่ต่าง

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 16:05:08 »
ขับเร็ว ขับช้าไม่สำคัญ ฝนตกๆ วิ่งเจอหลุมน้ำ แล้วรถเหิน วันนั้น จะคิดถึงรถปั่น 4 ล้อตลอดเวลาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2018, 16:09:36 โดย jbrc »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 17:18:26 »
เอ่อ เดี๋ยวนะครับ Crv Xtrail Cx5 ระบบขับสี่ เป็นแบบ Part time นะครับ เป็นแบบ Passive คือเกิดเหตุก่อนค่อยปั่น 4 ล้อนะครับ

ถ้ามันยังไม่ทำงาน มันก็ปั่นสองล้อหน้าธรรมดาๆนะครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 18:43:53 »
ขับสองพอครับ ขับสี่ไม่ค่อยได้ใช้หรอก ถ้าเป็นขับสี่แบบ XV ค่อยว่ากัน ขับสี่พาร์ทไทม์ ลุยก็ไม่รอด ฝนตกสู้ใส่ยางดีๆ ก็ใช้ได้แล้วครับ
ไม่ต้องเพิ่มเงินเยอะเกินไป แถมต้องดูแลรักษาระบบขับเคลื่อนเพิ่มด้วย เป็นภาระเปล่าๆ ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 20:14:40 »
ถ้างบถึง ก็ขับสี่ ครับ

ถ้าเคยขับ CRV ที่เป็นขับสี่ จะทราบครับ ชัดๆตอนฝนตก พวงมาลัยจะหนัก รถจะนิ่ง แตกต่างชัดเจนจากขับสองครับ

ส่วนขับสอง มันก็เหมือนรถเก๋งธรรมดาแหละ ก็ไม่ได้เลวร้ายจนขับไม่ได้ แต่ถ้าเลือกได้โดยไม่ลำบาก ก็จัดขับสี่ไปครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 20:38:58 »
เอ่อ เดี๋ยวนะครับ Crv Xtrail Cx5 ระบบขับสี่ เป็นแบบ Part time นะครับ เป็นแบบ Passive คือเกิดเหตุก่อนค่อยปั่น 4 ล้อนะครับ

ถ้ามันยังไม่ทำงาน มันก็ปั่นสองล้อหน้าธรรมดาๆนะครับ
ตามคลิปข้างบน crv g5 awd ปั่น 4 ล้อตลอดเวลาแล้วครับ ไม่ได้ปั่นแต่ 2 ล้อหน้าแบบเหมือนเดิมแล้ว  ดูคลิป ล้อลอยพื้น จะเห็นว่า ออก 4 ล้อ  และขับ 4 ล้อตลอดเวลา

หน้าปัดก็มีจอกราฟฟิกให้ดูว่า  ตอนที่วิ่งอยู่ตอนนี้ ปั่น 4 หรือ 2 แบบเรียลทามครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 21:02:28 »

ตามคลิปข้างบน crv g5 awd ปั่น 4 ล้อตลอดเวลาแล้วครับ ไม่ได้ปั่นแต่ 2 ล้อหน้าแบบเหมือนเดิมแล้ว  ดูคลิป ล้อลอยพื้น จะเห็นว่า ออก 4 ล้อ  และขับ 4 ล้อตลอดเวลา

หน้าปัดก็มีจอกราฟฟิกให้ดูว่า  ตอนที่วิ่งอยู่ตอนนี้ ปั่น 4 หรือ 2 แบบเรียลทามครับ

การยกแล้วปั่นมันไปหลอกรถว่ากำลังลื่นอยู่หรือเปล่าครับ  ล้อหลังมันเลยหมุนตามล้อหน้าตลอดเวลา
ระบบมันยังเป็น realtime AWD เหมือนเดิมนั้นแหล่ะ......

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 21:11:23 »
คนซื้อไม่ได้ใข้ คนใช้ไม่ได้ซื้อ
ผมใช่ 2.0e ขับสี่อยู่

1 ต้องเข้าใจว่สรถแบบนี้คงไม่เหมาะกับไปลุยป่า
2 ขับสี่มีไว้เพื่อช่วยการทรงตัว แต่จะให้ขับสี่ตลอดเวลาก็กลัวเปลืองน้ำมัน จึงทำงานเมื่อจำเป็น
3 ที่เคยขับสี่ทำงานคือ ตอนรถเหินน้ำ หรือตอนฝนตก ขับสี่จะทำงาน พวงมาลัยหนักขึ้น รถนิ่งขึ้น แต่เร่งไม่ค่อยออก แต่ตอนนั้นไปหัวหิน เร่งทำเวลา เราก็ขับแค่ 100 แต่แซงทุกคัน
4 ตอนเบรคฉุกเฉินและหักหลบ เหตุเกิดบนทางด่วน ขับมาประมาณ 100 มองซ่ายว่างหักออก 2 เลน ไม่แถ ไม่เซ ตอนนั้นทั้งผมและแฟนคิดว่าโดนแน่แล้ว

ก่อนที่จะว่าขับสี่แบบนี้ไม่มีประโยชน์ อยากให้รู้สักนิดว่าออกแบบมาเพื่ออะไร

แต่ข้อเสียก็มีน่ะครับ
1 ราคาซื้อแพงกว่าตัวขับสอง
2 ต้องคอยเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้าย (ไม่รู้เรียกแบบนี้ไหม)
3 ถ้าเสียก็ต้องซ่อมเปลืองค่าใช้จ่าย

แต่ก็อยากให้ดูออพชั่นอื่นๆเพิ่มขึ้นด้วยครับ ว่าคุ้มไหม
และเหตุการณ์บางเหตุการการจะเปลี่ยนเป็นขับสี่ก็ไม่มันการนะครับ

และขอยืนยันว่าปกติ crv จะขับแค่ 2 ล้อหน้าเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2018, 21:16:12 โดย seeker »

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 21:28:56 »
ถ้าเน้นป้องกันพวกลื่นไถลๆ จริงๆขับ 2 หรือ 4 มันก็มีด้วยกันคือพวก ESP ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 21:31:06 »
ส่วนคลิปนี้ใน crv g4  4wd

https://www.facebook.com/100004967464538/posts/720177778157798/

ถ้าเปรียบเทียบกับคลิปด้านบน ที่เป็นรุ่นใหม่ g5  ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อการทำงานไม่เหมือนเดิมอีกแล้วครับ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 21:36:36 »
มันจะขับสี่ตลอดหรือขับสี่เฉพาะเวลาลื่น  สรุปมันก็คือปั่น 4 ล้อได้

มีไว้ยังไงก็ดีกว่ามีแค่ขับสองล้อครับ  (ถ้าไม่มีประโยชน์เขาจะทำมาทำไม)

ข้อเสียก็คือเปลืองกว่าขับสอง (ค่าตัว  ค่าดูแล ค่าน้ำมัน) ถ้ารับได้วบถึงก็จัดไป 

PKS8

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 21:40:24 »

มันคือ Real Time ครับ ยังไม่ปั่นตลอดเวลาครับ จะปั่น 4 ล้อ เมื่อระบบมันตรวจจับเจอความจำเป็นที่ต้องปั่น 4 ล้อเท่านั้นครับ ยังไม่เหมือน 4WD Fulltime อยู่ดีครับ

PKS8

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 21:43:46 »

การยกแล้วปั่นมันไปหลอกรถว่ากำลังลื่นอยู่หรือเปล่าครับ  ล้อหลังมันเลยหมุนตามล้อหน้าตลอดเวลา
ระบบมันยังเป็น realtime AWD เหมือนเดิมนั้นแหล่ะ......

ผมคิดว่าใช่ครับ การจะปั่น 4 ล้อ หรือ 2 ล้อ ระบบจับจาก Traction ที่ล้อ การยกรถลอยขึ้น Traction ที่ล้อไม่มีระบบน่าจะคิดว่าพื้นผิวลื่น เลยสั่งให้ปั่น 4 ล้อครับ รอผู้รู้มาอธิบายต่ออีกทีดีกว่าครับ

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 22:14:30 »
งบเหลือๆ ขับ4ครับ จะเป็น AWD หรือ real time ก็ยังดี  ไม่นับพวก part timeนะครับ

ค่าดูแลรักษา บำรุง ไม่ต่างกันแบบเป็นสาระเท่าไรนัก  แต่ประโยชน์ที่ได้จากมันมหาศาล 

แต่มันจะมีเงื่อนไขนึง ซึ่งเงื่อนไขขับ4 ไม่มีความจำเป็นเลยคือ คุณเป็นคนขับรถแบบเรื่อยๆไม่ยัดโค้ง ไม่มุด เวลาฝนตกก็ช้าลง

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 23:48:32 »
ถ้าขับในเมืองเป็นหลัก และไม่ได้ขับรถเร็วอะไรมากนนัก เลือกขับ 2 ก็เพียงพอครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 00:07:45 »
แล้วแต่งบกับการใช้งานเลยครับ
คนติไม่ได้ใช้ คนใช้ไม่ได้ติครับ
ผมมีขับสี่realtime อยู่สามคัน ถ้ามันไม่จำเป็นไม่มีประโยชน์ผมคงไม่เพิ่มเงินขึ้นมาอีกคันละเป็นแสนเหมือนกันครับ เท่านี้ที่อยากจะฝากไว้ครับท่าน

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 08:53:36 »
เพื่อความปลอดภัยเราเลือกขับ 4 ค่ะ จากรถ RX ที่บ้าน ฝนตกมั่นใจกว่ารถขับ 2 เยอะ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 09:24:56 »
ส่วนคลิปนี้ใน crv g4  4wd

https://www.facebook.com/100004967464538/posts/720177778157798/

ถ้าเปรียบเทียบกับคลิปด้านบน ที่เป็นรุ่นใหม่ g5  ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อการทำงานไม่เหมือนเดิมอีกแล้วครับ

คุณคคิดว่าระบบใหม่จะเป็นแบบ ซูบารุหรือครับ ไม่ใช่ครับ ยังเป็นการทำงานแบบ real time เหมือนเดิม จะขับสี่ก็ต้องเมื่อ loss traction
รถผม G4 พึ่งฟลัชน้ำมันเกียร์มาขึ้นฮ้อย ล้อหลังก็หมุนด้วยครับ

http://www.headlightmag.com/full-review-honda-cr-v-diesel-idtec-gasoline-ivtec/

ลองอ่านดูนะครับ

"ผลลัพธ์ก็คือ ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ E-DPS สามารถส่งกำลังไปยังล้อหลังได้มากกว่าเดิม 10% แถมยังามารถแสดงการทำงานของระบบ ให้ผู้ขับขี่ดูได้แบบ สดๆ Real Time จากหน้าจอมาตรวัดของรถได้อีกด้วย"