ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกรถที่เหมาะสมสายตะลอนท่องเที่ยวระหว่าง 2018 Suzuki Jimny vs Ford Ranger Rapt  (อ่าน 7243 ครั้ง)

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
ถ้าสามารถซื้อได้แค่คันเดียวตามกำลังความสามารถในการซื้อจริงของแต่ละท่านอย่างมีเหตุผลและสามารถเป็นจริงได้ ระหว่าง 2018 Suzuki Jimny กับ 2018 Ford Ranger Rapter คุณเลือกคันไหนครับ ลักษณะใช้เป็นรถคันที่ 2 สายตะลอนท่องเที่ยวครับ
Suzuki Jimmy
Ford Ranger Raptor
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2018, 07:37:08 โดย thiti »

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
Ford Ranger Raptor แบบไม่ต้องคิดเลยครับ รถมันออกแบบมาเพื่อการนี้อยู่แล้ว
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ pjs6306

Raptor คันจริงสวยมาาก

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ราคาต่างกันเกือบล้านเลยนะครับคู่นี้ ถ้าเทียบรถเดิมๆ ไม่แต่ง ลุยจริงเที่ยวจริงยังไงก็ต้อง raptor ครับ
เอาจริงๆ ใช้เทียบกับ Jimny แค่กระบะ 4x4 ก็เหลือเฟือแล้วครับ ไม่ต้องเทียบไปถึง raptor เลย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ holahola66

ขับraptor ไป หัวหิน นิมมาน พัทยา คงลำบากใช่เล่น ผมเอาJimny ครับ ผมไม่เที่ยวป่า
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ recycleman

รถมันคนละแบบคนละไซส์กันเลยครับ ถ้าสมรรถนะโดยรวมraptorมันก็กินขาดอยู่แล้ว ยกเว้นเสียในบางจังหวะที่ jimny จะมีได้เปรียบอยู่บ้าง

แต่ถ้าขับไปเที่ยวแบบคนเดียวหรือเต็มที่กับแฟน2คน มีของนิดๆหน่อยๆ ไม่ได้ไปในเส้นทางที่ทุรกันดารมาก ผมเลือก jimny เพราะดูจะคล่องตัวกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
ผมเลือก Jimny
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Cheze_Cake

Jimmy ละกันน น่ารักกกก เเล้วฟิลมันลุยๆท่องเที่ยวเหมืินกันนะ

Raptor เอ็งงใหญ่ป้ายยยยยยย ><
ถ้ากระบะ ผมไป Highcountry Rocco Wt ก็พอเเละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2018, 08:48:47 โดย Cheze_Cake »
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ Altima

ขับไปต่างจังหวัด = Raptor

ขับรอบโลก = Jimny

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมสายเที่ยวดอย แต่ไม่ถึงขั้นลุยป่าแบบอังกอร์ ไม่อยากเจอพี่่ปี้งไก่  ;D

คงเลือก Jimny ครับ

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
ถ้าตามการใช้งานของผมคงจิ้มไปที่ Jimny ครับ เพราะใช้ในเมืองจะคล่องตัวกว่าเยอะ และคงไม่ได้ลุยป่าโหดมากมาย
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ Koong

ถ้าขึ้นดอย  เข้าป่า ลัดเลาะไปตามหมู่บ้านชาวเขา  ผมเลือก Jinny   จะจอด จะกลับรถ คล่องตัวกว่าเยอะ   ทางในป่ามันไม่ได้กว้างขวางอะไรมากนัก

ออฟไลน์ Rungroth

• Newbie
  • *
ราคาต่างกันเกือบล้านเลยนะครับคู่นี้ ถ้าเทียบรถเดิมๆ ไม่แต่ง ลุยจริงเที่ยวจริงยังไงก็ต้อง raptor ครับ
เอาจริงๆ ใช้เทียบกับ Jimny แค่กระบะ 4x4 ก็เหลือเฟือแล้วครับ ไม่ต้องเทียบไปถึง raptor เลย

ไม่ทราบแน่ชัด แต่ได้ยินมาบ้างว่า Jimny ถ้านำเข้าจากญี่ปุ่นราคาใกล้ๆกัน เลย แต่ถ้าราคาไม่แตะล้าน Jimny ก็ดูดีทีเดียว

ออฟไลน์ O_o"

ไม่ต้องถึง Raptor​ ครับ ผมเลือก WT 4x4 ครับ เพราะออปชั่นต่างๆมีมากกว่า Raptor​ และราคาถูกกว่าด้วย เครื้องยนต์และระบบส่งกำลังไม่ได้เป็นรองรุ่นไหน

ส่วน Jimny ขอข้ามครับ ดูจากขนาดที่เล็กและแคบ จะขนสัมภาระ​ต่างๆไปท่องเที่ยว​วันหยุดกับครอบครัว แค่คนเข้าไปนั่งด้านหลังก็ลำบากแล้วครับ ไม่ต่างจากมุดเข้ารถกระบะแคปสมัยก่อนที่ไม่มีแคปเปิดได้​

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ไม่เห็นจุดเชื่อมโยงของคุ่นี้กับลักษณะความต้องการเดียวกัน

แต่ราคาก้อต่างกันเยอะครับ. ผมเสนอให้

Fortuner ไม่ก้อ Civic 1.5 ครับ

ออฟไลน์ Staples

ดูจาก Clip แล้ว ผมว่า Jimny ลุยได้มากกว่า แต่ Ranger นิ่มสบายกว่า ด้วยน้ำหนักตัว Jimny ที่เบากว่าแม้เครื่อง 1500 แต่กินเนินได้ดีกว่า เจอทางแคบๆ ผมว่าใหญ่แบบ Ranger ก็ตายได้เหมือนกัน

ถ้า Pure Offroad ไงผมก็แนะนำ Jimny

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2018, 12:15:33 โดย Staples »

ออฟไลน์ mongolias

ผมชอบขับรถเที่ยว แต่ไม่ได้เอารถเข้าป่าไปลุยอะไรมากมายอะไร เลือก Raptor ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ถึงผมจะชอบเที่ยวป่า แต่ระหว่างทางก่อนถึงป่า หากขับ jimny ไป เสียเวลาน่าดู

ดังนั้นขอจิ้มไปที่ Raptor แล้วกันครับ
อยากไปถึงที่หมายแบบรวดเร็ว
มิใช้พอไปถึงป่าก็เหนื่อยแล้ว ไม่ไหวๆ

ปล.แต่ยังไงก็ชอบ jimny นะ น่ารักดี

ออฟไลน์ Amnaj

Jimmy เหมาะกับคำว่าตะลอน แบบไปชิลๆ เรื่อยๆ ในเมืองซอยเล็ก ซอยน้อย นอกเมือง คล่องตัว

raptor เหมาะกับคำว่าลุย สมบุกสมบัน ทางโคลน บุกป่าขึ้นดอย

ออฟไลน์ lorenzo

jimny ด้วยความเบาของรถ ลุยไต่ได้ดีกว่าแน่นอน เรนเจอร์ลุยน้ำลึกได้เปรียบตรงนี้

ถ้าชิวๆ jimny เช่นกัน

ออฟไลน์ Fly to dream

เที่ยวของผมก็สามารถซื้อนั่นนี่ใส่กลับมาได้เยอะๆด้วย

รถเล็กไม่เหมาะ และอัตราเร่งคงไม่ชอบรถเล็ก

ผมเอา Raptor ใส่ที่ปิดกระบะกันน้ำจบครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CJ.

Jimny ดูคล่องตัวกว่านะครับ เรื่องศักยภาพการลุยปรับแต่งเพิ่มเอาหน่อยก็ได้
ผมมองว่าถ้าไม่ได้เที่ยวแบบบุกป่า full time off-road ใช้ Raptor จะเทอะทะมาก
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Jimny นั่งนานๆคงเหนื่อยแย่เลย
เอาแรพเตอรครับ พร้อมผจญภัย

ออฟไลน์ ichok

ถ้าเอาราคาjimny นำเข้า เทียบกับ raptor ผมก็ไปraptorซิครับ55 ดูสมเหตุสมผลกว่าเยอะ แต่ถ้า jimnyประกอบในราคา8แสน ผมก็คงออกมาขับเล่นได้ง่ายกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ซื้อทั้งสอง  ;D

ออฟไลน์ SRY

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงิน เอาที่ชอบ
ถ้าต้องเลือกเพื่อใช้งาน raptor แล้ว ใช้งานได้หลายอย่าง
jimny เหมือนซื้อไว้ประดับเพิ่ม กรณีมีรถหลักอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เน้นเข้าป่า ออฟโรด Jimnyน่าจะเหมาะกว่า

แรพเตอร์เด่นรูดไปตามถนน ออฟโรดใช้ความเร็ว

ออฟไลน์ SM.

ถ้าเอาราคาjimny นำเข้า เทียบกับ raptor ผมก็ไปraptorซิครับ55 ดูสมเหตุสมผลกว่าเยอะ แต่ถ้า jimnyประกอบในราคา8แสน ผมก็คงออกมาขับเล่นได้ง่ายกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ NiceGuy

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ BN`

Raptor ครับ  8)