ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆน้องๆแนะนำ ยี่ห้อกล้องติดรถยนต์ด้วยครับผม  (อ่าน 6066 ครั้ง)

ออฟไลน์ Momone

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้กล้องยี่ห้ออะไรกันอยู่ครับผม  ผมอยากได้แบบที่ไม่มีสายระโยงระยางในรถครับ แล้วก็อยากได้ยี่ห้อที่ทนๆโอเคหน่อยครับ รุ่นที่มีทั้งกล้องหน้าหลังครับ รถเป็น bmw ถ้าติดข้างนอกเอง ไม่ทราบว่าจะมีผลกับ bsi มั้ยครับผม ส่วนกล้องของศูนย์ถามเซลมาเค้าบอกว่ามีแต่กล้องรุ่นใหม่ราคา 24000 ครับ รู้สึกว่าแพงไปอยู่ครับ เลยคิดว่าจะติดข้างนอกครับ

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
ผมว่าเจ้าของกระทู้คงไม่เจ็บเท่าไร
รุ่นนี้สำหรับผมเจ็บและจบครับ ราคาไม่แน่ใจแต่ละร้านไม่เท่ากัน

Transcend DrivePro™ 550
https://www.transcend-info.com/Products/No-958

ออฟไลน์ WISHSKY

• Jr. Member
  • **
ผมเล็ง viofo a129 duo อยู่ครับแนบกระจกดี กล้องหน้าหลังชัดเท่ากัน wifi dual band

ออฟไลน์ coolpix99

บีเอมผมหน้ารถใช้ Transcend ถึงหน้าตามันเหลี่ยมๆแต่ก็ไม่ได้รู้สึกเกะกะสายตา ใช้งานดีไม่เคยเกเรครับ
ด้านหลังใช้ viofo WR1 เพราะอยากได้ตัวเล็กๆกระทัดรัดหน่อย ตัวนี้ใช้ได้เดือนนึงเจอปัญหากดแล้วไม่เปิดนิ่งสนิท แต่เคลมตัวใหม่มาก็ยังใช้ได้ดีมา 4 เดือนครับ

ตัว Viofo A129 duo ที่สมาชิกด้านบนแนะนำก็น่าสนใจ มันเรียบติดกับกระจกไม่เกะกะสายตาดีครับ

ร้านข้างนอกถ้าติดแบบใช้ไฟเขี่ยบุหรี่ไม่ควรมีผลกับ BSI ครับ แต่ถ้าต่อตรงอันนี้ไม่แน่ใจ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
SE626 ครับ

ออฟไลน์ Staples

Transcent Drivepro อีกเสียง เอาตัวล่างสุดพอ ตัว top ไม่ค่อยได้ใช้ option

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
ช่วงสัก 1 ปีก่อนหน้านี้ผมเลือกกล้องติดรถคันใหม่อยู่
ณ ตอนนั้นถ้าถามถึงคุณภาพไฟล์ ผมยกให้ vicovation opia II ดีที่สุด แต่ option มันขาดไปหลายอย่าง
ตอนนั้นผมต้องการแบบหน้าหลัง ผมเลยจบที่ thinkware x550 คุณภาพก็พอใช้ได้ในราคาหมื่นกลางๆ แต่ร้านที่ติดตั้งติดไม่โอเคครับ

ถ้าต้องการแบบที่ไม่มีจอให้เกะกะ ยี่ห้อ thinkware ก็มี รู้สึกจะเป็น f series หรือไม่ก็ไปยี่ห้อ blackvue
แต่ผมไม่เอาแบบที่ไม่มีจอเพราะว่าเวลามันมี error อะไรแล้วมันจะสังเกตลำบากครับ แต่เวลาติดตั้งแล้วมันดูเรียบร้อยดี
(สำหรับยี่ห้อ blackvue ผมเคยใช้มาตั้งแต่สมัย 5 ปีที่แล้ว มันมีปัญหาเรื่องความร้อนสูงมาก ร้อนจนพังไป3 ตัวเคลมกันจนเบื่อเลย ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้แก้ไขหรือยังนะครับ แต่ก็เห็นคนติดกันเยอะพอสมควร)

ออฟไลน์ NervusZ

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ใช้กล้องยี่ห้ออะไรกันอยู่ครับผม  ผมอยากได้แบบที่ไม่มีสายระโยงระยางในรถครับ แล้วก็อยากได้ยี่ห้อที่ทนๆโอเคหน่อยครับ รุ่นที่มีทั้งกล้องหน้าหลังครับ รถเป็น bmw ถ้าติดข้างนอกเอง ไม่ทราบว่าจะมีผลกับ bsi มั้ยครับผม ส่วนกล้องของศูนย์ถามเซลมาเค้าบอกว่ามีแต่กล้องรุ่นใหม่ราคา 24000 ครับ รู้สึกว่าแพงไปอยู่ครับ เลยคิดว่าจะติดข้างนอกครับ

เขามีรายละเอียดสเป็คให้ดูไหมครับ ว่าเป็นยังไงบ้าง เห็นว่าดูเจ้าข้างนอก ต้องเทียบถึงขั้นเจ้าไหนใช้ Chip IC ยี่ห้อไหนกันเลย เช่น Sony หรืออะไรแบบนี้  =-=

ออฟไลน์ paulmoderndog

ลองดู Maxsafe แล้วกันครับ
http://www.maxsafe.info/page/taiwen/181.php ใช้ช่องobd2 ก็okนะครับ

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
ไม่ขอเอ่ยแนะนำเป็นยี่ห้อแต่จะแนะว่าควรจะหาดูที่อัด 1080 ที่ 60fps ครับ
เหตุผลคือเวลาที่เราต้องการดูทะเบียนรถที่เคลื่อนไหว ถ้าเฟรมเรทต่ำตอนหยุดภาพดูอาจเห็นไม่ชัดเจน
จากที่เคยใช้มา 1080 ที่ 30fps กับ 60fps เวลาหยุดภาพดูทะเบียนความคมชัดต่างกันมาก

ออฟไลน์ jickoP

ใช้ bmw advanced car eye นี่แหละครับ แต่น่าจะเป็นตัวแรก ที่ตัดสินใจเอาของบีเอ็ม เพราะอยากได้ความเป็นระเบียบ ให้ศูนย์ติดให้ ช่างเดินสายเก็บเข้าเพดานให้เรียบร้อยมากครับ ที่สำคัญคือไม่ต้องต่อกับปลั๊กจุดบุหรี่ เพราะพ่วงตรงเข้าแบตเตอร์รี่ท้ายรถเลย

ออฟไลน์ Tien.W

เรื่องเดินสาย ไม่ใช่งานยาก และ น่ากลัวอะไรเลยครับ ทำได้ทุกร้านแหละ

ถ้าต้องการตัวเล็กๆ ไม่เกะกะสายตา ก็ต้องดูพวกไม่มีจอ เช่น thinkware หรือ viofo นี่แหละ (ดูผ่านมือถือเอา) หรือ ขนาดใหญ่ขึ้นมาหน่อย มีจอ ก็พวก Xiaomi YI, Transcend

ผมใช้ Transcend อยู่ 2 คัน ยังไม่งอแงอะไร คันแรก น่าจะเกิน 2 ปีไปละ แต่บอกก่อน มันไม่คมกริบ ไม่ชัดเป๊ะ กลางวัน ใช้ได้ นะ แต่กลางคืน มองทะเบียนยาก แต่ได้ความทนทาน ไม่รวน ไม่จุกจิก

ออฟไลน์ CarameLon

เอาที่ใช้อยู่ ปสก.สต.
Vicovation mf3 >>> ติดในรถคันที่ใช้ทุกวัน คมชัด กลางวันกลางคืน
บันทึกที่ขนาดภาพ 2K HDR 30FPS เป็นกล้องหน้า มุมมองกว้าง รถที่ติดป้ายทะเบียนหลังไม่มีคำว่ารอด(ยกเว้นไม่ติดป้ายหลัง)

GOPRO 5 Black  >>> ติดเป็นกล้องหลังรถ ตรงใกล้ม่านไฟฟ้า(c350e) เมื่อก่อนใช้ติดในจักรยานเสือภูเขา
บันทึกที่ 2K60FPS โหมดgoproปรับความคมเป็นhigh ถ่ายหน้าป้ายทะเบียนรถคันหลังไม่มีพลาด เห็นหน้าคนขับด้วยซ้ำ
ยกเว้น แดดหมด ตอนค่ำๆ จะไม่ค่อยเห็น แต่ไม่เป็นไร วิ่งผ่านหน้ารถไม่รอดกล้องหน้าอยู่ดี
(กล้องโกโปรยุ่งนิดนึงคือ จะเปิดใช้จากแอปมือถือ ตอนขึ้นรถและต้องกดปิดเองตอนลงรถ ผ่านมือถือ)

TRANSCEND DrivePro 200 >>> ติดใน GLA200 มันจะดีเรื่องความเสถียร อัพเฟริมแวร์แล้วติดรถไว้ สองปียังไม่มีปัญหาอะไรครับ
บันทึกภาพที่1080P  30Fps  กลางคืนกลางวันภาพไม่ชัดเท่า mf3 มองไกลๆไม่ชัดไม่คม
แต่เครื่องไม่ร้อน ไม่มีปัญหา เลนใหญ่สะใจ ใครฟิลม์รถใส เอาเลนส์ขู่ได้เลย

Xiaomi Yi  1080p wiFi  >>> กล้องราคาถูกที่ให้คุณภาพการบันทึกที่ดี 1080p ที่60FPS
ถ่ายป้ายทะเบียนกลางคืนสวย เกือบชัดเจนเท่า mf3 ในราคาที่ถูกกว่าเกือบครึ่ง
แต่ต่อไวไฟดูในมือถือช้าไปหน่อย และ เครื่องร้อนพอสมควร (แนะนำอัพเฟริม์แวร์ก่อนใช้ครั้งแรก)

ปล. ขับรถแย่ๆใส่รถผม อย่าคิดว่ารอด บันทึกเห็นตั้งแต่ไก่โห่ ยกเว้นป้ายทะเบียนสวมมา หรือไม่ติดป้ายหน้าและหลัง(เจอตำรวจแน่นอน)
ปล2. ติดกล้องบันทึก มันต้องติดให้รถคันอื่นเห็นกล้องเราครับ ต้องขู่ไว้ให้มันยำเกรง
ปล3. สนับสนุนให้คนไทยติดกล้องบันทึกครับ สำหรับคนมีเรื่องแล้วขี้เกียจเถียง ให้วีดีโอมันฟ้อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2018, 14:17:35 โดย CarameLon »
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
คุณ CarameLon ข้างบนคิดเหมือนผมเลยครับ

Drivepro 200 เลนใหญ่มาก ใหญ่เหมือนกล้องถ่ายรูปเลย

ใครฟิล์มหน้ารถใส ๆ ก็จะมองเห็นชัดว่ามีกล้อง เพราะมันเด่นมากครับ ถือเป็นข้อดีอย่างนึงครับ

เสียดายกลางคืนไม่ค่อยชัดครับ

ออฟไลน์ Stp

Transcend 220 ดีแทบทุกอย่าง เครื่องไม่มีปัญหาเลย แต่...ภาพนี่อย่าหวังจะชัดกริบ กล้องจีนแบรนด์ร้านถูกกว่า 3 เท่ายังชัดเจนกว่า แถมรู้สึกได้ว่ายิ่งอัพเฟิร์มแวร์กลายเป็นทำให้ภาพห่วยลง

ตอนนี้อยากเล่นของแรงไปลอง DoD LS475+ ต่างประเทศรีวิวคมชัดกว่ายี่ห้อดังๆ หลายตัว แต่ยังทำใจไม่ได้ด้วยราคาขนาดนี้เปิดดูวิดีโอด้วยแอพฯ ผ่าน Wi-Fi ไม่ได้ เดี๋ยวรอลดราคาสักหน่อยค่อยจัดมา

ผมเป็นคนชอบกล้องติดรถแบบมีจอ เวลาจำเป็นจะได้เปิดดูได้ทันที ไม่ต้องวุ่นกับสมาร์ทโฟน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D