ผู้เขียน หัวข้อ: นาทีนี้กระบะตอนเดียวเน้นบรรทุก ควรมองไปค่ายไหนดีครับ  (อ่าน 6039 ครั้ง)

ออฟไลน์ Backslaz

• Newbie
  • *
สนใจจะมองหากระบะตอนเดียว มาใส่ดั้มพ์ยกได้ ไว้ขนดินหินทราย กับ ขนของในร้าน ส่งลูกค้านิดหน่อยครับ พิกัดบรรทุกไม่เกิน 6 ตัน

อยากทราบว่าควรมองกระบะตอนเดียวคันไหนดี   และควรแต่งช่วงล่างเพิ่มตรงไหนบ้าง [เช่นเสริมแหนบ เพลาลอย หรืออื่นๆ]

ขอคำแนะนำหน่อยครับ  ตอนแรกกะจะไปหารถมือสองแต่ไปดูสภาพแล้วเอามาไม่น่าจะจบ เลยเล่นรถมือหนึ่งดั้มพ์ใหม่เลยดีกว่าครับ

ที่เล็งๆไว้แล้วก็มี Revo ครับ  อยากขอคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อนๆเพิ่มเติม

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Revo  ครับตัวนี้ตัวเดียวไม่ต้องมองใครอีก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mongolias

ใช้งานหนักเลือกเจ้าตลาดดีสุดครับ ซ่อมบำรุงง่ายดีครับ
ว่าแต่พิกัด 6 ตัน ผมว่าเล่นหกล้อดีกว่านะ

ออฟไลน์ Ossyman

• Jr. Member
  • **
ส่วนใหญ่ที่เห็นกระบะตอนเดียวที่แปลงช่วงล่างกัน ก็บรรทุก 3-4 ตัน ( 5 ตันก็เต็มที่แล้ว)
ถ้าจะแบกน้ำหนัก 6 ตัน นี่น่าจะต้องเป็นรถบรรทุก 6 ล้อนะครับ

ออฟไลน์ tnp_super

บรรทุกหิน ทราย แนะนำหกล้อดั๊มคันเล็กจากโรงงานดีกว่าครับจะ อีสุ หรือ ฮีโน่ก็ได้น้ำหนักหิน ทรายต่อคิวตันกว่าๆ  ถ้าจะเอากระบะไปดัดแปลงแล้วบรรทุกหนักๆกลัวตัวถังหักจะเสียเวลาทำมาหากินเอานะครับ (ยกเว้นจะแบกทีละ1-1.5 คิว)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
รีโว่ ครับ ที่บริษัท ผมใช้มา ตัว A1 2 แสนโลแล้ว บรรทุกอะไหล่ มีเหล็กบ้าง
เครื่อง แรง บรรทุกสบายแรงตลอด
พวงมาลัยคม ดี
ทุกวันนี้ยังแค่ถ่ายร้ำมันเครื่อง ยังไม่เกิดปัญหาใดๆ
แต่
ช่วงล่าง รถเปล่า เมาจริง ดีด ดิ้นจริง 

ดีแม็กซื 1.9 ขับสบายกว่าจริงๆ ช่วงล่างนุ่ม ไม่เหนื่อยมาก
แต่
กว่าจะกด รอรอบครับ  หรือไม่ทันใจก็เชนเกียร์ลง

คือแบบพวกสายหวานเย็นๆ  พวงมาลัยมีย้วยๆ

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ทำไมไม่แนะนำ Ford หละ  เห็นเพิ่นว่าเกิดมาแกร่ง 
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ bigboss99

• Newbie
  • *
revo ที่ 1 ครับ

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
ถ้าเลือกเป็นกระบะ ก็ Revo only ครับ
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ Gordon Freeman

โจทย์คือ เอามาทำดัมพ์เพิ่ม กับ บรรทุก 6 ตัน

ซื้อรถดัมพ์ 6 ล้อดีกว่าครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ sumruay

ลืมมองว่าจะบรรทุกซะหลายตันขนาดนั้น

คงต้อง ELF130 แล้วล่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2018, 13:23:26 โดย sumruay »

ออฟไลน์ JeansZ

ถ้าจะเอา Dmax Spark ต้องเป็นตัวเครื่อง 3.0 ครับ เครื่อง 1.9 ไม่เหมาะกับการบรรทุกหนักๆ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
REVO เท่านั้นครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ -Brian

Hino 300 ดีกว่าครับ เลือกตัว 4.5 ตันก็ได้จะได้ไม่ติดเวลา

JONNY

• บุคคลทั่วไป
 6ตัน 6ล้อเท่านั้น

ออฟไลน์ flat6

ทำไมไม่แนะนำ Ford หละ  เห็นเพิ่นว่าเกิดมาแกร่ง

ใช้เองดี ใช้ทางพานิชย์หาที่ไว้ใจได้ดีกว่า

เอา 4 ล้อใหญ่ หรือ 6 ล้อดีกว่าครับ เพิ่มอีกหน่อย
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Staples

เชิงพาณิชย์ ไงไม่รีโว่ ก็ดีแม็กซ์

ออฟไลน์ golferjk

6 ตันไป 6 ล้อครับปิ๊กอัพมีเดี้ยงแน่ครับ
ที่บ้านผม 6 ล้อบรรทุกระดับ 6-7 ตันเนี้ยยังต้องเสริมแหนบเลยนะครับ

ออฟไลน์ SM.

6 ล้อเล็ก ดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ muza

hino 300 ครับ  ^^

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
6 ล้อเถอะครับ เอากระบะ 4 ล้อ มาบรรทุกหนักขนาดนี้ ถนนพังหมด
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Koong

ไป 4ล้อ หรือ 6 ล้อเล็กดีกว่าครับ
บรรทุกมากกว่า  และคล่องตัวกว่าด้วย

ออฟไลน์ nest@cm

คิดว่าเจ้าของกระทู้คงอยากได้รถที่ใช้งานทั่วไป หลากหลายนอกจากบรรทุกของหนัก ถ้างั้นก็ต้อง revo ละครับ แต่ก็ควรที่จะลดน้ำหนักลงมาเหมือนท่านอื่นๆ ว่าไว้ 

ออฟไลน์ recycleman

4ล้อใหญ่หรือ6ล้อเลยเถอะครับถ้าจะดัมพ์ขนาดนี้ เพราะกระบอกดัมพ์ที่วางในกระบะได้มันเป็นกระบอกเล็ก เกรงจะรับน้ำหนักที่ต้องการได้ไม่ไหว

อีกอย่างลำพังแค่เพิ่มกระบะดัมพ์พร้อมชุดอุปกรณ์น้ำหนักก็เพิ่มมามากแล้วครับ คัสซีไม่น่าจะไหวแน่ ต่อให้ทำเพลาลอยก็เถอะ

ออฟไลน์ flybigbear

รวมน้ำหนักรถไม่เกิน 3.5 ตัน ครับ

ออฟไลน์ Darkart

บรรทุกไม่เกิน 6 ตัน รถกระบะ บรรทุก 3 ตันก็แย่แล้ว
ไปเล่น รถบรรทุก 4 ล้อใหญ่ดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์