ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถาม ข้อดี ข้อเสีย ของ LSD ครับ  (อ่าน 5952 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
รบกวนถาม ข้อดี ข้อเสีย ของ LSD ครับ
« เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 21:10:41 »
สิ้นเดือนนี้ผมจะวางเกียร์ใหม่ให้รถอัลติสครับ จากเกียร์เดิม c60 ที่ติด 2zz-ge มา เป็น c63 ของเครื่อง 1zz-fe ที่ติด mrs มา ซึ่งมีออพชั่นว่าจะเอา limited slip differemtial (ติดรถโรงงาน)​ หรือไม่ก็ได้ ถ้าไม่เอาได้ลดครึ่งหมื่น

อยากถามว่าผมจะใส่ lsd ด้วยดีไหมครับ รถใช้งานบ้านๆ ขับเร็ว แต่ไม่ลงสนาม lsd มีประโยชน์และมีข้อเสียเปรียบ หรือทำให้ชิ้นส่วนใดพังไวขึ้นไหมบ้างไหมครับ อยากได้รถที่ขับง่าย ขับสนุก ปลอดภัย ไหลลื่น ไม่แรง ไม่พยศมากครับ

รหัสเกียร์ C60 C63 ตามภาพแนบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2018, 09:46:47 โดย !Slow-Right »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ CNX

Re: รบกวนถาม ข้อดี ข้อเสีย ของ LSD ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 09:09:46 »
น่าสนใจครับ

LIMITED SLIP แบ่งออกเป็น 3 แบบ คือ

1 WAY นิยมใช้กับรถทุกประเภท สามารถบังคับได้ง่าย เหมาะกับมือใหม่และการใช้งานบนท้องถนน Limited Slip แบบนี้คลัตช์จะจับเฉพาะตอนเร่งเครื่อง

1.5 WAY เหมาะกับรถขับเคลื่อนล้อหน้า โดยที่ Limited Slip ชนิดนี้ คลัตช์จะจับตอนเร่งและเมื่อถอนคันเร่งจะจับแค่เพียงครึ่งเดียว ทำให้ออกจากโค้งได้เร็ว ซึ่งเหมาะกับการแข่งขัน เช่น จิมคาน่า

2 WAY เหมาะกับแข่งขัน นิยมใช้กับรถขับเคลื่อนล้อหลัง และ ขับเคลื่อน 4 ล้อ Limited Slip ชนิดนี้ จะจับทั้งตอนเร่งและถอนคันเร่ง ทำให้ควบคุมรถในการเข้าโค้งได้อย่างมั่นใจ

[ เครดิท : http://www.gaeglong.com/2016/09/14/limited-slip-หรือ-เต็ด-มันคืออะไร/ ]
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
Re: รบกวนถาม ข้อดี ข้อเสีย ของ LSD ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 09:17:13 »
ข้อดี
1.ออกตัวหรือเร่งรถแรงๆแล้วรถไม่เป๋เนื่องจาก LSD ล๊อกความเร็วล้อรถ 2 ข้างให้หมุนเร็วเท่ากัน

ข้อเสีย
1.เลี้ยวยาก,วงเลี้ยวกว้างเนื่องจาก LSD จะพยายามให้รถวิ่งไปข้างหน้าอย่างเดียวเนื่องจากเวลาเลี้ยว
   เนื่องจากล้อรถที่อยู่ด้านนอกจะหมุนเร็วกว่าล้อที่อยู่ด้านใน แต่ LSD จะพยายามคุมความเร็วล้อรถทั้ง 2 ข้างให้เท่ากัน
   เท่ากับพยายามบังคับให้รถวิ่งตรงอย่างเดียว

2.ส่วนที่ซ่อมเพิ่มน่าจะมีแต่ตัว LSD เท่านั้นล่ะครับ

ปรกติ LSD ขับหน้าจะเซ็ทค่าให้อ่อนเพื่อให้ใช้งานเลี้ยวรถปรกติได้ แต่ถ้าเอาเกียร์ mrs มาใช้ ผมว่าหา LSD ใส่เพิ่มทีหลัง
หรือจก LSD จากเกียร์ลูกเก่าเอา (ถ้ามี) เพราะ mrs เป็นรถขับหลัง LSD เลยถูกเซ็ทมาให้เข้ากับรถขับหลัง

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 13:07:40 »
ข้อดี
1.ออกตัวหรือเร่งรถแรงๆแล้วรถไม่เป๋เนื่องจาก LSD ล๊อกความเร็วล้อรถ 2 ข้างให้หมุนเร็วเท่ากัน

ข้อเสีย
1.เลี้ยวยาก,วงเลี้ยวกว้างเนื่องจาก LSD จะพยายามให้รถวิ่งไปข้างหน้าอย่างเดียวเนื่องจากเวลาเลี้ยว
   เนื่องจากล้อรถที่อยู่ด้านนอกจะหมุนเร็วกว่าล้อที่อยู่ด้านใน แต่ LSD จะพยายามคุมความเร็วล้อรถทั้ง 2 ข้างให้เท่ากัน
   เท่ากับพยายามบังคับให้รถวิ่งตรงอย่างเดียว

2.ส่วนที่ซ่อมเพิ่มน่าจะมีแต่ตัว LSD เท่านั้นล่ะครับ

ปรกติ LSD ขับหน้าจะเซ็ทค่าให้อ่อนเพื่อให้ใช้งานเลี้ยวรถปรกติได้ แต่ถ้าเอาเกียร์ mrs มาใช้ ผมว่าหา LSD ใส่เพิ่มทีหลัง
หรือจก LSD จากเกียร์ลูกเก่าเอา (ถ้ามี) เพราะ mrs เป็นรถขับหลัง LSD เลยถูกเซ็ทมาให้เข้ากับรถขับหลัง

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ ขอถามเพิ่มในข้อ 1 นะครับ

ถ้าเป็นแบบข้อ 1 นั่นหมายความว่า การเลี้ยวกลับรถจะลำบากขึ้น การเข้าโค้งปกติจะเข้ายากขึ้นนิดๆ และถ้าเกิดกรณีฉุกเฉินต้องหักหลบเปลี่ยนรเลน จะทำให้หักหลบได้ยากขึ้น และใช้ระยะในการเลี่้ยวมากขึ้นด้วย ผมเข้าใจถูกไหมครับ

แล้วเรื่องความปลอดภัยอย่างอื่น เช่น ขับเข้าโค้งด้วยความเร็ว ซึ่งแรงบิดจะไมาม่กนัก ในทางเปียก หรือเหยียบน้ำ เหยียบฝุ่น เหยียบหิน ทราย LSD มันสามารถช่วยให้เราเซฟได้มากขึ้น สักนิดไหมครับ ขอบคุณมากครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 13:19:18 »
ข้อดี

ข้อเสีย

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ ขอถามเพิ่มในข้อ 1 นะครับ

ถ้าเป็นแบบข้อ 1 นั่นหมายความว่า การเลี้ยวกลับรถจะลำบากขึ้น การเข้าโค้งปกติจะเข้ายากขึ้นนิดๆ และถ้าเกิดกรณีฉุกเฉินต้องหักหลบเปลี่ยนรเลน จะทำให้หักหลบได้ยากขึ้น และใช้ระยะในการเลี่้ยวมากขึ้นด้วย ผมเข้าใจถูกไหมครับ

แล้วเรื่องความปลอดภัยอย่างอื่น เช่น ขับเข้าโค้งด้วยความเร็ว ซึ่งแรงบิดจะไมาม่กนัก ในทางเปียก หรือเหยียบน้ำ เหยียบฝุ่น เหยียบหิน ทราย LSD มันสามารถช่วยให้เราเซฟได้มากขึ้น สักนิดไหมครับ ขอบคุณมากครับ
เคยใช้ lsd กับรถขับหน้าคันนึง ขับหลังคันนึง .. มันแค่รู้สึกฝืนๆนิดนึง ไม่ถึงขนาดรู้สึกว่าจะทำให้การหักหลบช่วงฉุกเฉินยากขึ้นขนาดนั้นนะครับ

ส่วนเรื่องความปลอดภัย .. พอดีขับไม่โหด เลยไม่เคยเจอชัดๆ อย่างเดียวที่ชัดคือเวลากระแทกคันเร่งตอนพื้นลื่นและพวงมาลัยไม่ตรง มันจะช่วยดึงให้รถไปตรงๆตามล้อขับเคลื่อนครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 13:27:09 »
เคยใช้ lsd กับรถขับหน้าคันนึง ขับหลังคันนึง .. มันแค่รู้สึกฝืนๆนิดนึง ไม่ถึงขนาดรู้สึกว่าจะทำให้การหักหลบช่วงฉุกเฉินยากขึ้นขนาดนั้นนะครับ

ส่วนเรื่องความปลอดภัย .. พอดีขับไม่โหด เลยไม่เคยเจอชัดๆ อย่างเดียวที่ชัดคือเวลากระแทกคันเร่งตอนพื้นลื่นและพวงมาลัยไม่ตรง มันจะช่วยดึงให้รถไปตรงๆตามล้อขับเคลื่อนครับ

สำหรับคุณ Turin แนะนำให้ผมใส่ หรือไม่ใส่มากกว่ากันครับ จริงๆผมก็ไม่ได้ขับโหดร้าย แค่ขับเร็ว เร่งแซงปรู๊ดปร๊าดเท่านั้นเองครับ ไมได้เอาไปแข่งกับใครครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 13:40:26 »
มาแปะอ่านความรู้ ขอบคุณครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 15:44:17 »

สำหรับคุณ Turin แนะนำให้ผมใส่ หรือไม่ใส่มากกว่ากันครับ จริงๆผมก็ไม่ได้ขับโหดร้าย แค่ขับเร็ว เร่งแซงปรู๊ดปร๊าดเท่านั้นเองครับ ไมได้เอาไปแข่งกับใครครับ
ตอบยากครับ (ผมประสบการณ์น้อย)

ตอนใช้กับคันขับหน้า ... มันติดมากับรถที่ซื้อมา เลยบอกไม่ได้ว่าก่อน/หลังใส่เป็นอย่างไรครับ ... และรถคันนั้นก็มี torque steer เยอะ + เวลาเดินคันเร่งในโค้งมันชอบดึงออก ซึ่งผมไม่ชอบเลยและไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับการที่มี lsd หรือไม่

ส่วนคันขับหลัง ผมเปลี่ยนเฟืองท้ายที่มี lsd มาแทนของเดิม และชอบที่มันช่วยดันรถออกจากโค้งเวลากระแทกคันเร่ง แทนที่จะท้ายออก

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 16:59:14 »
ถ้าขับปกติทั่วไปรถที่มี LSD กับ ไม่มี LSD แทบรู้สึกไม่แตกต่างกันเลยครับ แต่ถ้าไปลองพวก gymkhana หรือแทร็กเดย์จะรู้สึกแตกต่างทันที
ส่วนตัวผมเคยมีรถมินิรุ่นเดียวกันสองคัน คันแรกมี LSD ติดมาด้วยส่วนอีกคันไม่มี ขับทั่วไปใช้ความเร็วไม่รู้สึกต่างครับ แต่เวลาไปเล่นโค้งแบบกดคันเร่งเต็มๆตอนออกจากโค้งแล้วรถมี LSD บังคับไลน์และส่งกำลังลงพื้นได้ดีกว่ามาก
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 23:02:58 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆคร้าบ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะมากๆเลย

สรุปว่า ถ้าขับใช้งานบ้านๆ ใส่ไปก็ไม่ได้ประโยชน์ ต้องใส่เพื่อเล่นโค้ง หรือออกตัวแรงๆ แบบลงแทรค หรือขับเล่นในสนามเท่านั้น ขอบพระคุณอีกครั้งครับ