ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้าครับพี่น้อง!เจ้านายให้ช่วยเลือกรถให้ลูกชายวงเงินไม่เกิน10ล้านครับ  (อ่าน 21840 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
ยากยิ่งกว่าซื้อ วิออส J หรือ E อีกนะเนี่ย
จริงด้วย! สงสัยเพราะตัวเลือกเยอะเกินไป55 ;D

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
ส่วนตัวผมนะผมว่าขับแค่ IS250 320D แค่นี้ก็พอแล้ว รถคันสิบล้าน มีแค่คันใหญ่ๆ ขับในเมืองลำบากทั้งนั้น

ออฟไลน์ aleandro

• Newbie
  • *
Audi A5 Coupe หรือ Sportback ไปเลยครับ

ไม่ถึง 5 ล้าน นั่งได้มากกว่า 2 คนด้วยครับ อิอิ

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ถามท่านเจ้าของกระทู้ครับ เราจะได้ตีโจทย์แตกง่ายขึ้น ขอ background คนขับครับ
1. อายุ > image ของ brand รถ ต่อคนขับ
ตอบ ลูกอายุ19 ไม่เคยมีรถคันนี้คันแรก(ปกติแม่ไปรับไปส่งตลอด)
2. ประวัติการศึกษา > เรียนในเรียนนอก มีผลไปถึงความชอบที่อาจต่างกัน
ตอบ เรียนม.ศรีปทุม
3. สังคม > เช่นสังคมเพื่อนกับการยอมรับเช่น สมมติถอย Jaguar มา เพื่อนทัก เฮ้ขับรถพ่อมาเหรอว้าาา etc... ตอบโจทย์ไม่ตรงเจ้าของกระทู้ผู้เสนอ idea เดี๋ยวจะเศร้า
ตอบ สังคมอะไรช่างมัน(นายตอบมางี้)ขอให้มันดูแลตัวเองได้และนี่คือสิ่งสุดท้ายที่จะซื้อให้ลูก ตอนแรกจะให้บ้านมันแต่มันดันจะเอารถ ขี้เกียจทะเลาะกะมันเลยจะซื้อให้มันตัดปัญหาวุ่นวาย
4. นิสัยการขับขี่ > ซิ่งไม่ซิ่ง หรือว่าแค่อยากได้งามๆ แต่ไม่จำเป็นต้องเครื่องแรงๆ ให้โดนภาษีบานเล่นๆ เช่น วันๆขับอยู่แค่สุขุมวิท
ตอบ เอาแค่ให้มันใช้ได้และนายใช้ได้เผื่อวันหนึ่งอาจแลกเปลี่ยนรถกับลูก ผลัดกับขับ
5. ความชอบส่วนตัว (ที่เห็นๆคือ Ferrari California ) มีอย่างอื่นเสริมหรือป่าวครับคุณเจ้าของกระทู้ เราจะได้ช่วยๆกันคิด
ตอบ (นายพูดว่างี้ครับ)ลูกมันชอบสาว สงสัยมันกะเอาไปอวดสาว มันกะเอาไอ้รถแบนๆเตี้ยๆดูแล้วนั่งไม่สบาย อึดอัดเผื่อวันใหนกูครับกูไม่กลายเป็นเด็กแว้นเลยเหรอใง เอาแบบพ่อกับลูกไปเที่ยวกันได้แบบสบายๆ
6. พ่อผู้มีงบประมาณใช้รถอะไรอยู่ครับ
ตอบ นายจะขับรถคันนี้ด้วย(อายุ55) คันปัจจุบันที่นายใช้ซีรี่7 730liปี 2008 ภรรยาเสีย ขี้เกียจไปรับส่งลูกเลยจะออกรถให้ขับไปมหาลัยเอง

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
lexus gs300

ครับ

น่าอิจฉานะครับ

ดูแต่พ่อผมสิออกมอไซค์มาให้ คันเล็กนิดเดียวเอง อิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2010, 17:07:39 โดย mann »
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ BigBlahBlah

X6 ดีเซลครับ อันนี้ผมว่าคุณพ่ออาจจะชอบ

M6 ราคา 9 ล้านนิดๆ มือสอง แต่ผมไม่มั่นใจ ถ้าน้องเค้าเอ่ยปากขอรถระดับนั้น คงไม่คิดจะเล่นมือสองแน่ๆ

เร็วๆนี้ในงาน SuperCar ที่ Impact Porche ราคาดีเลยครับไปเลือกเลย

โทษนะครับลูกชายเจ้านายอายุเท่าไหร่ พร้อมที่จะขับรถระดับนี้แล้วใช่ไหม

ผมบอกตรงๆ รถระดับนี้ ถึงระบบป้องกันจะเซฟแค่ไหน ถ้าขาดสติก็เหมือนซื้อโลงราคาแพง

ผมขอออกความคิดเห็นนะ งบ 10 ล้านเนี่ย ให้ลูกเจ้านายเอาเงินไปหาซื้อรถเองเลยครับ บอกเค้าว่างบที่ให้ รวมค่าภาษี ค่าทะเบียน ค่าประกันชั้น 1 ฯลฯ ให้เค้าเดินเรื่องเองครับ

เค้าจะได้รู้ว่ารถคันๆนึงเนี่ย มันไม่ได้หมดแค่ราคาหน้าร้าน จะขับรถราคาระดับนี้ก็ต้องมีความผิดชอบสูงขึ้นด้วย

edit เพิ่ม เพิ่งอ่านกระทู้บนๆ

ผมไม่ใคร่แนะนำให้ซื้อเลยครับ อายุ 19 เนี่ย พึ่งมหาลัยปี 1 ,2 ยังคะนองอยู่ อีกอย่างไม่เคยขับรถมาก่อน จะขับระดับนั้นจะเอาอยู่หรือครับ

ตอนผมอยู่มหาลัย ผมขอแค่มอเตอร์ไซค์ก็พอ แต่ทางบ้านให้ซื้อ Captiva ให้ ซึ่งไม่ตรงจุดประสงค์เท่าไร่ เพราะจากหอพักไปเรียน มันไม่สะดวกขับรถครับ

แต่ก็พอเข้าใจว่า พ่อแม่น้องเค้ารักลูกมากๆ และคงไม่อยากให้ขับมอเตอร์ไซค์แน่ๆ แต่งบขนาดนี้จะว่าเยอะเกินไปก็คงได้ ผมอยากให้เค้าเริ่มหัดขับรถทีละขั้นไป

อายุเท่านี้ผมกลัวแทนจริงๆ ถ้าให้รถแรงๆเลย โดยที่ไม่เคยขับรถมาก่อนเนี่ย

ส่วนตัวผมเสนอ X6 ดีเซล นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2010, 17:12:25 โดย BigBlahBlah »
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ ++LuCaS++

• Newbie
  • *
series 5 f10 ไปเลยตัวประกอบนอก ไม่ก็ e 350 coupe  :o

ออฟไลน์ BigBlahBlah

series 5 f10 ไปเลยตัวประกอบนอก ไม่ก็ e 350 coupe  :o

อ่ะ ลืมไปได้ไง +1

โดยเฉพาะ 530d
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ phat

• Newbie
  • *
ถามท่านเจ้าของกระทู้ครับ เราจะได้ตีโจทย์แตกง่ายขึ้น ขอ background คนขับครับ
1. อายุ > image ของ brand รถ ต่อคนขับ
ตอบ ลูกอายุ19 ไม่เคยมีรถคันนี้คันแรก(ปกติแม่ไปรับไปส่งตลอด)
2. ประวัติการศึกษา > เรียนในเรียนนอก มีผลไปถึงความชอบที่อาจต่างกัน
3. สังคม > เช่นสังคมเพื่อนกับการยอมรับเช่น สมมติถอย Jaguar มา เพื่อนทัก เฮ้ขับรถพ่อมาเหรอว้าาา etc... ตอบโจทย์ไม่ตรงเจ้าของกระทู้ผู้เสนอ idea เดี๋ยวจะเศร้า
ตอบ สังคมอะไรช่างมัน(นายตอบมางี้)ขอให้มันดูแลตัวเองได้และนี่คือสิ่งสุดท้ายที่จะซื้อให้ลูก ตอนแรกจะให้บ้านมันแต่มันดันจะเอารถ ขี้เกียจทะเลาะกะมันเลยจะซื้อให้มันตัดปัญหาวุ่นวาย
4. นิสัยการขับขี่ > ซิ่งไม่ซิ่ง หรือว่าแค่อยากได้งามๆ แต่ไม่จำเป็นต้องเครื่องแรงๆ ให้โดนภาษีบานเล่นๆ เช่น วันๆขับอยู่แค่สุขุมวิท
ตอบ เอาแค่ให้มันใช้ได้และนายใช้ได้เผื่อวันหนึ่งอาจแลกเปลี่ยนรถกับลูก ผลัดกับขับ
5. ความชอบส่วนตัว (ที่เห็นๆคือ Ferrari California ) มีอย่างอื่นเสริมหรือป่าวครับคุณเจ้าของกระทู้ เราจะได้ช่วยๆกันคิด
ตอบ (นายพูดว่างี้ครับ)ลูกมันชอบสาว สงสัยมันกะเอาไปอวดสาว มันกะเอาไอ้รถแบนๆเตี้ยๆดูแล้วนั่งไม่สบาย อึดอัดเผื่อวันใหนกูครับกูไม่กลายเป็นเด็กแว้นเลยเหรอใง เอาแบบพ่อกับลูกไปเที่ยวกันได้แบบสบายๆ
6. พ่อผู้มีงบประมาณใช้รถอะไรอยู่ครับ
ตอบ นายจะขับรถคันนี้ด้วย(อายุ55) คันปัจจุบันที่นายใช้ซีรี่7 730liปี 2008 ภรรยาเสีย ขี้เกียจไปรับส่งลูกเลยจะออกรถให้ขับไปมหาลัยเอง

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่ตอบนะครับ ความเห็นของผมมีดังนี้ครับ

เนื่องจากคุณพ่อวัย 55 ปี จะให้ลูก 19 ปี เพิ่งเข้ามหาลัย ขับรถไปเรียนเองโดยที่ปรกติแล้วคุณแม่ไปส่ง แต่มีเหตุต้องจากไป
ทำให้เด็กต้องไปเรียนด้วยตัวเอง โดยที่คุณพ่ออาจจะสลับกันขับกับลูกบ้างเป็นบางเวลา

โดยธรรมชาติแล้วเด็กวัยนี้ซึ่งยังไม่ทำงานมักจะไม่เห็นค่าของเงินเท่าไร และเพื่อเป็นการให้เด็กเริ่มรู้จักโลกให้มากขึ้น
สิ่งที่ผมแนะนำคือห้ามซื้อรถยุโรปให้ขับ (ผมหมายถึงไอ้พวกรถที่ท่านต้องเสียภาษีเพิ่มถึง 200% up) โดยที่ quality ของรถดีขึ้นมา 10-30% แต่ image เพิ่มขึ้นเป็นกอง
ถึงผมเป็นพ่อคนขับ 7 series เป็นเจ้าของกิจการ มี profit ต่อปี 7-10 หลัก ผมก็ต้องตัดใจไม่ซื้อรถแพงๆให้มัน
เพราะมันจะมีผลกับตัวของเด็กเองคือ
1. รถแพงๆ ดึงคนรอบตัวเข้ามาจะรวยหรือจนไม่รู้แต่ส่วนใหญ่ ให้คำนิยามว่า เกาะแดก สิ่งที่เค้าได้ก็คือสังคมดีๆแบบจอมปลอม แถมยังเป็นช่วงเรียนมหาลัยด้วย
2. บุตรของท่านอาจเกิดอาการเบ่ง มาแนวๆ กูรวย บ้านกูรวย ใครจะทำไมแสรดดด และแล้วก็จะคิดไม่ค่อยเป็นครับ อาจแก้ได้แต่แก้นานครับ
3. ผมไม่อยากให้ผู้ปกครองเลี้ยงลูกด้วยเงินครับ ถ้าซื้อแพงๆให้มันคิดเองไม่ได้แน่นอน อาจจะเก็บ 1 ล้านไว้ซื้อให้ตอนนี้ ส่วนที่เหลือ ซื้อให้เป็นรางวัลตอนเด็กทำผลงานดีๆให้พ่อได้เห็นดีกว่า เช่นคุมกิจการที่บ้านต่อได้แล้วบางส่วน เป็นต้น
4. คุณพ่ออาจขับสลับกันใช้กับลูกบ้าง ก็คงไม่เลวครับถ้าคุณพ่อจะแกล้งจน กลายเป็นคนธรรมดาครับ ผมว่าก็ให้อีกอารมณ์ดีเหมือนกัน

สรุปครับ

รถ C-segment ที่ไม่ใช่ imported car คือคำตอบในความเห็นของผมครับ (ไม่ใช่ c-class นะครับ อิอิ)
และเลือกรุ่น top ของรุ่นที่เครื่องยนต์ต่ำที่สุดให้ใช้ครับ เพื่อป้องกันโรคซิ่ง ซึ่งเกิดในวัยรุ่นครับ

สำหรับลูกผู้โชคดี ผมขอฟันธงครับ

honda Civic เครื่อง 1.8E (SRS) navi ราคา 969,000 บาท  < รถตลาดคันไม่ใหญ่เพื่อการเติบโตอย่างมีคุณค่า (อยากได้ Ferrari ทำงานแทนพ่อได้ก็เอาไป พ่อไม่ได้ขี้เหนียวแต่อยากสอนลูกให้รู้จักโลก)

จริงๆค่ายรถก็ไม่ fix นะครับ
จะ Alits ก็เดี๋ยวหาว่าซื้อ taxi ให้ลูกขับ คนทั่วไปมักไม่ชอบ
จะเป็น optra ก็เก่าไป ของใหม่จะมาแล้ว
mazda 3 ก็จะเปลี่ยน model แล้ว แต่ก็เป็นรถที่ดีอีกคันหนึ่ง
focus เป็น ตัวเลือกที่ส่วนตัวผมชอบเพราะจากที่เห็นๆมา คือเป็น C-segment ที่แข็งแรงดีครับ แต่ติดที่ศูนย์บริการ

เอาเป็นว่าแล้วแต่เจ้านายละกันแต่อย่าซื้อรถแพงๆละกัน

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ หากกระทบใครก็ขอบอกเลยว่าไม่ตั้งใจ นะคร้าบบ  :P

"Give a man a fish, he?ll eat for a day Teach a man to fish, he?ll eat for a lifetime"

ออฟไลน์ prai

CLS, Maserati Quattraporte
ประมาณนี้ก็พอครับ ได้หรูได้แรง

ออฟไลน์ Nut_K

preme123

• บุคคลทั่วไป
911 ครับ  ;D  หรือว่า audi R8 หรือว่า Lotus Evora หรือว่า M6 หรือว่า SLR ดีครับ  ;D

ออฟไลน์ Ishida

ผมรักญี่ปุ่น
Mitsubishi Lancer Evolution X MR
Subaru Impreza WRX STI         << ได้เปรียบเพราะมีศูนย์เป็นทางการ
Subaru Legacy 2.5GT               << ศูนย์น่าจะดูแลให้ถ้าสั่งจาก Motor Image
Toyota Prius ไปเลย (เรารักโลก)

ถ้ารักเยอร์มัน
Audi A4 3.2 Quattro
Peugeot 308 Turbo << มั่นใจช่วงล่างยี่ห้อนี้
Peueot 407 Coupe ที่กำลังจะตกรุ่น << ช่วงล่างมั่นใจ ขนาดรถใหญ่ดีด้วย ติดใจช่วงล่างจาก 406
Volkswagen Golf GTi

นอกนั้นก็ไม่ค่อยจะแนะนำแล้ว เก็บตังไว้กินขนมดีกว่า 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2010, 01:48:14 โดย Ishida »
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ udis

FQ400

4 ประตู
นั่งข้างหลังสบาย แต่หัวใจอาจจะวายไปก่อนได้ ราคาไม่น่าจะเกิน 10 ล้าน (2.75 ล้าน x3 ภาษีนำเข้า)
ใช้เวลาเพียง 3.8 วินาทีในการทำอัตราเร่งจาก 0-100 กิโลเมตร/ชั่วโมง
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2010, 20:55:19 โดย udis »

ออฟไลน์ Ajnonny

• Jr. Member
  • **
เงินเหลือกันจริงๆนะครับ เศรษฐี เมืองไทยเนี่ย
ผมเลือกตามแบรนด์นะครับ
Audi --- TTS , Q7
BMW ---- X6 , M3
MB ---- eCoupe , CLS
Porsche ---- cayman S

ออนไลน์ Puyzabra

ผมว่า Audi TTS กะ Nissan 370Z อย่างที่ข้างบนบอกแรงมากไปมันก้อไม่ดีหรอก เพราะขับรถคันแรก ครั้งจะบอกให้เอาGTR ผมว่ามันก้อแรงเกินไปเยอะคับ

dogclubs

JAGUAR XF  ครับ ชอบมาก
บริจาคคนพิการสัก1แสนครับ  *-*

พ่อทำงานไรหรอครับ ทำไมรวยจังอ่า
ลูกเจ้าของโรงแรม3ดาวยังได้ขับแค่ yaris เอง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่ตอบนะครับ ความเห็นของผมมีดังนี้ครับ

เนื่องจากคุณพ่อวัย 55 ปี จะให้ลูก 19 ปี เพิ่งเข้ามหาลัย ขับรถไปเรียนเองโดยที่ปรกติแล้วคุณแม่ไปส่ง แต่มีเหตุต้องจากไป
ทำให้เด็กต้องไปเรียนด้วยตัวเอง โดยที่คุณพ่ออาจจะสลับกันขับกับลูกบ้างเป็นบางเวลา

โดยธรรมชาติแล้วเด็กวัยนี้ซึ่งยังไม่ทำงานมักจะไม่เห็นค่าของเงินเท่าไร และเพื่อเป็นการให้เด็กเริ่มรู้จักโลกให้มากขึ้น
สิ่งที่ผมแนะนำคือห้ามซื้อรถยุโรปให้ขับ (ผมหมายถึงไอ้พวกรถที่ท่านต้องเสียภาษีเพิ่มถึง 200% up) โดยที่ quality ของรถดีขึ้นมา 10-30% แต่ image เพิ่มขึ้นเป็นกอง
ถึงผมเป็นพ่อคนขับ 7 series เป็นเจ้าของกิจการ มี profit ต่อปี 7-10 หลัก ผมก็ต้องตัดใจไม่ซื้อรถแพงๆให้มัน
เพราะมันจะมีผลกับตัวของเด็กเองคือ
1. รถแพงๆ ดึงคนรอบตัวเข้ามาจะรวยหรือจนไม่รู้แต่ส่วนใหญ่ ให้คำนิยามว่า เกาะแดก สิ่งที่เค้าได้ก็คือสังคมดีๆแบบจอมปลอม แถมยังเป็นช่วงเรียนมหาลัยด้วย
2. บุตรของท่านอาจเกิดอาการเบ่ง มาแนวๆ กูรวย บ้านกูรวย ใครจะทำไมแสรดดด และแล้วก็จะคิดไม่ค่อยเป็นครับ อาจแก้ได้แต่แก้นานครับ
3. ผมไม่อยากให้ผู้ปกครองเลี้ยงลูกด้วยเงินครับ ถ้าซื้อแพงๆให้มันคิดเองไม่ได้แน่นอน อาจจะเก็บ 1 ล้านไว้ซื้อให้ตอนนี้ ส่วนที่เหลือ ซื้อให้เป็นรางวัลตอนเด็กทำผลงานดีๆให้พ่อได้เห็นดีกว่า เช่นคุมกิจการที่บ้านต่อได้แล้วบางส่วน เป็นต้น
4. คุณพ่ออาจขับสลับกันใช้กับลูกบ้าง ก็คงไม่เลวครับถ้าคุณพ่อจะแกล้งจน กลายเป็นคนธรรมดาครับ ผมว่าก็ให้อีกอารมณ์ดีเหมือนกัน

สรุปครับ

รถ C-segment ที่ไม่ใช่ imported car คือคำตอบในความเห็นของผมครับ (ไม่ใช่ c-class นะครับ อิอิ)
และเลือกรุ่น top ของรุ่นที่เครื่องยนต์ต่ำที่สุดให้ใช้ครับ เพื่อป้องกันโรคซิ่ง ซึ่งเกิดในวัยรุ่นครับ

สำหรับลูกผู้โชคดี ผมขอฟันธงครับ

honda Civic เครื่อง 1.8E (SRS) navi ราคา 969,000 บาท  < รถตลาดคันไม่ใหญ่เพื่อการเติบโตอย่างมีคุณค่า (อยากได้ Ferrari ทำงานแทนพ่อได้ก็เอาไป พ่อไม่ได้ขี้เหนียวแต่อยากสอนลูกให้รู้จักโลก)

จะ Alits ก็เดี๋ยวหาว่าซื้อ taxi ให้ลูกขับ คนทั่วไปมักไม่ชอบ
จะเป็น optra ก็เก่าไป ของใหม่จะมาแล้ว
mazda 3 ก็จะเปลี่ยน model แล้ว แต่ก็เป็นรถที่ดีอีกคันหนึ่ง
focus เป็น ตัวเลือกที่ส่วนตัวผมชอบเพราะจากที่เห็นๆมา คือเป็น C-segment ที่แข็งแรงดีครับ แต่ติดที่ศูนย์บริการ

เอาเป็นว่าแล้วแต่เจ้านายละกันแต่อย่าซื้อรถแพงๆละกัน

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ หากกระทบใครก็ขอบอกเลยว่าไม่ตั้งใจ นะคร้าบบ  :P

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ พ่อแม่ไม่ควรรังแกลูก

ออฟไลน์ sincross

• Newbie
  • *
ตามคุณ Gundam126 นะครับ

เพิ่มเติมนิดหน่อย
เพื่อให้ดูดีขึ้นมาหน่อยแนะนำอัพไปเป็นพวก Lancer, Teana, Camry, Accord ดีกว่าครับ
แล้วก็แต่งไปซะก็น่าจะโอแล้ว เงินที่เหลือเอาไปสร้างตัวเองซะ เพราะพ่อบอกว่าจะไม่ให้อะไรอีกแล้ว -*-

methus zaa

ผมว่าteanaก้อโอเค แล้วครับ ที่เหลือเอาไปแต่งรถ วางเครื่องใหม่ แค่นี้ก้อหรูแล้วครับ

ออฟไลน์ #PETH#

รถเมืองไทย แพงจังหน่อ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ oun

รถคันแรกเป็น Ferrari California!!!!!!

OMG!!!

เอารถหรูขับง่ายคล่องตัวไปก่อนดีไหมหว่า คล่องแล้วค่อยเปลี่ยน
รถซูเปอร์คาร์ขนาดนั้น คนขับรถบ้านๆมาเป็นสิบปี ให้ขับครั้งแรกยังถือว่ายากเลยครับ

แนะนำ Benz, Audi, BMW

ระดับเล็กสุดก็ A4, A5, Series3, C-Class แต่ขอเป็นตัวแรงๆหน่อยก็ยังได้

พอคล่องปุ๊บเปลี่ยนรถใหม่ยังได้ เรื่องเงินคงไม่ใช่ปัญหา
แต่ถ้าเอาจริงๆ ผมอยากได้ Audi R8 อ่ะ เห็นมีขายอยู่9ล้าน รองมาก็ Cayman

Chariot

คอนเซปท์รถที่ผมหาให้ เพิ่มเติมจากความต้องการของคุณคือ

- ต้องประหยัดค่าใช้จ่าย
  ประหยัดทั้งค่าน้ำมัน และค่าดูแลรักษา ให้น้องเขาดูแลรถได้เองบ้าง

- ต้องใช้สอยสะดวก
  ประเภทรถเตี้ยติดหัว หรือแคบขดเข่า ก็ไม่ไหว

- ต้องเป็นรถที่ปลอดภัย
  มีทั้งระบบ active & passive safety และรถไม่กระป๋องเกินไป

ดังนี้ รถที่เข้าข่ายดังกล่าว เป็นรถทรงสูง ชูเป็นจุดเด่นด้านทัศนวิสัยการขับที่ดี และนั่งสบายกว่าซีดาน ใช้ได้ทั้งพ่อทั้งลูก

Volvo XC60 รถทรงสูง ปลอดภัยสูง อเนกประสงค์
Lexus RX450h รถทรงสูง เน้นประหยัดด้วยไฮบริด ปลอดภัยสูสีกับวอลโว่ ประโยชน์ใช้สอยเยอะ เชียร์ตัวนี้มากกว่า

ถ้าชอบรถเก๋งก็แนะนำ
Honda Accord 3.5 Modulo หน้าตาวัยรุ่นและมีระบบความปลอดภัยดีกว่าคัมรี แอร์แบ็ก 6 ลูก กับเรี่ยวแรงที่มีเหลือแหล่สำหรับการขับไปมหาลัย
Subaru Imprezza WRX เครื่องแรง ทรงไม่ซ้ำใคร คุณพ่อขึ้นไปขับอาจจะกระชากวัยไปนิด

นอกจากนี้ก็จนปัญญาจะแนะนำครับ ปัญหาคนรวย ช่วยได้เท่านี้จริงๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เอาล่ะ ถ้ามองในมุมผม ขอแยกความคิดเห็นออกเป็นสองส่วนนะครับ

ส่วนแรก ขอพูดถึงเรื่องคุณสมบัติของรถที่ควรใช้
1. ผมคิดว่าควรหลีกเลี่ยงรถที่มีแรงม้าแรงบิดเหนือกว่าปกติมากๆ เช่น Supercar 400 แรงม้า อันนี้ผมมองว่ามันมากเกินไปสำหรับเด็กอายุ 19 ซึ่งถึงแม้ว่าจะขับรถเก่งกว่าผม แต่ความที่อยากได้ California บ่งบอกอยู่ว่าถ้าไม่ใช่ว่าชอบแค่สวย ก็คงจะชอบรถที่แรงม้ามากๆ สำหรับเท้าที่ยังคะนอง มันจะมีแรงม้าอยู่จุดหนึ่งที่พอดี เลยจุดนี้ไปคือพาไปหาความตายเร็วขึ้น ผมยังไม่สนับสนุนรถแรงม้าสูงหรืออะไรก็ตามที่วิ่งได้ 300 km/h ในจุดนี้ครับ

2. คนเป็นพ่อมีความจำนงค์ว่าในบางครั้งตัวเองก็จะขอเอารถลูกไปใช้เช่นเดียวกัน สามารถสลับกันขับได้ และรถที่พ่อเขาใช้อยู่ในปัจจุบัน ไม่ใช่รถประเภท Hardcore เลยแม้แต่น้อย ดังนั้นรถที่มีโฟกัสไปทางการซิ่งชัดเจนอย่าง Impreza WRX STi หรือ Evolution 10 ก็ไม่น่าผ่านเช่นกัน และรถคันใหม่นี้จะต้องเป็นเกียร์ที่ไม่ต้องเหยียบคลัทช์ เพราะคนมีอายุ ไม่ได้รักคลัทช์หรือ burnout เหมือนวัยพวกเรา

3. คนมีเงินระดับ 10 ล้าน ผมเชื่อได้เลยว่าเขาไม่มานั่งจับรถมือสองแน่ เขาต้องเอารถป้ายแดง และซื้อทีเดียวจบ เขาไม่ใช่คนรักรถ 100% เลือดไม่ได้ไหลเป็นออคเทน เขาไม่ต้องการเสียเวลามานั่งเข้าๆออกๆอู่วางเครื่องถอดเครื่องจูนกล่องแปลงช่วงล่างแน่นอน

4. ผมไม่มีความเห็นว่าจะต้องเป็นรถยุโรปหรือญี่ปุ่นในภาคบังคับ ถ้ารถญี่ปุ่นหมายถึง GT-R แต่รถยุโรปเป็น 523i อย่างนี้รถยุโรปก็ดูมัธยัสถ์กว่าใช่หรือไม่?

5. การเดินรอยตามพ่อ หมายถึงเลือกในสิ่งที่พ่อเลือกหรือมีความคล้ายกันมากเท่าไหร่ ยิ่งจะทำให้พ่อเชื่อใจหรืออนุมัติได้ง่ายกว่าการเอารถที่ดี แต่เป็นรถที่เขาไม่รู้จักไป present

6. คำว่ามีสี่ที่นั่งของผู้ใหญ่ ผมคิดว่าเราคงไม่สามารถเอารถที่มีที่นั่งหลังเล็กๆไปรวมอยู่ด้วยได้ แต่ถ้าจะลองดู ก็ไม่เสียหายอะไร

ส่วนที่สอง รถตัวอย่างที่ผมคิดว่าคุณควรเอาไปรวมใน present มีดังนี้

1. BMW 3-Series Coupe
2. BMW 5-Series F10 ตัวใหม่
3. BMW X5

4. Jaguar XF
5. Lexus IS250
6. Mercedes-Benz E-Class Coupe

ึ7. VW Golf GTi
8. VW Scirocco
9. Volvo S80 2.5FT

ผมคิดแค่ว่า 9 คันนี้ ตัวเลือกควรจะอยู่ในนี้ ซึ่งรถที่เลือกมาทุกคัน ไม่มีคลัทช์ให้เหยียบ เป็นรถที่มีความปลอดภัยในการบังคับควบคุมไว้ใจได้ ไม่ใช่รถที่ขึ้นชื่อด้านการพยศ ในขณะเดียวกันก็สามารถขุนให้กลายเป็นรถเด่นได้เหมือนกัน รถตระกูล BMW นั้นน่าสนที่ทางบ้านเขามีความชินกับ BMW อยู่แล้ว เพียงแต่คนเป็นลูกอาจจะไม่ต้องใช้ความใหญ่โตของ 7-Series ดังนั้นถึงแม้จะเล่น Z4 ซึ่งมีสองที่นั่งไม่ได้ แต่ 335i Coupe ก็เป็นรถที่ใช้ชื่อ BMW เรียกสาวๆได้ มันไม่ใช่รถที่หาพบได้ง่ายๆ สามารถจับมาเสร็จแต่งตัวถังสวยๆอีกหน่อยก็ยังเหลือเงินทอนสำหรับ 10 ล้านนั้น

ส่วน 5-Series กับ X5 ก็เป็นตัวเลือกที่ยังไม่อยากให้มองข้าม เพราะบางครั้งถ้าความเฉี่ยวเรียกสาวไม่ได้ ความป๋าสามารถนำมาใช้แทนได้เช่นกัน รถคันใหญ่กลางๆหรือ SUV ก็ช่วยให้ดูป๋าได้โดยไม่ต้องใช้เงิน 10 ล้านหมด

Jaguar กับ Lexus เป็นตัวเลือกที่หาได้ยากบนท้องถนน ตัวรถมีความเด่นในรูปทรง แต่ IS นั้นเอาความล้ำสมัยแพรวพราวมาขายเด็กได้ ส่วนที่นั่งหลังนั่น..มีไว้แค่ให้ผ่านเงื่อนไขพ่อ นั่งจริงๆมันไม่ได้สบายเท่าไหร่หรอก

Mercedes E-Class Coupe ที่จริงมันเป็นรถที่ดูแก่กว่าใครเพื่อนนะ แต่เป็นรถที่เด็กขับแล้วดูป๋า ดูมีอำนาจวาสนา ส่วนถ้าเอาไปให้พ่อขับ ก็อาจช่วยลดอายุจาก 55 ให้ดูเหลือ 40 ต้นๆได้ ตัวเลือกนี้ผมมองว่ามีรูปทรงที่โดดเด่นจากรถถนนทั่วไปอยู่บ้างโดยเฉพาะ้ด้านข้างของรถ มีการออกแบบมาให้ใช้งานได้สะดวกสบาย เรื่องความปลอดภัยก็มันใจได้ Mercedes นั้นถ้าไม่ใช่พวก V8 บ้าพลัง บาลานซ์ของรถจะค่อนข้างเป็นกลางมาก และยิ่งถ้าไม่ได้ไปปิดระบบช่วยการทรงตัวล่ะก็ คุณต้องขับแบบไร้สติมากเลยถ้าจะทำให้มันหลุดจากไลน์ได้

Golf กับ Scirocco เป็นตัวเลือกที่ด้อยกว่าในด้านความแพงหรือความขลังของแบรนด์ แต่มาดีในแง่ที่ว่าใช้งบในการซื้อไม่มาก แถมการออกแบบที่ประหลาดบวกกับสีสันของตัวรถก็ทำใ้ห้เป็นรถที่ดูเตะตาคนได้ (ผู้บริหารระดับท้อปของแบงก์ผมอายุมากแล้ว รวยด้วย ยังขับ Scirocco โหลดเตี้ย ล้อ 19 คุณคิดว่าไง?) ความแรงของรถ มีมากพอที่จะทำให้เด็กตื่นตระหนก แต่ไม่มากจนถึงระดับอสูรร้าย ระบบ XDS ทำให้การหักเลี้ยวและการบังคับควบคุมเป็นไปอย่างใจคิดจนนึกว่าเห้ย นี่มันขับสี่หรือเปล่า สำหรับเด็กอายุ 19 ที่อยากจะขับ Performance car ถ้าผมเป็นพ่อ ผมจะบอกก่อนว่า มึงเอา Golf GTi ไปขับสักสามปีไม่ให้หลุด ไม่ให้ฟาด ไม่ให้ชน ทำให้ได้ก่อน ถ้ารถที่ทำตามสั่งได้มากขนาด GTi มึงยังเอาไปชนได้ มึงก็อย่าริไปขับอสูรอย่าง GT-R หรือ California อะไรนั่นเลย

Volvo S80 เอามาเผื่อในกรณีที่อยากได้เรื่องความปลอดภัยและรูปทรงที่แอบล้ำสไตล์ Scandinavian แต่ผมคิดว่าบ้านนี้คงไม่เปิดใจรับมากเท่ากับ BMW หรือ Mercedes

- - - - - - - -

รถสิบล้าน แปลว่ารวย มีฐานะ ผมคิดว่าผมคงไม่เสนอรถตลาดให้ถึงแม้ว่าแท้จริงจะเป็นสิ่งที่ถูกต้องตามหลักการใช้เงินให้เป็น แต่ผมว่าผมขอเก็บปรัชญาของผมเอาไว้ทีหลังและพยายามหาตัวเลือกที่ค่อนข้างสมเหตุสมผลให้คุณก่อน เพราะถ้าคุณไม่มีคำตอบให้นายคุณ ผมว่าคุณจะเดือดร้อนเอา ดังนั้นจึงช่วยออกความเห็นไว้ตามนี้ ซึ่งมันก็ได้ออกมา 9 คันตามที่ได้ว่าไปข้างต้นครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน

สรุปครับ

ผมเห็นด้วยตามนั้นครับ

เป็นผมเจอโจทย์ของเจ้าของกระทู้ ยังอึ้งจนถึงวันนี้

-*-

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ gundam126

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความเห็นมา ขอขอบคุณท่านผู้การCommander Cheng  ที่เสนอแนะให้ได้ใกล้เคียงกับความต้องการของข้าพเจ้ามากเพราะข้าพเจ้าคิดว่าจะขอเอาตัวเลือกที่เสนอไปสนองต่อmy boss โดยหากไม่เป็นการรบกวนคงจะcopyทุกคำพูดของทุกๆท่านที่เสนอแนะมาไปpresentต่อนายอีกที ตามที่ข้าพเจ้าได้ศึกษามาใจจริงเชียร์Volvo S80 2.5FT มากที่สุดเนื่องจากราคาที่ไม่แพงมาก รูปร่างไม่เปรี้ยวเกินไปนักน่าจะชอบทั้งพ่อและลูกรวมถึงเงินที่เหลือน่าจะตอบสนองต่อความต้องการดั้งเดิมของคนเป็นพ่อที่อยากให้ลูกมีบ้านเป็นของตัวเอง ถ้ามีบ้านมีรถมีงานทำก็น่าจะพอแล้ว แต่คำถามต่อไปคือ.....ถ้าเป็นบ้านเอาหมู่บ้านอะไรดีล่ะเนี่ย! เฮ้อเบื่อจริงๆเป็นเลียขา..เอ๊ย เป็นเลขานายเนี่ย หวังว่าปีนี้เงินเดือนคงปรับขึ้นนะ

ออฟไลน์ tokyo

ได้อ่านความเห็นของคนทำงานมีอายุมาเยอะแล้ว
มาอ่านความเห็นของเด็กอายุ17แก่ๆ เกือบ18หน่อยละกัน

เรื่องรถแรง

ถ้าใจชอบนะแบบผมเนี่ยชอบรถมาตั้งแต่เด็ก พวก ดูด อัด ระเบิด คาย ก็ให้พ่ออธิบายให้ฟังตั้งแต่ตอนอยู๋ม.ต้น

รถยนต์แรงๆยังไม่เคยขับ เอามอไซค์มาเทียบก่อนแล้วกัน

คือมอไซคันแรกของบ้านนะ ทีแรกผมอยากได้โซนิค ซึ่งมันมีรถครัชมือ พ่อไม่ยอมเพราะว่าแม่ขี่ไปตลาดไม่ได้ ไปๆมาๆเห็นฟ๊โน่ออกมาใหม่ๆ คนแก่เขาชอบรูปทรงมันแหละ ส่ววนผมก็คิดว่า อย่างน้อยก็ดีกว่าไม่ได้   และก็อยู๋กับมันมาประมานปีกว่า แรกๆก็แอบโมนิดๆหน่อยๆ ไปๆมาๆ ขอพ่อขยับไซค์ลูกสูบ
ซึ่งพ่อก็คงรำคาญเลยบอก อยากทำก็ทำ

ทำมาสักพักมันก็ปัญหานิดหน่อย คือเครื่องร้อนแล้วมันจะเขกวาล์ว
เลยบอกพ่อว่าวาล์วเล็กเกินต้อง ทำวาล์วใหม่ พอถึงตรงนี้ ปุ้ป พ่อไม่ยอมแล้ว พ่อบอกทำมากมันก็จะพังเลยบอก เด๋วไปยืมรถของป้า ที่ไม่ได้ใช้มาให้ขี่

ซึ่งมันก็คือ แดช ครัชมือ นั่นเอง เป็นรถของลูกป้า ตอนนี้เขาโตทำงานขับรถยนต์หมดละ รถมันก็จอดตากฝุ่น เป็นปีๆแล้ว เลยขอยืมมา
พอได้แดชมาปุ้ป ผมแทบไม่จับฟีโน่อีกเลย
เพื่อนหลายคนก็งง มีรถใหม่ๆอายุไม่กี่ปีไม่ขี่ ดันไปขี่รถอายุ 10กวว่าปี

ก็นี่แหละเรื่องรถแรงผมมว่า ถ้าเขาอยากได้รถแรง ซื้อรถแรงระดับนึงให้เลยก็น่าจะดี

ส่วนเรื่องรถยนต์ ผมก็ไม่รูนะว่ารั้วมหาลัยเป็นยังไง ขอพูดถึงรั้วโรงเรียนม.ปลายและกัน
ก็ตอนนี้พ่ออนุญาติให้เอามาสด้า3ไป รร. ได้ ซึ่งวันแรกที่ได้ขับไปที่เรียนพิเศษ
ตอน ขากลับเพื่อนมันก็ขอติดรถมาลงตลาด ทีแรกมันคิดว่าผมขี่มอไซไป พอมันเห็นผมเปิดประตูรถ งงกันยกใหญ่ ผมก็คิดในใจโอ้ว วันนี้กรูหล่ออ 555+

พอตอนม.6ย้ายมาอยู๋อีก รร. นึง ก็เลยได้รู้ว่ามีอีกหลายคนที่เอารถไป รร. ได้หนิว่า แต่ส่วนใหญ่ b seg คิดในใจ รถกุใหญ่กว่าโว้ยย  พอมาวันนึงเจอรุ่นน้องขับแคมรี่ไอบริด อึ้งไปเลย 

สรุปแบบงงๆดีกว่า  ถ้าหลายท่านบอกไม่ควรรังแกลูกซื้อรถให้ลูกแพงเกินไป ใช่มั้ยครับ
และก็เป็นรถที่มีศุนย์บริการ ไม่ไช่รถนำเข้าของพวกเกย
งั้นผมว่าถ้าผมเป็นลูกเศรษฐีคนนั้นคงขอ นี่แหละ subaru imp wrx

edit แก้คำผิด  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2010, 13:13:50 โดย tokyo »
07 mazda 3

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตัวเลือกจาก แพนทั้งหมด ผมเห็นด้วยมากๆครับ

และเสริม Volvo S80 2.5 FT ไปด้วย ช่วงล่างนุ่มๆ รถปลอดภัย ปัญหายังไม่ค่อยจะมี ทุกคนชอบมันแน่ๆ
และราคาแค่ 2.79 ล้านบาท โคตรจะถูกเลย คุณได้หลายสิ่งหลายอย่างจาก Mercedes-Benz E-Class คันละ 4 ล้าน
ในราคา เท่ากับที่คุณ ซื้อ C-Class 1 คัน แถมยังได้ลูกเล่นความปลอดภัย ครบโคตรๆ!

แต่...ถ้าผมจะบอกว่า ให้จบกับ TEANA จะมีใครว่าผมไหมเนี่ย?

และยิ่งถ้าจะบอกว่า หากขับทางไกล บุคลิก การตอบสนองของ TEANA
ใกล้เคียง Mercedes-Benz E-Classs W212 ตัวใหม่มากๆๆๆๆ เลย
จะมีใครเชื่อผมไหม?

นี่พูดจากประสบการณ์ที่อยู่กับ TEANA มา 3 คัน
และ จากประสบการณ์ ที่เอา E300 ตัวใหม่ ขับขึ้นมาจาก กระบี่ มาจนถึงหัวหิน
บนพื้นถนน แบบนั้น โค้งแบบนั้น

เห็นด้วยมากๆเลย ว่าอย่าซื้อรถยุโรป ให้เด็ดขาด
เด็กอายุ 19 เนี่ย วัยคะนองเลยละ ความรับผิดชอบยังไม่มีมากนัก
และยิ่งถ้าคิดจะขับรถไปอวดสาว ผมว่าไม่ไหว
สังคม มหาวิทยาลัย โดยทั่วๆไป ถ้าเจอกลุ่มเพื่อน ที่ดี ก็ดีไปเลย
แต่ถ้ากลุ่มเพื่อนเกาะแดก ก็เกาะแดกไปเลย

TEANA 200 XL Sport Package ภายในสีดำ + Navigation เนี่ยแหละ 1.34 ล้านบาท แล้วจบ!
ลูกขับ ก็ดูดี พ่อขับ ก็ยิ่งเข้าแก๊ป ความปลอดภัย ผมว่าหายห่วง เก็บตังค์ส่วนต่างไว้ทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

ผมไม่อยากให้เด็กคนนี้ ขับรถแรงเกินไป เพราะ พวกขับรถอวดสาวส่วนใหญ่
นิสัยจะคล้ายกันคือ เป็นคนที่ควบคุมอะไรต่อมิอะไรรอบข้างไม่ได้เรื่อง
เอารถแรงๆ ไปขับ มิดขึ้นมา ถ้าไม่ตาย ก็เสียดายรถพัง
วัยยังคะนองแบบนี้ อย่าเอารถแรงๆ หรูๆ ให้ขับมากเลยครับ เสียนิสัยไปหมด
โตขึ้น จะมีนิสัยก้าวร้าว คะนอง หยิ่งผยองขึ้นมา ซึ่งเป็นนิสัยที่ไม่ควรจะมี

ทิ้งท้ายไว้ว่า
อย่าคิดว่ารถญี่ปุ่นสมัยนี้กระจอก..ไปลองดูก่อนเถิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2010, 11:51:25 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
น้อง Tokyo ครับ

ขอรบกวน เขียนคำภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับ ในบอร์ดเรา ถือเรืองนี้กันค่อนข้างมากครับ

พิเศษ ไม่ใช่ พิเสด
รถยนต์ ไม่ใช่ รถยน

เห็น ไม่ใช่ เหน
วาล์ว ไม่ใช่ วาวล์

คำย่อ รร. ไม่ใช่เขียนแค่ รร แล้วเขียนตัวติดกันกับคำอื่นๆ