ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Qashqai เป็นรถที่น่าสนใจไหมครับ  (อ่าน 6427 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arte三六九

• Jr. Member
  • **
Nissan Qashqai เป็นรถที่น่าสนใจไหมครับ
« เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 15:41:04 »
คือ พอดีน้องชายผมทำงานอยู่ที่สิงค์โปร์และสนใจรุ่นนี้ครับ เขาไลน์มาถามถึงความคุ้มค่าแต่ผมไม่มีความรู้เรื่อง เครื่องยนต์/รุ่นของ Nissan เลย ยิ่งรุ่นนี้ไม่มีขายในไทยอีก แล้วสัญญา contract งานของน้องเหลืออีกสองปีผมเลยมองอาจจะยิ่งไม่คุ้มที่จะซื้อ แล้วที่นั่นผมว่าราคาภาษีรถที่นั่นแพงมากๆทั้งยังไม่รวมกับ costs of car ownership ต่างๆอีกยุบยิบ

แล้ว Nissan Qashqai (ไม่รู้ออกเสียงยังไง) ไม่มีวันมาทำการตลาดขายที่ไทยใช่ไหมครับ ได้บอกน้องให้ทำใจไปชอบดูๆรุ่นอื่นแทน แต่ถ้าเขายืนยันจะซื้อ Qashqai เป็นรถที่ดีไหมครับ พี่ๆพอมีข้อมูลไหมครับ
“Das Beste oder Nichts”

• **
Re: Nissan Qashqai เป็นรถที่น่าสนใจไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 15:46:03 »
ภายในสีนํ้าตาล Premium Plum เพิ่มราคา ผมว่าสีสวยดีครับ :-*

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
Re: Nissan Qashqai เป็นรถที่น่าสนใจไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 15:46:42 »
ทำงาน Singapore นอกจากว่าอยากได้รถเฉยๆ มันต้องการใช้รถด้วยหรอครับ เค้าปรับค่าครองชีพ (Certificate of Entitlement) แพงเพราะไม่อยากให้คนใช้รถ

เงินที่เอาซื้อ Qashqai รอกลับมาไทยซื้อรถราคา 4 ล้านบาทดีกว่าครับ ที่ไทยได้ Cayman มือสอง, ที่ Singapore ได้ Qashqai ในงบเท่ากัน

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 16:10:28 »
ใช่ครับ เห็น GST จะขึ้นจาก 7%-9% เร็วๆนี้ ค่าครองชีพสูงมากๆครับ

ป.ล. Slyphy minor change ละหรอครับได้ไฟหน้า/ท้ายใหม่แบบ all new Teana เลยแล้ว Note สีเหลืองสวยดี

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 16:16:15 »
Interior เหมือน X-Trail T32 ตัวปัจจุบันมากๆ (จริงๆ มันก็คือ X-Trail เวอร์ชั่นหดลงไปนิด ปั้นอีกหน่อย)

2.0 เครื่องเดียวกับ X-Trail ไทย คือ MR20DD ตัวนี้ขับดีๆ ก็ประหยัดพอใช้
แต่ก่อนมันจะมีอีกบล็อก 1.2T ใช้ HRA2DDT (1.2 Turbo Direct-Injection)

ตัวนี้จะประหยัดกว่า Combined MPG ได้ราวๆ 50 (21 กม./ลิตร) เรี่ยวแรงใกล้เคียงกัน
แล้วเหมือน Feedback ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เมืองนอกเขาเลยใส่ 1.6 DIG-T (เครื่องเดียวกับพัลซาร์เทอร์โบ) แทน

และถ้าถามผม ผมว่าเก็บตังระดับ 2.5-3 ล้านบาท มาซื้อรถที่ไทยดีกว่าครับ
เพราะราคาขายเท่านั้น ยังไม่รวม COE อีก เข้าใจว่าต้องบวกอีกราวๆ 20,000 SG$ นั่นล่ะ
อย่าง Qashqai 104,000 รวม COE น่าจะมีราวๆ 120,000-125,000 SG$ ได้นะครับ

ถ้าอยากได้จริงๆ ถอยไปพวกซิตี้คาร์ จะประหยัดได้เยอะ โอเคมันก็ไม่คุ้มนั่นแหละ
แต่อย่างน้อยๆ สมมติ Nissan Note 1.2 ราคารวม COE น่าจะเหลือราวๆ 70,000 SG$
เก็บส่วนต่างครึ่งนึงก็เป็นล้านบาท ไว้มาออก X-Trail ที่ไทยได้อีกคันนึง - -'
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 16:24:06 »
เห็นขายดีมากๆ ในยุโรป
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 17:07:37 »
ใครว่ารถเมืองไทยแพง เจอแคชคาย สองล้านห้าที่สิงคโปร์หงายท้องไปเลย

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 17:22:11 »
ใครว่ารถเมืองไทยแพง เจอแคชคาย สองล้านห้าที่สิงคโปร์หงายท้องไปเลย

แต่เงินเดือนเค้าก็สูงไปด้วย แถมมันไม่ได้แพงชะเพราะรถนำเข้า

ที่ไทย เงินเดือนน้อย รถแพง รถนำเข้ายิ่งแพงเข้าไปใหญ่

สำหรับหนุ่มๆที่ฝันอยากขับรถสปอร์ตถูกๆอย่าง 350z, MX-5, BRZ, ถ้าไม่ได้เกิดมารวยก็รอไปอีก10ปีกว่าจะเก็บตังซื้อได้

มือสองก็แพงเข้าไปอีก ที่เมกาทำงาน KFC 6 เดือนก็ซื้อรถสปอร์ตได้แล้ว ส่วนประเทศไทยทำงาน KFC ยังจะเกือบผ่อนมอไซไม่ไหว นี่แหละที่เค้าว่ามันแพงกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2018, 17:24:23 โดย LaFiesta »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 17:22:43 »
เอารถจากไทยไปใช้ กลับมาหาดใหญ่บ่อยๆหน่อย  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 18:13:26 »
ก็เป็น ตัว x-trail  นั่นแหละ  แต่แต่งสไตล์ยุโรป

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 19:05:18 »
หน้าตาขี้เหร่ เหมือนx trail. ใครมองสวยผมก้อไม่ว่าอะไร

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 19:36:06 »
ขอบคุนมากๆครับคุณแมวดราม่า ข้อมูลแน่นมากครับพร้อมการคำนวณ COE คร่าวๆให้🙏🏻

เดี๋ยวก๊อปลิ้งให้น้องอ่านครับและคงเบรคยังไงก็ไม่ให้ซื้อดีกว่า ไม่มีความคุ้มเลยอย่างที่เพื่อนๆว่าครับให้นั่ง MRT ต่อไป

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 20:10:11 »
ก็เป็น ตัว x-trail  นั่นแหละ  แต่แต่งสไตล์ยุโรป

ใช่ครับ มันคือ X-trail เวอร์ชั่นที่ฐานล้อสั้น  ขายดีมากๆในยุโรป
คุณคิดว่า X-trai เป็นอย่างไร  Qashqai ก็เป็นแบบนั้น
แต่อยู่ที่ว่ารถประกอบที่ไหน  เสป็คอาจต่างกัน

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• Full Member
  • '19 320d GT / '24 C40
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 20:38:30 »
ใช้ xtrail อยู่ครับ ระบบน่าจะคล้ายๆกันแค่สั้นกว่า

รถใช้ดีไม่มีปัญหาครับ ความสวยงามนานาจิตตังครับ.

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 22:20:30 »
แค่ชื่อรุ่นก็สตั้นไป 10 วิแล้วครับ 555+ หาในเน็ตเขาบอกว่าออกเสียงเหมือน Cash-Kai
ที่จริงการตั้งชื่อรุ่นควรจะง่ายต่อการจดจำให้ติดตลาด ลูกค้าจะได้คุยกับเซลล์ได้ง่ายๆ เช่น Juke Kicks

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 22:28:02 »
แค่ชื่อรุ่นก็สตั้นไป 10 วิแล้วครับ 555+ หาในเน็ตเขาบอกว่าออกเสียงเหมือน Cash-Kai
ที่จริงการตั้งชื่อรุ่นควรจะง่ายต่อการจดจำให้ติดตลาด ลูกค้าจะได้คุยกับเซลล์ได้ง่ายๆ เช่น Juke Kicks

ผมหลงอ่าน ควอนชิ อยู่หลายปีเลย ;D ;D

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 09:23:11 »
อ่านว่า แคช-ไค ครับ
ผมเห็น Shenyang บ่อยมาก พอๆกับ X-Trail เลย

ซี้อดีไหม ต้องถามว่าน้องอยู่แถวไหนครับ
ถ้าทั้งบ้านและที่ทำงานอยู๋ใกล้รถไฟฟ้ามากก็ไม่ต้องซี้อ ตัดภาระไปได้เยอะ เพราะต้องจ่ายค่าจอดอีก

-----------------------------------------

แต่ถ้าได้เมียที่นั้น ก็ต้องซี้อละครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 10:00:24 »
ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ เลี่ยงการใช้รถที่สิงคโปรดีกว่าครับ คชจ สูงมาก

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 14:50:18 »
ไม่พูดถึงตัวรถนะครับ ถ้าที่ทำงานไม่ได้อยู่ในเขตเมือง แล้ววิ่ง highway ตลอด มีรถมันประหยัดเวลาการเดินทางไปได้เยอะมาก เช่น จากที่พัก นั่ง mrt ไปทำงาน 1 ชั่วโมง ถ้าขับรถจะเหลือ 15-20 นาที และวันหยุดสามารถไปเที่ยวสถานที่ชิวๆ ได้ตามใจตัวเอง ถนนหนทางดี คนขับรถมีมารยาท เคารพกฎจราจร ถนนสวยมีต้นไม้ให้มองเพลินๆ ตลอดทาง

ข้อเสีย ถ้าทำงานในเขตเมือง โดนค่า ERP ช่วง rush hour ทั้งเช้าทั้งเย็น อ๊วกแตกแน่ๆ ครับ ไม่รวมค่าที่จอดรถเวลาไปห้างที่ส่วนมากจะเสียอยู่ราวๆ 50-100 บาท/2 ชม การจะขับรถไปหาของกินนั้นแสนลำบาก เพราะที่จอดรถมีจำกัด เช่น จะไปกิน Song Fa ที่ Clarke Quay ที่จอดรถมีน้อยมาก ถ้าไปถึงแล้วไม่มีที่จอดอาจจะอดกิน ส่วนค่าจอดต้องโหลด App Parking มา เพื่อจ่ายเงิน online ผ่าน App และถ้าเราจองไว้แค่ 1 ชม ก็ต้องคอยดูนะครับว่าจะเกินหรือยัง ถ้าจะเกินก็ต้องกดต่ออายุ หรือรีบเอารถออก ไม่งั้นเจอค่าปรับสนุกเลย
ค่าน้ำมันอีก ลิตรนึงเกือบ 50 บาท หรือถ้าเติมตัว premium ก็ประมาณ 55 บาท/ลิตร ถ้ารถกินน้ำมัน 10 กิโลลิตร เท่ากับเสียเงินค่าเดินทางกิโลละ 5 บาท อ่อเกือบลืมค่าเช่าที่จอดรถรายเดือนอีกนะครับ

ปัจจุบัน COE ลงมาเยอะมาก เกือบ 50% นับจากปี 2012 เนื่องจากคนหามาใช้ grab กันแพร่หลาย มันช่วยประหยัดค่ารถ ประหยัดค่าจอดรถ และไม่ต้องวนหาที่จอดรถให้เหนื่อย ที่สำคัญคือมันไปถึงทุกที่ ทุกวันนี้ประเทศนี้เลยจะมีรถแนว city car เยอะมาก เช่น Honda Jazz, toyota sienta, econcar จากเมื่อก่อนจะมีแต่ Benz BM Audi Lexus  ผมแนะนำถ้าเงินเดือนไม่ถึง SGD 10,000 ไม่ควรมีรถเลยครับ ชีวิตมันลำบาก เรียก grab เอาดีกว่า สบายใจจ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 18:44:40 »
ผมว่ารถรุ่นนี้สวยลงตัว ขนาดกำลังดีไม่ยาวเกินไป ใช้ในเมืองสะดวก ยังอยากให้นิสสันนำมาประกอบขายที่ประเทศไทยเลยครับ  สู้ HR-V กับ C-HR ได้สบาย 

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 20:13:09 »
เห็นเบาะแล้วนึกว่าเรโนลต์