ผู้เขียน หัวข้อ: โช้คอัพ Monroe OE Spectrum Vs. โช้ค Sachs Super Touring  (อ่าน 12433 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
โช้คอัพ Monroe OE Spectrum Vs. โช้ค Sachs Super Touring
« เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 19:46:18 »
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City ZX อายุ 11 ปี ไม่ได้ติดแก๊ส
ไมล์ประมาณ 95,000 กม.

ปัจจุบันใช้โช้ค Monroe Reflex Black+สปริงโหลด Tanabe NF210

อยากจะเปลี่ยนโช้คใหม่+สปริงเดิมโรงงาน

สนใจโช้คอัพ 2 ยี่ห้อ

1. โช้คอัพ Monroe รุ่น OE Spectrum ประมาณ 9,000 บาท

2. โช้ค Sachs รุ่น Super Touring ประมาณ 7,000 บาท

อยากสอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

1. ประสิทธิภาพระหว่างโช้คอัพ 2 ยี่ห้อนี้ เช่น ความนุ่ม - อยากให้นุ่มใกล้เคียงโช้คติดรถ, ความหนึบ

2. ความทนทาน

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: โช้คอัพ Monroe OE Spectrum Vs. โช้ค Sachs Super Touring
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 04:48:57 »
OE Spectrum มันเพิ่งมาใหม่ครับ คิดว่าคงยังมีคนใช้น้อย รุ่นนี้จะอัพเกรดขึ้นมาจาก Reflex อีกนิดตรงที่วาล์วแปรผันจากฝั่งเดียวเพิ่มเป็นสองฝั่งครับ เคยแชทคุยกับร้านอยู่แต่ผมเปลี่ยนโทรศัพท์ใหม่ Chat Log ในไลน์หายหมดเลยครับ ><"
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Re: โช้คอัพ Monroe OE Spectrum Vs. โช้ค Sachs Super Touring
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 07:32:35 »
ส่วนตัวผมใช้ซาร์คกับรถ bmw e46 นะครับ ฟิลลิ่งเดิมๆ แต่ทนทานดีครับ วิ่งมา 100,000 โลแล้วยังปกติ
Monroe เคยลองไม่เคยใช้ตัวพื้นฐานได้ฟิลลิ่งเดิมๆเช่นกัน เรื่องความทนทานไม่รู้เพราะกับรถคันที่ไปลอง มอนโร สุดท้าย ไปจบที่ Tein
ส่วนตัว คู่นี้ เชียร์ ซาร์ค ครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 11:07:04 »
เคยใช้ sachs ในรถคันเก่า ฟิลลิ่ง แน่นๆดี เกาะถนนดี ที่สำคัญทนมาก ทนกว่าพวก กาเบรียล / คายาบ้า อีกครับ รถคันนั้น ลองมาหลายยี่ห้อ จบที่ sachs อยู่ได้ยาวสุด

มอนโร สมัยก่อน ขึ้นชื่อเรื่องรั่วเก่ง ตอนนี้ไม่รู้แฮะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 11:56:30 »
--คุณ mrpich ครับ

Sachs ที่เคยใช้กับ E46 คือรุ่น Super Touring หรือเปล่าครับ

และ Monroe ที่เคยใช้คือรุ่นไหนครับ ขอบคุณครับ

--คุณ Tien.W ครับ

เคยใช้ Sachs รุ่นอะไร และใช้กับรถอะไรครับ

และถ้าเทียบ Sachs Super Touring กับ BilStein
พอจะเทียบกันได้ไหมครับ ในแง่ประสิทธิภาพ+ความทนทาน

(ผม "เดา" ว่า Sachs Super Touring น่าจะประมาณ BilStein B4)

ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 16:24:11 »
เป็นผมไป sachs ครับ monroe ผมพังทุกตัวเลย ไม่ทน
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 16:09:31 »
Monroe OE Spec
ใช้กับ Lancer EX วิ่งมาร่วมๆ 40,000 ++ วิ่งทั้งขึ้นดอยลงดอยมาหมดแล้ว ยังแน่นหนึบดีไม่มีปัญหาครับ
กระชับและขับสนุกกว่าโช๊คเดิมพอสมควร
ใช้งานประจำวันทางห่วยๆในกทม. ก็ซับแรงสะเทือนได้ดี
ในราคาที่ไม่แรงเท่า new sr
โดยส่วนตัวผมว่าคุ้มสำหรับโช๊คอัพแอบซิ่งครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 20:44:31 »
---คุณ zorara ครับ

ไม่ทราบว่าใช้ Lancer EX 1.8 หรือ 2.0 ครับ
แล้วฟิลลิ่งของ Monroe OE Spectrum ถ้าเทียบกับโช้คติดรถของ Lancer EX
ซึ่งก็ถือว่า ดีพอสมควรแล้ว แตกต่างอย่างไรบ้างครับ

ระยะทาง 40,000 km++ แล้วระยะเวลาประมาณกี่ปีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 08:30:49 »
---คุณ zorara ครับ

ไม่ทราบว่าใช้ Lancer EX 1.8 หรือ 2.0 ครับ
แล้วฟิลลิ่งของ Monroe OE Spectrum ถ้าเทียบกับโช้คติดรถของ Lancer EX
ซึ่งก็ถือว่า ดีพอสมควรแล้ว แตกต่างอย่างไรบ้างครับ

ระยะทาง 40,000 km++ แล้วระยะเวลาประมาณกี่ปีครับ

ขอบคุณครับ

- เครื่องตอนนี้วาง 2.4 ครับ
- วิ่งประมาณ 2ปี
- ความนุ่มไม่ต่างจากโช๊คเดิม แต่พอความเร็วสูงกระชับกว่ามาก คอสะพานเด้งทีเดียวอยู่เลย
แต่ขับโหดๆมากๆก็ไม่ไหวนะครับ