ผู้เขียน หัวข้อ: ร่องรอยบนตัวรถประเภทไหนทำให้ทุกท่านเซงมากที่สุดครับ  (อ่าน 5096 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
แชร์ประสบการณ์กันครับ รอยหลักๆที่นึกออกก็มี
1.รอยหินกระเด็นใส่ (ล้อหมุนเมื่อไหร่มีโอกาสโดน) ได้รอยแบบนี้กันมากขนาดไหนครับและมีวิธีแก้ไขยังไง ของผมเยอะแยะหยังผ่านสงครามมา
2.รอยบุบจากประตูกระแทก (จอดตามที่ต่างๆมีลุ้น) โดนกันไปกี่รอยครับ แก้ไขยังไง ของผมโดนไปสามสี่รอยได้
ปวดใจกับรอยแบบไหนมากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
ทุกอย่างแหละครับ แต่มันคือรถบนถนน ไม่ใช่เครื่องประดับทองแท่งเอามาใส่ในSafeที่บ้าน  ทำใจอย่างเดียวครับ
ขนาดคนใส่นาฬิกาเรือนละล้านก็ต้องทำใจว่าอะไรก็เกิดขึ้นได้แหละครับ ไม่ว่าโดนปล้น ตกพื้น สารพัด 
ไม่อยากห่วงก็ขึ้นรถสาธารณะ ใส่ Casio ไม่ก็ดูเวลามือถือ แล้วมือถือหลักพันพอ

ืคิดได้อย่างเดียวครับว่าเกิดมาโชคดีไม่ต้องลำบากนั่งรถสาธารณะ
แล้วท่านจะมีความสุขเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2018, 20:47:00 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
ออกป้ายแดงมาก็จะระวังมาก ใช้รถยากลำบาก ระแวงนู่นนี่ โดนรอยแรก ก็จะปวดใจเสมอครับ
หลังจากมีรอยแรก ... ก็จะใช้รถได้ง่ายขึ้นละครับ  ::) ::)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
แบบ 2 ปวดใจสุด เพราะเราอุตส่าระวังสุด ๆ ทั้งจอดชิดเสา ทั้งจอดห่างจากคันข้าง ๆ ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่มันยังเปิดประตูใส่ให้บุบได้

ช่วงหลัง ๆ เลยแก้เผ็ดบ้าง ถ้าเจอมันเปิดประตูใส่จนบุบอีก และผมสามารถพิสูจน์หลักฐานได้ ผมเตะประตูมันคืนจนบุบเลยครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Torshi

แบบ 2 ปวดใจสุด เพราะเราอุตส่าระวังสุด ๆ ทั้งจอดชิดเสา ทั้งจอดห่างจากคันข้าง ๆ ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่มันยังเปิดประตูใส่ให้บุบได้

ช่วงหลัง ๆ เลยแก้เผ็ดบ้าง ถ้าเจอมันเปิดประตูใส่จนบุบอีก และผมสามารถพิสูจน์หลักฐานได้ ผมเตะประตูมันคืนจนบุบเลยครับ

พิสูจน์ยังไงครับ 55
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ turbo lover

รอยมอเตอร์ไซต์ที่ชอบแทรกข้างรถด้วยคับปกติเวลาขับรถผมจะพยามยาม ขับชิด ฟุตบาท ไม่ก็ เกาะกลางเสมอ เพื่อหลบ
แฮนด์ มอไซต์และ ขาตั้งของเค้า สักพักจะมีรอยโดนเฉี่ยวให้เห็นตลอด เจอก็ได้แต่ทำใจคับ
อีกอย่างก็ เวลาเข้าห้าง หรือ จอดตามตึก ผมจะจอดชิด เสา ชิดแบบ ต้อง เก็บหูช้าง เพื่อไม่ให้ หูช้างชนกับเสา
เวลา รถมาจอดข้างๆจะได้ไม่เปิดประตูมากระแทก ก็ยัง จะมี คนเพี้ยน จอดเลยเส้นเลน ของเค้า มาชิดกับรถผมอีก
ผมเดินเข้ารถแทบไม่ได้ เวลาเค้ากลับมาที่รถก็คงเปิดประตูกระแทกรถผมแน่นอน เบื่อ จิงๆคับ คนประเภทนี้

ออฟไลน์ marodmoss

• Newbie
  • *
ส่วนตัวผมเป็นโรคจิตครับ รอยภายนอกรถไม่เครียดเท่าเป็นรอยภายในรถครับ เกลียดที่สุดคือรอยแหวนบนพวงมาลัยหนังครับ ทะเลาะกับที่บ้านบ่อยมาก 555555
2012 - Volvo S60
2013 - Toyota Alphard
2014 - Camry Extremo
2015 - Mercedes-Benz E200 Coupe
2018 - BMW 320d GT M Sport

ออฟไลน์ Fat

ทั้ง2รอย ที่ว่ามานี่ถือเป็นปัญหาใหญ่เลยครับ

รอยหินดีดนี่หลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ มันเกิดได้ตลอดเวลา ทิ้งระยะห่างคันหน้าก็ใช่ว่าจะรอด หลักๆเดี๋ยวนี้คือวิ่งห่างๆรถบรรทุก ยิ่งถนน ตจว. พวกรถบรรทุกหิน หรือรถบรรทุกทุกชนิด ผมไม่เข้าใกล้เลย จังหวะทางโล่งๆพยายามกดหนีเลย ถ้าไม่โล่งจะชะลอให้ทิ้งช่วงไปไกลๆก่อน แล้วค่อยหาจังหวะแซง ปัจจุบันก็มีร่องรอยที่กระโปรงหน้า 2-3จุด ปล่อยไว้ยังไม่ได้ทำอะไร กระจังหน้าเคลมประกันไปรอบนึงละ เริ่มมีรอยอีก เดี๋ยวถ้าเป็นเยอะคงจะเคลมอีกรอบ

รอยลักยิ้ม อันนี้ก็ปวดหัวพอๆกัน ผมว่าสมัยนี้รถคันใหญ่ขึ้น และบางที่ตีช่องจอดรถแคบมาก แทบจะพอดีตัวรถ ถ้าไปเจอช่องแคบๆผมไม่จอดเลย มีความเสี่ยงสูงมาก วนไปหาที่อื่นหรือบริเวณอื่นๆ แล้วก็อย่างที่หลายกระทู้แนะนำคือจอดชิดเสาข้างใดข้างนึงจะได้เซฟไปด้านนึง  แต่รอยพวกนี้ดีอย่างที่ว่าไม่ต้องทำสีใหม่ แค่ไปให้ช่างแก้ลักยิ้มทำให้แป๊ปเดียว เรียบร้อย ผมทำมา2รอบละครับ รอยละ300-400

รอยที่ปวดหัวคือพวกรอยที่เข้าถึงเนื้อสีนี่แหละครับ คล้ายรอยหินดีดนั้นแหละ ที่แบบเป็นจุดเดียวก็ต้อง
ทำสีใหม่ คือสีเดิมสภาพมันดีมากๆเรารักษามาดี เราก็ไม่อยากจะไปทำ เพราะมันนิดเดียวจริงๆ เพราะปัญหาที่จะตามมาไหนจะสีเพี้ยน ไหนจะฝีมือช่างอีก เลยต้องปล่อยๆไปกับรอยพวกนี้ แต่ถ้าเป็นในส่วนกันชนจะไม่ซีเรียสเลย จะทำเฉพาะจุดหรือพ่นทั้งชิ้นก็ได้หมด ถึงทำออกมาเพี้ยนก็ยังแก้ง่าย ไม่เหมือนพวกตัวถัง สังเกตุดูรถบนถนนสิครับ ประตูหน้ากับประตูหลัง หลายๆคันมันคนละเฉดสีกันเลย ไม่รู้อู่ปล่อยรถออกมาได้ไง ลูกค้าก็ไม่รู้เซ็นต์รับรถได้ยังไง หรือว่าเค้าอาจจะไม่ซีเรียสก็ได้ สำหรับตัวผมก็ประมาณนี้ครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ SM.

ของผมจะเป็นรอยสีที่ติดมากับรอยเบียด  ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
แชร์ประสบการณ์กันครับ รอยหลักๆที่นึกออกก็มี
1.รอยหินกระเด็นใส่ (ล้อหมุนเมื่อไหร่มีโอกาสโดน) ได้รอยแบบนี้กันมากขนาดไหนครับและมีวิธีแก้ไขยังไง ของผมเยอะแยะหยังผ่านสงครามมา
2.รอยบุบจากประตูกระแทก (จอดตามที่ต่างๆมีลุ้น) โดนกันไปกี่รอยครับ แก้ไขยังไง ของผมโดนไปสามสี่รอยได้
ปวดใจกับรอยแบบไหนมากกว่ากันครับ

+1 ครับ ผมไม่ชอบ 2 รอยนี้บนรถที่สุด
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Altima

ไม่มีครับ เพราะถ้าใครขับเหี้ยๆอยู่ข้างหลังเค้าอะปลอดภัยสุดแล้ว

ออฟไลน์ dekdemo

ผิดประเด็น ก็ขออภัย หนูตายในช่องแอร์ครับ เซงสุดๆ

ออฟไลน์ Tien.W

หินกระเด็นนี่ เรื่องปกติเลย ถ้าคน กทม. วิ่งแต่ในเมือง อาจจะไม่ชิน เพราะไม่ค่อยโดน แต่คนอยู่ ตจว. ใช้รถวิ่งระหว่างจังหวัดบ่อยนี่ ทำใจเลย ยิ่งรถเตี้ย ยิ่งแผลเยอะครับ อาศัยนั่งแต้มเอา

จะมีเซ็งหน่อย ก็ อาทิตย์ที่แล้ว เอา pulsar ไปวิ่งเล่น ขับในตัวอำเภอ วิ่งอยู่ 60 สวนกับหกล้อ ได้ยินเสียงหินโดนดังพอสมควร ก็มองกระจกหน้า โอเค ไม่แตก กลับถึงบ้าน โหยยยย หินโดนลักษณะถากแก้มข้าง รอยยาวสัก 3 ซ.ม. ได้ ถึงเนื้อเหล็กเลย แมมม เข้าใจโดนนะนั่น แล้วตำแหน่งระดับสายตาด้วย นี่เอาสีมาแต้ม แต่มันก็ไม่เนียน (ไม่เหมือนรอยกระเทาะ) นี่สั่งป้ายด้านข้างจาก ebay มาละ วัดดู ติดแล้วทับได้พอดี

ส่วนเปิดประตูกระแทก ก็ pulsar คันนี้แหละ ออกมาใหม่ๆ ขับไปทำงาน เจอไป 2 รอย ไรว๊าาา ช่องตั้งเยอะแยะ (รถหลายคัน พอเก่าหน่อย ตัวกันเลย มันเสื่อม ลมพัดหน่อย มันก็เปิดสุด) สุดท้าย จอดบ้านละกัน ขี่มอไซค์แทน 55

รวมถึง เวลาไปเที่ยวนี่ ถ้าที่จอด ไม่ได้จอดเดี่ยวๆ ต้องมาจอดชิดๆนี่ ไม่จอดนะครับ ต่อให้ที่เที่ยวดี ดัง ยังไง ที่จอดไม่โอเค ผมก็ไม่แวะ ไม่งั้นก็ไปรถคนอื่น

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

จริงๆ ไม่อยากได้สักกะรอยครับ

แต่ถ้าเลือกได้ สะเก็ดหินดีกว่า ตัวรถไม่เสียหาย แต่ต้องมีสีแต้มไว้นะครับ เสี่ยงสนิมกิน

ออฟไลน์ Shiro

กรณีของผมเจอรถกระบะส่งของเปิดท้ายแบบเปิดตู้
นะครับที่เปิดตรงกลาง​แล้วมันอ้าออกมาในถนน
ซึ่งผมขัผ่านพอดีแล้วมันก็เปิดมาโดนรถผม เริ่มโดนจากที่กระจกมองข้างก่อนแล้วเด้งไปที่รถกระบะ
จากนั้นดีดกลับมาโดนประตู​รถผม​สีลอกประตูบุบ
ยอมรับว่าวั้นอารมณ์​เสียมาก​ เราขับระวังมาตลอด
ไม่เคยเบียด​ไม่เคยชน​ แต่ต้องมาได้รอยเพราะ
ความชุ้ยของคนอื่น
https://www.picz.in.th/image/img-4686.fethcE

ออฟไลน์ samaklen

ดูเหมือนท่านที่ขับเก๋ง จะพยายามจอดชิดเสา พับกระจก จอดห่างรถใหญ่กัน แต่กระบะ หรือรถขนาดใหญ่ เขาจะคิดแบบนี้ไม่ก็ไม่รู้ เห็นชิวๆ เปิดอ้าใส่กันตลอด
ผมก็เป็น จะดีใจมากถ้าเจอช่องแบบปลีกวิเวกในห้าง ( จอดได้คันเดียว)
จนจะไปหากระบะมือสองเก่าๆ มาขับเวลาไปห้างแล้วครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

รอยรถเข็นพวกมักง่ายครับ เกลียดสุดแล้ว เพราะมันคือคนเข็นมันเห็นหมดแหละว่าเข็นไปตรงไหนโดนรถคนอื่นหรือไม่โดน มันก็มักง่าย
เจอคนพวกนี้ถ้าเห็นจะๆแล้วเดินหนีได้ซัดรถเข็นใส่รถคืน

ส่วนพวกรอยหินดีดนี่ทำใจครับ อีกอันก็คราบแมลง ล้างแทบไม่ออก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ final

ทำไมรถเตี้ยถึงโดนหินดีดมากกว่ารถสูงหรอครับ ถ้าเป็นงั้นพวกแลมโบ เฟอร์รารี่จะโดนยันหลังคาเลยมั้ยแถมกระจกหน้าด้วยแตกกันบ่อยมั้ย เค้าขับกันเร็วมากด้วย

ออฟไลน์ motakung

• Jr. Member
  • **
ทำไมรถเตี้ยถึงโดนหินดีดมากกว่ารถสูงหรอครับ ถ้าเป็นงั้นพวกแลมโบ เฟอร์รารี่จะโดนยันหลังคาเลยมั้ยแถมกระจกหน้าด้วยแตกกันบ่อยมั้ย เค้าขับกันเร็วมากด้วย

สีรถ super car จะแข็งและก็ยืดหยุ่นได้ดีกว่ารถบ้านๆ มากครับ เลยเป็นรอยยากกว่าปกติ
In my garage
- 2017 Honda Civic Hatchback 1.5 (FK)

ออฟไลน์ Azur3

ใช้ ge eg scirocco อยู่รถเตี้ยเป็นรอยหินง่ายจริงคับ รถสูงคงดีดโดนกระจังหน้า ของผมนี่ฝาโปรงบ้าง กระจกแตกบ้าง หลังคาตรงเลยกระจกบังลมหน้าบ้าง

ออฟไลน์ BN`

ส่วนตัวผมเซ็งพอกันทุกรอยครับ ไม่ว่าจะรอยแบบไหนก็ตาม :'(

ออฟไลน์ bankiesdluffy

รอยแบบไหน ถ้าเห็นมันก็เซ็งครับ
แต่ไปซ่อมทำสีออกมาแล้วเพี้ยน ยิ่งเซ็งกว่า

(พยายาม)ทำใจ ไม่ไปมองมันละกัน
คิดว่ามันเป็นแค่สิ่งของ ที่ใช้งานก็ต้องมีเสื่อม มีสีกหรอ ตามเวลา
ต่อให้เรารักรถเรา ดูแลมันดีแค่ไหน บางทีคราวเคราะห์คราวซวย เจอคนอื่นมาทำ ก็โดนได้อยู่ดี
ใช้ไปเรื่อยๆ อาจจะมีเจอรอยเพิ่มอีก เก็บไว้ทำใหม่ทีเดียว

ออฟไลน์ น้ำเขียว

แบบ 2 เซ็งสุดครับเราระวังแต่คนอื่นไม่ระวัง ทำใจครับ

ออฟไลน์ WTF

จะเจ็บปวดกว่า หากพยายามจอดชิดเสาที่สุดข้างนึงก็แล้ว แต่ดันมีไอ้บ้าที่ไหนไม่รู้ พยายามเดินรอดรูแคบๆแล้วเข็มขัดมันมาขูดรถเราจนได้

แต่ตอนผมใช้ volvo v70 ผมสังเกตุบนถนน แทบทุกคันจะมีรอยบุบที่ประตูหลังเสมอ แบบโดนเปิดกระแทก รวมรถผมด้วย ไม่รู้ทำไม สงสัยประตูมันนูนๆตรงนั้นพอดี

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ฉี่หมาครับ  :P ล้างใหม่ ๆ ก็ยังมาฉี่ใส่ รอยเป็นทางเลย

ออฟไลน์ bravo

รอยหินกระเด็นใส่ ผมเฉยๆ นะ ทำใจเพราะมันเลี่ยงไม่ได้เลยจริงๆ

แต่รอยที่เกิดจากคนอื่นนี่แหละเซ็งที่สุด

- รอยน่าจะเป็นรถเข็ญของในห้าง
เวลาผมเข็ญนี่จะระวังสุดๆ ช่องไหนแคบ ผมก็จะไม่เข้า ยอมเข็ญอ้อม หาช่องที่กว้างๆ
- มอไซค์เฉี่ยว แล้วหนี
ตอนนี้ก็มีกันชนหน้า พวกเลี้ยวตอนรถติด ป้ายทะเบียนครูด แผลห็นชัดเจนเลย ยังไม่ได้ไปเคลม
เมื่อวาน ได้มาหมาดๆ อีกรอย ที่กันชนท้ายครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.

พิสูจน์ยังไงครับ 55

ตำแหน่งที่บุบและรอยสีที่ติดรถผมไม่ก็รถเขาล่ะครับ เพราะรถผมสีไม่เหมือนชาวบ้านอยู่แล้ว
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก