ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวอัตราสิ้นเปลือง D-MAX ในความเร็ว ไม่เกิน 80 กม/ชม. เฉลี่ย 22กม./ลิตร  (อ่าน 20049 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tumm 1987

• Jr. Member
  • **
รีวิวอัตราสิ้นเปลืองในความเร็ว ไม่เกิน 80 กม/ชม. D-MAX 4 door 1.9 Blue power 1ถังวิ่งไป 1577.9 กม. อัตราสินเปลืองเฉลี่่ย 22.07 กม./ล.
ปล.ล้อ18 ยางเดิม 255/60/18 ลมยาง 38 เครื่องยนต์ไม่มีการปรับแต่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2018, 17:01:13 โดย Tumm 1987 »

• **
ที่ความเร็ว ไม่เกิน80กม/ชม

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
ถ้าเป็น Fortuner 3.0 4WD โฉมแรก จะขับให้ได้ระยะทาง 1,600 กม. เท่ากันนี้ ต้องเติมน้ำมัน 3 ถัง ฮ่าๆ

ออฟไลน์ sukhontha

สุดยอดครับ  ทั้งคน  ทั้งรถ   วิ่งแปดสิบ เป็นพันกม.  นี่แบบสะสม  หรือรวดเดียวครับ

ไม่ว่าไมล์จะอ่อนไปบ้าง  แต่รวม ๆ ประหยัดมาก   ตอนผมใช้มังกร  17 โลลิตร  นี่ผมก็ว่าประหยัดแล้ว  นี่ประหยัดกว่าอีก  ...

ออฟไลน์ Ossyman

• **
นับถือเรื่องการควบคุมความเร็วประมาณ 80 กม. (อาจจะมีเร่งแซงบ้าง)
ไปตลอดระยะเวลาที่ใช้งานจนน้ำมันเกือบหมดถัง  ต้องเป็นคนที่ใจเย็นมาก ๆ เลยนะครับ

ผมก็เคยที่คิดจะลองวิ่งแบบประหยัดน้ำมันบ้าง แต่ไม่เคยได้สักที
อย่างเก่งก็วิ่งที่ความเร็วคงที่ประมาณไม่เกิน 100 กม.
หลังจากนั้น มันต้องมีเหตุให้ต้องขับเร็วขึ้นทุกที

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมชอบเครื่อง 1.9 นะครับ ประหยัดดีจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ mongolias

1.9 นี่ประหยัดดีแฮะ
จขกท ขับรถใจเย็นมาก วิ่ง 80 ชิลด์ๆได้นี่เก่งมากครับ ผมขับแถว 80 ทางยาวๆทีไร ง่วงทุกที 5555

• **
สุดยอดครับ  ทั้งคน  ทั้งรถ   วิ่งแปดสิบ เป็นพันกม.  นี่แบบสะสม  หรือรวดเดียวครับ

ไม่ว่าไมล์จะอ่อนไปบ้าง  แต่รวม ๆ ประหยัดมาก   ตอนผมใช้มังกร  17 โลลิตร  นี่ผมก็ว่าประหยัดแล้ว  นี่ประหยัดกว่าอีก  ...

ขับสะสม ในระยะเวลา 1เดือนครึ่งครับ

ออฟไลน์ SM.

1.9 ไม่ได้อืดเลยนะครับ สำหรับการใช้งานทั่วไป

ออฟไลน์ Staples

มี Cruise Control ก็ควบคุมสบายครับ ฟังเพลงเพราะๆ อากาศเย็นๆ จนถึงที่หมาย

ออฟไลน์ findcars

• Newbie
  • *
    • https://www.facebook.com/buycarbkk/
ประหยัดดีครับ แต่ขับเองจริงคนไม่อยู่ที่ 80km/h แน่เลย
รับซื้อรถติดไฟแนนซ์ให้ราคาสูงทุกรุ่น ทุกยีห้อ ยินดีซื้อรถของท่านอย่างเป็นธรรมทุกฝ่าย เป็นกันเอง อยากขายรถ คลิ๊กเลย
http://buycarbkk.com/

ออฟไลน์ ยำยำจำไว้

• Newbie
  • *
ดูประหยัดดีนะครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
สุดยอดเลยครับ

ออฟไลน์ NETGEAR98

• Newbie
  • *
เพิ่งได้มาอ่าน

เร็วๆ นี้คงได้จัด MU-X แน่ๆ ที่บ้านอยากได้มาก
1.9 ประหยัดจริงอะไรจริง ส่วนตัวขับช้าด้วย งานนี้ คงมาวิน
แต่อีกใจก็ลังเลว่าจะเพิ่มเงินอีกเล็กน้อยจัด 3.0 เลยดีไหม เพราะเพิ่มมาไม่มาก

ตัว 1.9 อัตราเร่ง เป็นอย่างไรบ้างคับ แม้ว่าจะตัวรถต่างกัน แต่ก็น่าจะพอเป็นแนวทางได้บ้าง

ของเรา Jazz s at ยาง 185/60/r15 นั่งสองคน เติม e20
ขับไปดอยเส้นทางหมอกลงจัด เลยวิ่งช้า ราวๆ 80 km/h หน้าปัดบอกว่า 22 km/l สรุปทริปนั้นเติมนำ้มันไป 400 กว่าๆเอง ทั้งๆ ที่คาดไว้ว่าน่าจะราวๆ 600 แน่ๆ

ข้อสรุปคือ การขับช้าลง ช่วยประหยัดได้จริงๆ ไม่ว่ารุ่นไหนๆ ก็ตาม