ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นโช๊คอัพ Tein Endora Pro หน่อยครับ  (อ่าน 42504 ครั้ง)

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
ขอความเห็นโช๊คอัพ Tein Endora Pro หน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 15:13:22 »
ได้ยินว่า จะมาตรงรุ่น HRV เดือนหน้านี่ โดยสามารถใช้กับสปริงเดิม ไม่โหลดได้ ขอความเห็นคนใช้รุ่นนี้หน่อยครับ ว่ามันได้ฟิลลิ่งรถนิ่มๆ แบบคนทั่วไปใช้ ไม่แข็งไปรึเปล่าครับ เพราะเกือบจะไปเอา KYB New SR แต่มีคนบอกว่า ช่วงความเร็วต่ำๆ ปีนลูกระนาด ตกท่อระดับต่ำกว่าถนนจะแข็งมาก

ขอบคุณมากครับ

ปล. Endura pro ธรรมดานะครับ ไม่เอา endura pro plus ผมมองว่าปรับระดับไม่จำเป็น
ปล. 2 ยางที่ใช่ Bridgestone Turanza T005a ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2018, 17:01:44 โดย Staples »

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นโช๊คอัพ Tein Endora Pro หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 15:42:32 »
รุ่นนี้มันทำมา ทดแทนของติดรถ เรื่องความแตกต่าง คงไม่น่ามาก แต่ปรับหนืดได้ แค่นั้นแหละ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ plus

Re: ขอความเห็นโช๊คอัพ Tein Endora Pro หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 15:47:18 »
รอฟังด้วยคับ

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 16:05:02 »
endura pro ไม่เอา plus แนะให้มองพวก kyb new sr กับ monroe reflex เป็นอีกทางเลือกครับ
เพราะสมรรถนะไม่น่าต่างกันมาก

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 16:21:17 »
ตัวธรรมดาปรับไม่ได้ใช่ไหมครับ รออยู่เหมือนกัน ขอแค่นุ่มกว่าเดิม ขับเร็วๆไม่ย้วยพอ ส่วนใหญ่รุ่นอื่นที่เปลี่ยนจะบอกว่านุ่มขึ้น หนึบกว่าของเดิมติดรถ

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 16:29:11 »
ตัวธรรมดา  ถามมา19800  ถ้า kyb  sr ก็19000

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 16:40:29 »
ถ้าเทียบ โช๊ค เดิมๆโรงงาน กับtein endurapro กับ kayaba new sr

Tein enduraproเมื่อโช๊คมันเข้าที่แล้วแข็งกว่าโช๊คเดิม ไม่เกิน10%ครับ แต่เกาะกว่าเดิมประมาณ30% จับคู่สปริงเดิม ใช้กับ civic fb

Kayaba new sr เมื่อโช๊คมันเข้าที่แล้วแข็งกว่าโช๊คเดิมๆ ประมาณ15% แต่เกาะกว่าเดิม30-35% จับคู่สปริงเดิม ใช้กับ camry acv30

ถ้าเน้นนุ่มๆ เชียร์ tein enduraproครับ แต่เห็นล๊อตหลังๆได้ข่าวผลิตจีน ผมห่วงเรื่องความทนทานอยู่เหมือนกัน

New sr จะแข็งกว่านิดนึง ถ้าพื้นฐานรถเดิม ช่วงล่างย้วยๆอยู่แล้ว ใส่new sr กำลังดีครับ camry avc30 เดิมๆข่วงล่างย้วยมาก ใส่new sr ผู้ใหญ่นั่งไม่บ่น บทจะบู๊ก็มั่นใจต่างจากของเดิมครับ ถ้าhrv ผมเขียร์new sr ครับ ราคาแพงกว่าไม่มาก

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 16:56:06 »
ของผมพึ่งเปลี่ยนมาอาทิตย์นึงกับ Mazda 3 Sky

เดิมใช้
- สปริงโหลด Eibach
- โช้คเดิม

ปัญหาที่เจอคือ
- ความเร็วต่ำแข็งเด้งสะเทือน เวลาเจอถนนดวงจันทร์ งานซ่อมถนน
- ความเร็วสูง ถ้าถนนเรียบก้อดีงาม แต่ถ้าเจอรอยต่อถนนแบบทางด่วนพระรามเก้า หรือ จตุจักรวงแหวน รถจะเด้งสะเทือนตามรอยต่อ ทำให้รถเหมือนไม่นิ่ง
- เข้าโค้ง ดีกว่าสปริงเดิมชัด รถแทบไม่เอียง แต่ถ้าเจออะไรที่ไม่เรียบในความเร็วใกล้ๆลิมิตก้อมีเสียว

หลังเปลี่ยน ใช้ Eibach อันเดิม จับกับ Tein Endura Pro
- ความเร็วต่ำ ถ้าเปนหลังเต่าคมๆ หรือหลุมสันเหลี่ยมๆ สะเทือนไม่ต่างจากเดิม แต่ถ้าเปนหลังเต่าโค้งๆ ทางไม่เรียบแบบหลุมมนๆ จะเก็บอาการเด้งได้ดีขึ้นพอสมควร
- ความเร็วสูง ลองบนทางด่วนพระรามเก้า อาการเด้งบนรอยต่อทางด่วนหายไปเยอะ รถนิ่งขึ้นชัดเจน ส่วนเส้นจตุจักรวงแหวนยังไม่ได้ลอง
- เข้าโค้ง ไม่ค่อยต่างจากโช้คเดิมเท่าไหร่

สรุปบนปัจจัยของผมคือ ขับสบาย เนียนขึ้น ชัดเจนในการขับทางไกล ซิ่งได้ซัดได้ระดับนึง

ปล. ที่เมืองนอกเค้าจัดเซตขายคู่สปริงโหลด Tein ด้วย
ปล2 จริงๆอยากได้แบบ plus ปรับหนืดได้แต่รุ่นผมเค้าไม่ทำ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 18:54:40 »
ถ้าให้ผมเลือก ผมจะพิจารณา

1. Tein .. O/H ได้ไหม ? ถ้าได้ อันนี้น่าสน เท่ากับว่า โช้คชุดนี้ อยู่ได้ ตลอดอายุรถ

2. Tein .. ผลิตที่ไหน ถ้า Japan ไว้ในความทน ถ้า China ก็ต้องลุ้น

3. New SR .. ผมใช้ใน Jazz GE จับสปริง Dobinson ส่วนตัวผมว่า มันนุ่มกว่าเดิมๆจากโรงงาน และนุ่มกว่าใส่สปริง Dobinson อย่างเดียว ขับช้าๆ เจอทางขรุขระ แข็งกว่าเดิมหน่อย แต่ถ้ามาเร็วๆ โดดสะพาน อาการดีขึ้นมาก

4. New SR .. อีกชุด ใส่ใน Mazda 2 ตัวที่แล้ว ใส่เสร็จ เจ้าของรถโทร.มาบ่นผมว่า "ทำไมใส่แล้ว ไม่เห็นแตกต่างจากโช้คเดิมเลย" เลยบอกว่า "ขับมาสัก 100 นึง แล้วหาสะพานแถววัดสมาน แปดริ้ว โดดเล่น แบบไม่ต้องเบรคดู" ถึงเห็นความต่าง

5. New SR .. ชุดที่สาม ใส่ใน CRV G4 ก็โอเคนะ แข็งกว่าเดิมสัก 15% อาการย้วยๆของรถเวลาโดดสะพานดีขึ้น

6. New SR .. ที่ใส่ใน Jazz GE ผ่าน 160,000 กม. แบบยังไม่รั่ว ไม่มีอาการผิดปกติ แล้วครับ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 00:57:56 »
แชร์ข้อมูลให้ครับ ผมใส่ตัว Pro แบบปรับระดับได้กับ CRV G4 2.4 4wd เมื่อ 3 เดือนที่แล้ว

ช่างติดตั้งให้เสร็จ ปรับความแข็งระดับกลาง ผลที่ได้คือ นุ่ม ย้วย แทบไม่ต่างจากของเดิมติดรถ ขับอยู่ 2-3 วันทนไม่ไหว วิ่งไปให้ช่างปรับแบบแข็งสุดถึงโอเค แข็งแต่ไม่กระด้าง ผู้ใหญ่นั่งหลังได้ไม่บ่น และที่ีสำคัญลดอาการโยนๆย้วยๆไปเยอะ รู้สึกรถมีบาล้านที่ควรจะเป็นหน่อย ไม่ใช่ย้วยๆ โยนๆ ขับทางไม่เรียบแล้วหงุดหงิดครับ

แนะนำตัว Pro แบบปรับได้ ไม่งั้นอย่าเปลี่ยนเลยครับ จะผิดหวังเปล่าๆ

ตอนแรกผมก็จะเอา New sr แต่ที่ร้านมีโปรเพิ่งตังหน่อยได้ตัว Pro เลยๆจัดมา บอกตรงตอนแรกผิดหวังมาก แต่มาโอเคขึ้นหลังปรับแข็งสุดตามที่ว่า ถ้าปรับไม่ได้นี่มีร้องไห้ครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 07:14:38 »
เพิ่งจัดไปกับคัน subaru xv ครับ เป็นโช้คที่มีความนุ่มใกล้เคียงโชคเดิมโรงงาน แต่รู้สึกหนึบขึ้นอย่างชัดเจน
เทียบกับ new sr + สปริง dorbinson ที่ใส่ใน cr-v gen3 ที่เคยใช้แล้ว ที่ความเร็วต่ำ new sr กระด้างมากๆ แข็งเกิน
แต่พอขับถึง 150-160 รถนิ่งมากๆ จนไม่อยากเชื่อว่านี่คือ cr-v นิ่งกว่า endurapro ครับ
สรุปแล้ว พอใจกับ endurapro มากกว่า เพราะแม้ที่ความเร็วสูงๆจะนิ่งสู้ไม่ได้ แต่ที่ความเร็วต่ำช่วง 0-120 ขับสบายกว่าเยอะครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 08:36:41 »
ถ้าให้ผมเลือก ผมจะพิจารณา

1. Tein .. O/H ได้ไหม ? ถ้าได้ อันนี้น่าสน เท่ากับว่า โช้คชุดนี้ อยู่ได้ ตลอดอายุรถ

รุ่น Endora Pro เหมือนจะ O/H ไม่ได้ครับ
อีกอย่างคือทำได้ก็ไม่คุ้ม เพราะค่า O/H ต้นละ 5,000 ซื้อใหม่เลยดีกว่า

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 23:19:45 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ