ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเบนซ์ไม่ขาย C class sedan เบนซินล้วนๆ ครับ  (อ่าน 10332 ครั้ง)

ออฟไลน์ skamaran

• Newbie
  • *
ผมว่าเครื่องเบนซิน เงียบกว่า และให้ความรู้สึกเวลาเร่งเครื่องได้นุ่มนวลกว่า   

เพราะถ้าเป็นเครื่องดีเซล เวลาเร่งเครื่อง เสียงไม่เพราะเหมือนเบนซินเลย ยิ่งเวลาเปิดฝากระโปรงเสียงยิ่งดัง

ในเรื่องของการประหยัดน้ำมัน ผมไม่เถียงว่าดีเซลประหยัดกว่าเบนซิน แต่สำหรับคนที่ต้องการขับรถที่มีคาร์แรคเตอร์ เงียบ เร่งเครื่องนุ่มนวล อัตราเร่งปลายดี ที่เหมาะกับรถผู้บริหาร และรับได้กับอัตราสิ้นเปลืองเครื่องเบนซินที่มากกว่าดีเซล

ผมจึงอยากให้เบนซ์ทำเอาเครื่องเบนซินมาใส่ใน C class บ้างครับ หรือจะเอาเครื่องของ W205คูเป้ มาใส่ก็ยังได้นิครับ

ปล. ไม่เอาไฮบริดนะครับ เบนซินล้วนๆ 

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Re: ทำไมเบนซ์ไม่ขาย C class sedan เบนซินล้วนๆ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 15:23:58 »
เราคงเลี่ยงระบบ Hybrid ไม่ได้ครับ แต่ที่จะมีมาแน่ๆ คือ 1.5 Mild Hybrid 48V น่าจะเป็นตัว C200 ครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
Re: ทำไมเบนซ์ไม่ขาย C class sedan เบนซินล้วนๆ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 15:35:27 »
 8)

C200 เบนซินจะเปิดตัวเมื่อใดล้ะครับพอได้ข่าวไหม
ไม่ใช่ออกมาตัดราคาเหลือ 2.0 ล้าน นะ >>#$!

mild hybrid เจ้าตัว 48V จะสร้างปัญหาปวดเศียร-เวียนหัว ให้ผู้ใช้งานไหมฮะ
ดูๆแล้วมัน "ลำ้ยุค" ไปนิด สำหรับจะเอามาเป็นเจ้าตลาด
ถ้าไม่งั้นเครื่องดีเซลได้เอาไปกินหมดล้ะ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Azur3

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 16:11:31 »
ผมยังมีความรู้สึกว่ารถเก๋งต้องเบนซินเท่านั้นอยู่แฮะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 16:13:41 »
ในเมื่อระบบไฮบริดยังมีปัญหาอยู่ก็น่าจะมีรุ่นย่อย สำหรับเครื่องเบนซินล้วน(เทอร์โบ)ด้วย
เช่น 1. C250 เครื่องเบนซิน(เทอร์โบ) กับ 2. C200 เบนซิน+ไฮบริด

อยากเห็น C-class กับ E class coupe CKD(ประกอบในประเทศ) แล้วเอาเครื่องยนต์เบนซินมาใส่ตัว c-class กับ e-class sedan บ้างครับ

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 16:51:17 »
นั่นซิครับ น่าจะเอาเครื่องของ C coupe มาลงจะเยี่ยมมาก

เพราะผมก็ไม่ชอบเครื่องดีเซล เคยไปนั่งMB ของเพื่อน เสียงอย่างกะรถกระบะ แถมยังสั่นเหมือนรถกระบะซะอีกด้วย ไม่ประทับใจเลย

นี่ผมก็รอเครื่องเบนซินอยู่นะครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 17:01:04 »
ผมก็ไม่ชอบเครื่องดีเซลครับ เสียงดัง ไอเสียเหม็นกว่า
เห็นข่าว บอกบางประเทศในยุโรปจะเลิกใช้เครื่องดีเซลกัน แต่ทำไมยังมีการผลิตเครื่องใหม่ๆออกมาอีกนะครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 17:31:09 »
นั่นสิครับการปล่อย co2 ก้พอกับดีเซล คงเอาง่ายๆมั้งครับเบนซินก้ไปไฮบริด 555

ออฟไลน์ Vipvipvip

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 17:34:01 »
กลัว CLA GLA ขายไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 18:01:32 »
การตลาดมันเลยเบนซินเทอร์โบมาซักพักแล้วครับ

BMW ก็ยกเลิก 320i, 328i ไปแล้วในเมืองไทย แต่มี 330e มาแทน

ตอนนี้ถ้าอยากได้เบนซินเทอร์โบ ก็ไป Audi A4 ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 18:04:53 »
ฟังlive คุณวรพล เมื่อเช้า บอกว่าเดือนหน้าเปิดตัว C-coupe facelift เครื่องเบนซิน1.5 turbo (น่าจะตัวHybrid 48V)ครับ
ส่วนsedanเอาDieselมาขัดตาทัพ(ขายเพื่อรอโรงงานที่สมุทรปราการพร้อมผลิตแบตเตอรี่) แล้วจะเปลี่ยนไปใช้เครื่องแบบPlugin

ออฟไลน์ superest

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 18:47:53 »
แต่ ผมเชื่อว่า ต่อไป น่าจะมี ตัว C300 mild hybrid  241+14  กำลังรวม 255  HP และ ก็น่าจะมี C35 coupe 300 Hp  เครื่องตัวเดียวกันกับ A35 ที่เพิ่งเปิดตัว ขอ ลุ้นให้ ประกอบในประเทศด้วย จะหลงรัก benz ไปตลอดเลยครับ 

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 19:04:59 »
    ยอดขายเบนซ์ดีเซลสูงกว่าเบนซ์ดีเซล  ขนาดดีเซลราคาแพงกว่าหลายแสนยังขายดีกว่าเบนซิลเลยครับ  ถ้าราคาเท่ากัน  ดีเซลกินขาดครับ

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 20:19:56 »
C เบนซินก็ขายตั้งแต่เปิดตัวแล้ว  แต่เบนซินยุคนี้เครื่องดังกว่ายุคก่อนมาก
แต่ถึงดังยังเสียงยังเพราะกว่าดีเซล  สมัยก่อนต้นทุนการผลิตและเครื่องดีเซลสูงกว่า ปัจจุบันคงไม่ต่างกันมาก
ในอดีต Benz ถ้ารุ่นเดียวกันแล้วขายราคาเท่ากัน ตัวที่เป็นดีเซล option จะน้อยกว่าเบนซิน
GLC Coupe ที่ไม่คิดว่าจะเป็นเบนซิน ยังเปลี่ยนมาเป็นเบนซิน
ก็ไม่รู้ว่า C จะกลับมาเป็นเบนซินอีกมั้ย แต่คิดว่ายาก

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 22:10:16 »
สำหรับบ้านเรา อาจจะเน้นเรื่องประหยัดน้ำมัน และการดูแลง่ายเป็นหลัก จึงได้เครื่องดีเซลมา

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 22:47:08 »
ถ้าคัมรี่ใหม่ตัวท๊อปมาที่สองล้านทอนสี่หมื่น  ผมว่ามีคนเปลี่ยนใจเเน่นอน

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 00:02:56 »
กลุ่มลูกค้าที่อยากมี benz กับเค้าซักคันในชีวิตก่อนที่จะขับรถไม่ไหว เค้าชื่นชอบดีเซลกันชอบบอกกันปากต่อปากว่าแรงประหยัดและทนไม่จุกจิก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 06:52:15 »
ถ้าคัมรี่ใหม่ตัวท๊อปมาที่สองล้านทอนสี่หมื่น  ผมว่ามีคนเปลี่ยนใจเเน่นอน

ก็เป็นไปได้ครับ แต่ผมว่าอาจจะไม่เยอะนัก เพราะคนมอง C-Class ไว้แล้ว อาจจะไม่มามอง Camry ครับ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 06:59:47 »

ก็เป็นไปได้ครับ แต่ผมว่าอาจจะไม่เยอะนัก เพราะคนมอง C-Class ไว้แล้ว อาจจะไม่มามอง Camry ครับ

หรือว่า เค้าหมายถึง เปลี่ยนใจจากคัมรี่ มาเบนซ์ครับ
ถ้าคัมรี่เกือบสองล้าน

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 07:22:38 »
ผมว่าตอนนี้ข้างนอกก็เห็น c class กับ bmw3 เยอะมากๆ เห็นรถใหม่มากกว่าแคมรี่อีก เดี๋ยวนี้ขยับไม่กี่แสนก็ได้ benz bmwแล้ว รถญี่ปุ่มแพงขึ้นทุกวัน รถยุโรปกลับถูกลง

ออฟไลน์ O_O

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 07:57:10 »
ผมมองแบบเศรษฐศาสตร์ คือตอนนี้ต่างประเทศเริ่มแบนเครื่องดีเซลกันแล้ว เพราะก่อมลพิษ เขาเลยเอามาโละที่ไทย ราคาดี ทำให้ตั้งราคาขายรถไม่แพง พอจะเป็นไปได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2018, 08:00:40 โดย O_O »

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 08:00:20 »
ผมคนหนึ่งล่ะที่จะเปลี่ยนจากคัมรี่มาลอง C class

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 08:11:45 »
ผมมองแบบเศรษฐศาสตร์ คือตอนนี้ต่างประเทศเริ่มแบนเครื่องดีเซลกันแล้ว เพราะก่อมลพิษ เขาเลยเอามาโละที่ไทย ราคาดี ทำให้ตั้งราคาขายรถไม่แพง พอจะเป็นไปได้ไหมครับ

ผมคิดว่ามันก็เป็นไปได้ครับ

เครื่องดีเซลสมรถนะสูง แต่มาเจอน้ำมันคุณภาพต่ำในบ้านเรา มันจะไปทนได้ยังไง

ผมไม่เคยใช้นะ เพราะไม่มีงบเล่นรถยุโรปดีเซล แต่ถึงจะถูกกว่าเบนซิน ผมก็ไม่กล้าซื้อครับ

ใครจะว่าผมยังไงก็ไม่เปลี่ยนใจครับ 555

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 10:44:19 »

หรือว่า เค้าหมายถึง เปลี่ยนใจจากคัมรี่ มาเบนซ์ครับ
ถ้าคัมรี่เกือบสองล้าน

แหะๆๆ หมายถึงเปลี่ยนคัมรี่มาเบนซ์ครับ  ชอบราคา c classใหม่  ราคาดีมาก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 11:05:36 »
กลุ่มลูกค้าที่อยากมี benz กับเค้าซักคันในชีวิตก่อนที่จะขับรถไม่ไหว เค้าชื่นชอบดีเซลกันชอบบอกกันปากต่อปากว่าแรงประหยัดและทนไม่จุกจิก

เห็นด้วยครับที่อาจจะมีคนคิดแบบนั้น แต่สำหรับคนที่ชอบรถเก๋ง C หรือ D segment(ญี่ปุ่น) เป็นทุนเดิมอยู่แล้วและคิดอยากจะอัพเกรดไปเล่นรถยุโรปอย่าง c e class น่าจะชื่นชอบคาร์แรคเตอร์ความเงียบ ที่ใกล้เคียงกัน เวลาวิ่งในเมืองเงียบ ความนุ่มนวมในการเร่งเครื่อง ไม่มีเสียงเครื่องดีเซลดังตอนเร่งเครื่อง เวลาเติมน้ำมันก็มีตัวเลือกเยอะกว่า ถ้าถามถึงความทนทานและความไม่จุกจิก ผมว่าน่าจะพอๆกันนะครับถ้าบำรุงรักษาตามระยะ มีแต่เครื่องดีเซลจะซ่อมแพงกว่าเครื่องเบนซินรึป่าว รอผู้รู้ช่วยตอบอีกที

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 11:22:17 »
ผมเดาว่าเบนซ์ลงทุนไปกับเครื่องดีเซลตัวนี้ไว้เยอะ ประกอบกับหลายประเทศที่นอกเหนือจากเยอรมันเองยังนิยมดีเซลอยู่ และหลังๆมานี้เขาก็พยายามจะทำรถไฟฟ้าเต็มตัวออกมาให้ได้ คงขี้เกียจมาพัฒนาเครื่องเบนซิน 2000 ต่อ ครั้นจะเอาเครื่องเบนซินตัวเดิมมาลงอีก เดี๋ยวจะหาว่าเปลี่ยนแค่กระดอง

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 11:54:29 »
ทำไงได้ ลงทุนทำบล๊อกใหม่ออกมาแต่ดันโป๊ะแตก เพื่อนร่วมชาติดันมี scandal
โลกเลยเห็นเสียทีว่าดีเซลมันเป็นภัยร้ายแค่ไหน ทีนี้ประเทศที่ตระหนักก็ออกมาตรการแบนอย่างเป็นรูปธรรมทันที เท่ากับดีเซลพวกนี้ก็แทบหมดอนาคต ขนาดเป็นดีเซลสะอาดแล้วนะ แล้วพวกดีเซล euro 4 ลงมาที่ยังไปตัดไปอุดกันอีกจะขนาดไหน

ก็ต้องทำไงล่ะครับถ้าในเมื่อมันยังมีกลุ่มประเทศที่ยังต้องการสูงอยู่ ยังเห็นเป็นของใหม่ เท่ห์ แรง เท้าหนักยังไงก็จิบๆระดับสบายกระเป๋าด้วย ยังมี demand สูงอยู่ขนาดนี้ไม่ใช้โอกาสนี้ระบายของแล้วจะใช้โอกาสไหนอีก

1.6 i-dtec นั่นก็เหมือนจะใช่นะ เคสคล้ายๆกับ om654 ที่เปิดตัวไปในยุโรปกันไปได้ไม่นานเท่าไร เพราะเพิ่งเอาลงใน CRV G4 ในปีหลังๆมานี้เอง
ถ้าไม่มี scandal นี้เผลอๆไม่ได้โผล่มาขายไทยหรอก

ผมเองลองใช้ดีเซลแล้วก็รู้สึกไม่ชอบที่กลิ่น และเขม่าเหมือนกันครับ เรื่องเสียงนี่เฉยๆ แต่ถ้าเป็นรถส่วนตัวคันต่อไปขอบายแล้วเหมือนกันสำหรับดีเซล
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 12:36:40 »
ต้องเครื่องไหน ราคาไหน ออปชั่นไหน ที่ จขกท จะซื้อครับ

ออฟไลน์ Nattasetsk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 20:27:15 »
ราคาไม่ได้ครับ เลยต้องเปน hybrid

ออฟไลน์ Jaew

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 20:37:10 »
ใช้ Diesel ตั้งแต่ ML270cdi แล้วติดใจครับ ต่อมา X1 20D e84  และ BMW 520D M SPORT G30 ขับสบายไม่ต้องเร่งรอบมากก็แซงได้ฉิว