ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถที่ไฟหน้าขาดหนึ่งข้าง ต้องตั้งไฟข้างที่เหลือให้สูงด้วยครับ  (อ่าน 4998 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ทำไมรถที่ไฟหน้าขาดหนึ่งข้าง ต้องตั้งไฟข้างที่เหลือให้สูงด้วยครับ

คือสงสัยว่ามีประโยชน์อะไรเป็นพิเศษไหมครับ หรือเพื่อความปลอดภัย
หรือแค่เห็นแก่ตัว !!!!  :( :( :( :(

เพราะส่วนตัวมองว่ามันรบกวนเพื่อนร่วมทางมากครับ

ขนาดกระจกมองหลังปรับลดแสงอัตโนมัติแล้วยังแยงตาเลยครับ กระจกมองข้างนี้ไม่ต้องพูดถึง สาดสะท้อนใส่ตาเต็มๆ

และถ้ามีปัญญาปรับตั้งไฟหน้าข้างที่เหลือให้สูงขึ้นได้ ก็เปลี่ยนหลอดไฟหน้าไปเลยน่าจะง่ายกว่า  :( :( :( :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออนไลน์ Turin

คาดว่าก่อนขาดก็สูง 2 ข้างครับ  :-X

ออฟไลน์ Gordon Freeman

เหมือนไม่ได้ตั้งนะครับ พอขาด รุ่นเก่าๆ ข้างที่เหลือมันจะสูงขึ้นเอง
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ผมมองว่าเขาคงไม่ได้จงใจมาตั้งใหม่หลอกครับ เอาเวลามาตั้งใหม่มาเปลี่ยนหลอดดีกว่าผมว่า
เดาว่าคงสูงแต่แรกแล้วหล่ะทั้ง2ข้าง

ออฟไลน์ Sleepy Boy

รถรุ่นเก่า เวลาไฟขาด 1 ดวง กระแสไฟจะไหลไปจ่ายอีกข้างมากกว่าเดิมครับ

ออฟไลน์ samaklen

น่าจะไม่ตั้งมาตั้งแต่แรกมากกว่า
QC รถยนต์สมัยนี้ ไม่ตั้งไฟหน้ามาให้มีถมถืดไปครับ
เข้าไปดูใน O มีเครื่องวัดระดับไฟหน้าบ้างหรือเปล่าก็ไม่รู้
มี Pattern ตั้งไฟหน้า ติดไว้ที่กำแพงก็ยังถือว่าดี

ออฟไลน์ nuntapon.s

ไม่เคยเห็น  เห็นแต่พวกที่รู้ว่าตัวเองไฟขาดด้านนึงเลยเปิดไฟสูงวิ่งซะ

• Make a Choice and Don't Look Back
เหมือนไม่ได้ตั้งนะครับ พอขาด รุ่นเก่าๆ ข้างที่เหลือมันจะสูงขึ้นเอง

ที่เจอเป็น Altis หน้าแบนครับ แต่ไฟเป็นสีขาวติดข้างเดียว แต่ไฟสูงมากครับ ขับตามผมมาระยะ 1 ช่วงรถนี่แสบตามาก กระจกลดแสงแล้วยังเอาไม่อยู่
ให้แซงก็ไม่แซง พอแหย่ไป ที่นี้เปิดไฟสูง (ที่แยกหลอด) อัดมาทันที สูงกว่าเดิมอีกครับทีนี้ เฮ่อ

มาคิดดีดี เขาคงไปทำไฟ Xenon มาครับ เลยสว่างจ้าผิดมนุษย์ ถ้าใช้ได้ทั้งสองข้างนี่เขาไม่โดนเพื่อนร่วมทางอัดหรือครับนี่
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
คนที่ปล่อยไฟขาดแล้วไม่แก้ ไม่มีมานั่งแก้ให้มันสูงหรอกครับ

คงสูงตั้งแต่แรกแล้ว
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

คนที่ปล่อยไฟขาดแล้วไม่แก้ ไม่มีมานั่งแก้ให้มันสูงหรอกครับ

คงสูงตั้งแต่แรกแล้ว
ผมมองว่าเขาคงไม่ได้จงใจมาตั้งใหม่หลอกครับ เอาเวลามาตั้งใหม่มาเปลี่ยนหลอดดีกว่าผมว่า
เดาว่าคงสูงแต่แรกแล้วหล่ะทั้ง2ข้าง
คาดว่าก่อนขาดก็สูง 2 ข้างครับ  :-X

ตอนแรกผมก็คิดอย่างนั้นครับ และก็แอบเป็นห่วงเขาว่าคงจะโดนด่าบุพการีมานานแค่ไหนแล้วกับการขับด้วยไฟหน้าปกติที่สูงขนาดนั้น
คงต้องปล่อยให้เป็นไปตามกรรมของเขา โดยที่เราไม่ต้องไปเกี่ยวข้องสินะครับ  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ ynot9x

เจอบ่อยครับ ถึงไม่ขาด ก็ไปตั้งอีกข้างให้สูงกว่า เพื่อ เอาเปรียบ ชาวบ้าน taxi เอ๊ย ปิคอัพ บลาๆ มีหมด ครับ

ไหนจะพวก ขับรถเปิดไฟสูง แบบตั้งใจ และไม่ต้้งใจอีก

แต่ รถพวกนี้ทำอะไร ผมไม่ได้ครับ รถผมฟิลม์ 80 รอบคัน + กระจกตัดแสง ทุกบาน
แต่ตอนขับสวนกัน รู้ทันทีครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ toonze

ไอคันนั้นคงไฟต่ำขาดหมดแล้วเลยเปิดไฟสูง แล้วไฟสูงก็ขาดอีกข้าง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ปกติไฟหน้าจะสูงไม่เท่ากันอยู่แล้วครับ
ถ้าอยู่หลังพวงมาลัย  ไฟซ้ายจะสูงกว่าไฟขวาครับ

หรืออาจจะบรรทุกท้ายห้อยหน้าเชิด ( เจอพวกรถขนผัก ผลไม้บ่อย )

หรือตั้งใจปรับให้สูงขึ้นก็มีครับ  8)

ออฟไลน์ tatum0022

ผมเจอแต่ ไฟขาด 1 ข้าง แล้วมองไม่ค่อยเห็นแล้วเปิดไฟสูงช่วย แต่พอมีรถก็จะเอาลงเอง นอกจากไม่มีจิตสำนึกแม่งก็เปิดไฟสูงคาไว้อย่างนั้น
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ nuntapon.s

ปกติไฟหน้าจะสูงไม่เท่ากันอยู่แล้วครับ
ถ้าอยู่หลังพวงมาลัย  ไฟซ้ายจะสูงกว่าไฟขวาครับ

หรืออาจจะบรรทุกท้ายห้อยหน้าเชิด ( เจอพวกรถขนผัก ผลไม้บ่อย )

หรือตั้งใจปรับให้สูงขึ้นก็มีครับ  8)

ผมว่ามันเป็นความเข้าใจผิดที่คลาสสิคจริงๆนะว่าไฟด้านซ้ายต้องสูงกว่าขวา   มันสูงเท่ากันครับแต่คัทออฟสิครับจะเฉียงขึ้นขวาต่ำซ้ายสูงตอนจอดหันหน้าเข้ากำแพงมันจะเหมือนเฉียงขึ้นแต่ถ้ายิงลงถนนหรือยิงไปข้างหน้ามันไม่ได้เฉียงแบบนั้นแต่มันจะออกแนวยิงขอบซ้ายไกลกว่าขอบขวา

ผมว่ามันเป็นความเข้าใจผิดที่คลาสสิคจริงๆนะว่าไฟด้านซ้ายต้องสูงกว่าขวา   มันสูงเท่ากันครับแต่คัทออฟสิครับจะเฉียงขึ้นขวาต่ำซ้ายสูงตอนจอดหันหน้าเข้ากำแพงมันจะเหมือนเฉียงขึ้นแต่ถ้ายิงลงถนนหรือยิงไปข้างหน้ามันไม่ได้เฉียงแบบนั้นแต่มันจะออกแนวยิงขอบซ้ายไกลกว่าขอบขวา

แสดงว่าถ้ายืนมองเข้าไปที่หน้ารถ ไฟต่ำจะมีระดับไฟที่สูงไม่ต่างกันมากใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Azur3

• Full Member
รบกวยสายตามาก บางคันก็เปิดไฟสูงตลอด ต๊อบไฟบอกก็แล้ว ทำมึนไม่สนใจเลย >:( >:(