ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อเบนซ์ ผ่อนแบบบอลลูน กับ ลิซซิ่ง แบบไหนคุ้มค่าเงินกว่าครับ  (อ่าน 8851 ครั้ง)

ออฟไลน์ pomdoi

• Newbie
  • *
ซื้อเบนซ์ ในนามนิติบุคคล ผ่อนแบบ บอลลูน กับ ลิซซิ่ง

แบบไหนคุ้มค่า หรือ ประหยัดเงินมากกว่ากันครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการเอาไปลดหย่อนภาษี

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
Hire Purchase ธรรมดานี่แหละครับ  ดาวน์ 25%   ผ่อน 4 ปี ดอกปกติ 2.5%

อย่าไปเอาบอลลูน เพราะดอกโคตรแพง    จะไปจ่ายดอกสูงๆไปทำไม

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มารอฟังด้วย

ผมมองว่ารายจ่ายรายรับ ค่าเสื่อมสุทธิ ซื้อสดดีสุดเลย สุดท้ายเงินเหลือเข้าบริษัทเยอะกว่า ไม่ต้องเสียดอก อยากขายก็ไม่ติดขัดอะไร ค่าธรรมเนียมโน่นนี่..

หรือผมทำไม่เป็นก็ไม่รู้ มารอฟัง

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
บอลลูนนี่สำหรับคนที่เปลี่ยนรถเร็วรึป่าวครับ เช่นซื้อมาใช้พอจะถึงงวดที่จะจ่ายบอลลูนก็เทรินเปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ decptt

มารอฟังด้วย

ผมมองว่ารายจ่ายรายรับ ค่าเสื่อมสุทธิ ซื้อสดดีสุดเลย สุดท้ายเงินเหลือเข้าบริษัทเยอะกว่า ไม่ต้องเสียดอก อยากขายก็ไม่ติดขัดอะไร ค่าธรรมเนียมโน่นนี่..

หรือผมทำไม่เป็นก็ไม่รู้ มารอฟัง
การซื้อสด เหมาะสำหรับรถ ราคาไม่เกิน 1 ล้านบาทครับ ถ้าจำไม่ผิด ในระบบบัญชี สรรพากร ให้หักค่ารถในปีได้แค่ 1ล้านเท่านั้นครับ ดังนั้นขาดทุนทางบัญชีแน่นอน
ระบบลิซซิ่ง ทำมาเพื่อให้ บริษัทคนรวย สามารถออกรถได้ราคาแพงๆ โดยค่าผ่อนรถ จะไม่เกิน 36000 บาทครับ

ออนไลน์ Sit: )

ผ่อนแบบไหนดีสุด ผมว่าวัดกันที่ดอก
เพราะธุรกิจส่วนมาก เอาเงินสดไปหมุนทำอย่างอื่น และถ้ายิ่งใช้od ดอกเบี้ยมักแพงกว่าผ่อนรถ

กลับมาที่ลีสซิ่งกับ บอลลูน
บอลลูนมักมีดอกเบี้ยแพงกว่า แต่ไม่ค่อยบอกกัน มักเล่นกันที่ยอดผ่อนว่าต่ำ

ออนไลน์ Stp

ไม่เคยเห็นการผ่อนแบบบอลลูนของรถยี่ห้อไหนคุ้มสักราย เคยคิดว่าพวกนิติบุคคลน่าจะคุ้มเพราะเอาไปใช้เป็นค่าใช้จ่ายหักภาษี แต่คิดแล้วเงินก้อนงวดสุดท้ายผมว่ายังไงก็ไม่คุ้ม จ่ายรวมแล้วราคารถแพงกว่าผ่อนปกติหลายบาทเชียว

การผ่อนบอลลูนมันคือเข้าสู่วงโคจรของการเป็นหนี้อย่างไม่จบไม่สิ้น เงินก้อนสุดท้ายนี่แทบไม่ต่างกับการจ่ายค่าดาวน์อีกก้อนนึงเลย ถ้าเลือกจะไม่ปิดยอดสุดท้ายคุณก็เอารถเก่าไปหมุนรุ่นใหม่แล้วก็จ่ายดอกเบี้ยผ่อนใหม่ วนแบบนี้ไปตลอดจนกว่าจะปิดยอดสุดท้ายทิ้ง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
ถ้ามีเงินสด พร้อม ซื็อชื่อตัวเอง แล้วให้บริษัทเช่ากลับไป เดือนละ 36,000 บาท ค่าบำรุงรักษา ประกันภัยกำหนดให้บริษัทรับผิดชอบไป  แต่บุคคลต้องไปยื่นแบบภาษี ภงด 91 ด้วย

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
ซื้อเบนซ์ ไม่ทราบครับ แต่ถ้าลิสซิ่ง นิติฯ พวก Alphard จะได้หัก ปีละ3-4แสน ลีสซิงไปจนครบสัญญา ขายทิ้งได้ไม่ขาดทุน

ผมว่าเซล ที่จะซื้อน่าจะให้คำปรึกษาได้ดีพอสมควร ลองปรึกษาการขายดูครับ ตำแหน่งนี้แหละ ที่ปรึกษาการขาย อิๆ

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
จะแบบไหนขึ้นกับปัจจัยแต่ละบริษัทด้วย
ลองเอาใบที่ศูนย์เสนอมาไปคุยกับฝ่ายบัญชีดู
ซื้อ benz ในนามนิติบุคคลบางกรณีก็ไม่คุ้มเลย
บางคนเป็นเจ้าของบริษัทที่ทำส่วนตัวไม่มีหุ้นกับคนอื่น ใช้ซื้อส่วนตัวแล้วใช้วิธีเช่ากลับก็อาจคุ้มกว่าในบางกรณี

ออฟไลน์ axister

leasing คุ้มกว่าครับ

นิติบุคคล hire purchase ไม่คุ้มแน่หักค่าเสื่อมได้แค่ ล้านเดียว จ่ายดอกสูงไปทำไมเพราะว่าหักค่าเช่าได้ 36,000 ต่อเดือนครับ

leasing ดอก mrr ลบ มาก็พอๆกับบอลลูน แต่ถ้าดาวน์เต็มทำยอดให้ 36k ต่อเดือนก็โอเคนะครับ +หักค่าเสื่อมด้วย

บอลลูนมันมีก้อนใหญ่ตอนปลาย ยังไงสุดท้ายก็ต้องจ่ายอยู่ดี แล้วดอกอาจจะแพงกว่าน้อยครับ คิดรวมๆ ต่างกันแบบเปอเดียวไรงี้ก็ปีนึงก็หลายหมื่นแหละ แล้วแต่รุ่นด้วยถ้าไม่ใช่ marketable car ก็ดันก้อนบอลลูนได้น้อยนิด

สำหรับผมซื้อสดไม่เวิคอ่ะครับ เช่าแบบไม่ซื้อยังคุ้มกว่าไปให้ บ.ลิซซิ่งทำฟลีทให้เลย

ออฟไลน์ SM.

หลักๆ การซื้อรถ มี 4 แบบครับ

จ่ายสด จบๆไป
เช่าซื้อปกติ
เช่าซื้อแบบบอลลูน
leasing

ถ้าเงินมี ไม่เดือดร้อน ยังไงก็จ่ายสดเต็มจำนวน ดีที่สุดครับ ไม่ต้องเสียดอกเบี้ย แต่ผู้ขายอาจจะไม่ค่อยชอบ เพราะไม่ได้ค่าคอม จากส่วนที่เกี่ยวข้อง

ส่วนการ leasing ต้องดูว่าเราจะทำแบบ FL หรือ OL นะครับ คล้ายๆกัน แต่ต่างกันที่ตอนจบเท่านั้น

ทั้งหมดขึ้นกับนโยบายของแต่ละบริษัทด้วยนะครับ

ออฟไลน์ panjap

operating lease หักค่าเช่าเป็น expense ได้ 36000 บาท แค่นี้ก็คุ้มสุดๆแล้ว คุณจะไปผ่อนบอลลูนทำไม

ออฟไลน์ paulmoderndog

ซื้อส่วนตัว ผ่อน0% ok สุดถ้าส่วนลดน้อย