ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำถ้าขาย Civic FD 2009 ไปซื้อ Mazda 3 2.0 5ประตู ตัวปัจจุบันมือสอง  (อ่าน 5217 ครั้ง)

ออฟไลน์ Meow

• Full Member
รบกวนขอคำแนะนำครับ ถ้าขาย Civic FD 2009 ตอนนี้เห็นราคาในเว็บตลาดอยู่ช่วง 3 ต้นๆ เพื่อไปซื้อ Mazda 3 2.0 5ประตู ตัว S,SP ตัวปัจจุบันมือสอง ช่วงปี 2014-2015 เห็นราคาอยู่ราวๆ 5กลางๆ-5ปลาย คิดเผื่อๆเป็นว่าต้องเพิ่มเงินประมาณ 3 แสนครับ ดูเป็นการแลกเปลี่ยนและเพิ่มเงินที่ โอเคไหมครับกับการได้รถใหม่ขึ้น 5-6 ปี และสมรรถนะน่าจะดีขึ้นพอสมควร และอยากทราบว่า Mazda3 โฉมนี้ ในเมืองกินน้ำมันดุกว่า FD 1.8 มากไหมครับ

**ปกติขับคนเดียวประจำอยู่แล้วครับไม่ซีเรียสเรื่องพื้นที่นั่งหลัง

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Torshi

มีกำลังซื้อก็จัดได้เลยครับ

สมรรถนะเทียบรถเดิมๆด้วยกัน ดีกว่า FD มากพอสมควรเลยครับ ยิ่งเข้าโค้งแคบๆเร็วๆนี่ชัดเจน

ในเมืองการกินน้ำมันแบบติดหนักๆผมว่า FD มันก็กินอยู่นะ

ถ้าถามว่ากินกว่า FD มากไหม ผมว่าแทบไม่ต่าง รู้สึกมันประหยัดดีด้วยซ้ำ

Mazda3 ที่ผมเจอ จะมีเสียงกวนใจพวกช่วงล่างกุกๆ เวลาวิ่งทางขรุขระ ส่วนภายในมีเสียงเสียดสีกันในบางครั้ง เสียงเข้ามาในรถเยอะหน่อย ที่เหลือก็บำรุงรักษาตามปกติ ไม่มีอะไรเสียครับ ถ้าซื้อก็เน้นจับผิดพวกเสียงช่วงล่างละกันครับ
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ UpToGu

ที่ได้เคยขับ mazda3 รถเพื่อน ช่วงล่างนี้ยิ้มเลยครับ เดิมๆก็เพียงพอแล้ว ภายในดำดูสปอร์ต เหมาะกับวัยรุ่น

น้ำหนักพวงมาลัยไฟฟ้า หนืดกำลังดี ขับในเมืองเติม95 บริโภคน้ำมันก็อยู่ราว10-12 ครับ ไม่ได้กินเหมือนbl

แต่ตัวปี 2014 ลองเช็ค เรื่องเติมน้ำมัน E85 ไว้ก็ดีครับ ผมไม่ทราบว่าได้รับการแก้ไขรึยัง รถเพื่อน คือ เลี่ยงe85 เติมแต่95 ไม่เคยดับครับ

ถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องเงิน ได้รถที่ใหม่กว่า ผมว่าก็ดีครับ. แต่อีกทางเลือก ผมว่า แต่งข่วงล่างfd เพิ่ม+อัพเกรดระบบเบรค. แต่งรูปลักษณ์ภายนอก เจ้า fd เพิ่ม ผมว่าเป็นอีกทางเลือกที่น่าสนนะครับ ประหยัดงบไปได้เยอะเลย เจ้าfd ปัญหาต่างๆถ้าเจอ ช่างแก้ได้หมดแล้วครับ อะไหล่hondaถูกกว่าmazdaครับ ยืนยัน55 ยกเว้น จขกท.ไม่อยากซ่อม ไปคันใหม่ครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
ถ้าเป็นผมจะเก็บ FD แล้วปั้นต่อครับ อนาคตสดใส่กว่าเยอะ  :-*

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member

การให้บริการ และ ราคาอะไหล่ของศูนย์ ซึ่งดูแล้วทาง hondaจะทำได้ดีกว่า VS ดีไซน์ภายนอก ใน และการขับขี่ m3 ที่เหนือกว่า

เลือกยากเหมือนกัน   

***แต่ถ้าเป็นผม หากตัวรถมันไม่มี ปห.จุกจิกอะไรมากมาย ขอใช้คันเดิมต่อไป เก็บเงินไว้สัก2ปี อาจมีตัวเลือกที่มากขึ้น***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2018, 08:22:48 โดย starlight »

ออฟไลน์ -Brian

การกินน้ำมันในเมืองไม่ต่างกับ Civic ครับ แอบจะประหยัดกว่านิดๆ

แต่ส่วนตัวผมว่าเปลี่ยนทั้งที ไปเอารถที่ใหญ่กว่าเถอะครับ ไป D-segment หรือ SUV ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมว่าเอาคันเดิมนี่แหละไปซ่อมบำรุงครั้งใหญ่ซะหน่อยก็แจ่มแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Polonium

ถ้าตัวเลือกตามนี้ผมเก็บ FD ไว้ก่อนดีกว่า ซ่อมบำรุงดีๆแต่งช่วงล่างอีกหน่อยผมว่ายังใช้ได้ คือ M3 มันก็ไม่ได้ว่าดีฉีกหนีออกมาขนาดนั้นอ่ะครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าคาดหวังว่า mz3 ประหยัดน้ำมันกว่าก็ซื้อได้ แต่มันจะคุ้มเงินหลายแสนรึเปล่า

ถ้าคาดหวังช่วงล่าง เอา fd  ไปทำใหม่ของแต่งเยอะมาก

ผมว่าถ้ายังไม่เบื่อ บรรยากาศการขับของ fd ขับคันเดิม มีอะไรให้เล่นต่ออีกเยอะมาก
Mazda 3ผมมองว่ามันเหมาะกับคนที่ไม่อยากทำรถเอง ขับเดิมๆโรงงานมันจบสุด แต่กรณีนี้ถ้าดูมือสอง ผมว่ามันก็ไม่น่าสำเร็จรูปทุกอย่างเอามาอาจมีทำต่ออีก มันดูไม่จบอยู่ดี

ออฟไลน์ panjap

mazda 3 ตัว 2017 มี g vectoring ขับดีกว่า ตัวเก่าแบบรู้สึกได้ มันนิ่งกว่า

ออฟไลน์ Neshz

ส่วนตัว ผมเอาส่วนต่าง 2-3 แสนที่จะไปออก M3 มาบูรณะ+ปั้น FD ยาวๆครับ จบๆ แถมมีเงินทอน ไว้ลงทุนต่อได้อีก

ออฟไลน์ bankiesdluffy

Civic FD ผมว่ายังดูดีอยู่เลยครับ
ค่าซ่อมบำรุง Honda ก็ไม่ได้แพงอะไร
เปลี่ยนเป็น Mazda 3 ผมว่ามันก็ไม่ได้ฉีกจากรถเดิมไปขนาดนั้น
เว้นแต่เบื่อหน้า Civic แล้วชอบหน้า Mazda 3 ก็จัดไปครับ

ออฟไลน์ joa123

ไปcivic fc เถอะครับ ใหญ่กว่ามาก

ผมเคยใช่ทั้ง fd mazda3 รุ่นแรก mazda3 5d รุ่นปัจุบัน      fc กับ fk ใหญ่กว่าทุกมิติเลยครับ ยิ่งได้รุ่น turbo ยิ่งดีเลยครับ

ออฟไลน์ flat6

ไปcivic fc เถอะครับ ใหญ่กว่ามาก

ผมเคยใช่ทั้ง fd mazda3 รุ่นแรก mazda3 5d รุ่นปัจุบัน      fc กับ fk ใหญ่กว่าทุกมิติเลยครับ ยิ่งได้รุ่น turbo ยิ่งดีเลยครับ

ผมพึ่งขาย mz3 ตัวปัจจุบันไปปีที่แล้ว แนะนำ fc เหมือนกันครับ นั่งสบายกว่าเยอะ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Symphonic

อะไรๆในมาสด้า 3 ที่ว่าดีนั้นต้องลดทอนมันลงสักนิด
เพราะรถที่พี่เล็งคือรถมือสองอายุ 3-4 ปี ไม่ใช่รถใหม่
ไมล์ 0 กม. สมรรถนะเต็มร้อยอย่างที่รีวิวรถใหม่เป็น

ในความคิดผม ถ้าพี่จะเปลี่ยนเป็น 3 ป้ายแดงก็จัดไปครับ
แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น 3 มือ 2 โดยเฉพาะรถหมด warrantee
แล้วด้วย ผมไม่เสี่ยงมาแก้ปัญหาทีหลังครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ไม่คุ้มเลยครับ fd2009 ยังสวยไม่ตกยุคเลย แล้ว 3 ก็มือ2 หมดประกันแล้วด้วย 3 ช่วงปีแรกๆก็มีข่าวกับ e85 กันเยอะ
ทนใช้อีกสัก 2 ปี แล้วค่อยขายมาซื้อ skyx มือ1 ดีกว่าครับ 555
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ rotaryman

ผมว่าถ้ารถไม่มีปัญหาอะไรทนใช้มันไปก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ testmaster

จริงเคสนี้ ผมมองว่ามันก็เหมือนอารมณ์อยากเปลี่ยนรถใหม่เฉยๆ เพราะมันก็ใหม่กว่าคันเดิมตั้ง 5 ปีนะครับ หาสภาพดีๆได้ก็น่าจัดครับ เครื่อง sky ไม่ใช่ดีเซลก็ยังไม่ได้น่ากลัวอะไร ส่วนเกียร์ควรเปลี่ยน นมก ทุก 20k เพื่อความชัวร์นะครับ

ออฟไลน์ I_AM_IM

ไปfcหล่อกว่า ครับ

ออฟไลน์ PC CK

ถ้าชอบก็จัดครับ แต่ข้างในแคปลงเล็กน้อย ไปFC อาจจะจบกว่าครับ ผมมองว่าFDกับFCมันได้ต่างกันแบบคนละโลก ไม่รู้สิ ผมก็ขับทั้งสองคัน รวมถึงสาม
ส่วนตัวFCน่าสนด้วยความที่รถใหม่กว่า จุกจิกน้อยกว่า รถมันมีอายุของมัน 3นี่ถ้านั่งแล้วไม่ปวดเมื่อยก็น่าสนครับไม่ต้องไปทำอะไรเพิ่มละครับ สุดท้าย ลองขับดูครับแล้วจะได้คำตอบ 3hatchbackมันสั้นลงกว่าsedan หาที่จอดง่ายขึ้นนิดนึงครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้า FD ออกตั้งแต่ป้ายแดงและตัวรถไม่มีปัญหา จะขายเพื่อซี้อมือสองทำไมครับ
พี้นฐานรถเดิมก็ดี เอาเงินลงโช้ค+สปริงดีๆซักชุด แค่นี้ก็ช่วยได้แล้ว

และ 5AT ก็ไม่ใจเสาะหมือนรถรุ่นใหม่ ยังอิงจากเทคนิค 4AT ดั้งเดิม จึงไม่ต้องกังวลอะไรมาก
ศูนย์บริการก็มีทุกแห่ง ของเล่นตกแต่งก็เยอะ

ถ้าอยากจะขยับจริงๆ ไป FC ป้ายแดงดีกว่า

ออฟไลน์ Meow

จริงเคสนี้ ผมมองว่ามันก็เหมือนอารมณ์อยากเปลี่ยนรถใหม่เฉยๆ เพราะมันก็ใหม่กว่าคันเดิมตั้ง 5 ปีนะครับ หาสภาพดีๆได้ก็น่าจัดครับ เครื่อง sky ไม่ใช่ดีเซลก็ยังไม่ได้น่ากลัวอะไร ส่วนเกียร์ควรเปลี่ยน นมก ทุก 20k เพื่อความชัวร์นะครับ

ใช่เลยครับ อารมณ์ประมาณนี้เบย ฮ่าๆ อยู่กับ FD มานานก็มีเบื่อบ้าง แฮะๆ แล้วก็เริ่มมีอาการเสียมาเรื่อยๆ ลูกปืนล้อ แท่นเครื่อง กระจกข้างเฟืองแตก ยางขอบกระจก คิ้วหลังคาก็เสื่อมสภาพแตกลอก วิทยุลาโลกเบ้าโช๊คก็เริ่มดังและ อายุเขาเยอะแล้วเลยเกิดความรู้สึกอยากเปลี่ยนรถ ขึ้นมา แฮะๆ

ออฟไลน์ BN`

ถ้าชอบ Mazda 3 จริงๆ เก็บเงินรอตัว Skyactiv X ดีกว่าครับ คิดว่าเปิดตัวไม่น่าจะเกินปี 2020 8)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใจมันเรียกร้องก็จัดไปครับ รถใหม่กว่าเยอะ
ถ้ากลัวจุกจิกรุ่นSก็เพียงพอนะ เพราะSPก็มีแค่ถุงลมข้างเพิ่มขึ้นมาไม่มีได้มีม่าน

ออฟไลน์ tleema

ผมก็คิดคล้ายๆๆกัน CRV 2009 อยากจัดรถมือสองปีใหม่ มาใช้ไม่อยากได้ป้ายแดง

อุปกรณ์เริ่มเสื่อมตามที่ จขกท เป็น กระจกมองข้างลูกปืนแตก เบาะขาด ขอบยางกระจก ทำไมฮอน มันเป็นคล้ายๆๆกันจัง

ตอนนี้มอง For ปี 14 อยู่ ผมว่าถ้าพร้อมไม่เดือดร้อนอยากเปลี่ยน เพราะรถเก่าวิ่งเยอะแล้ว

ออฟไลน์ SM.

เป็นผมจะรอ FC MC มา แล้วค่อยซื้อ FC ตัวก่อน MC ครับ