ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 6 ตุลาคม 2018  (อ่าน 3317 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/183837595058799/posts/1735261759916367/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2018, 09:31:49 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ทำไมรถเล็กไม่ค่อยใส่เบาะหนังมาให้ครับทั้งๆที่รู้ว่าคนไทยชอบเบาะหนังกันเยอะ ขนาดยาริสมีถุงลม 7 ใบคนซื้อก็ยังมองหาทางเปลี่ยนเป็นเบาะหนังแม้แต่เซลล์บางคนยังเสนอของแถมเป็นเบาะหนังเลย ถ้าเป็นออปชั่นเสริมเพิ่มตังมาจากโรงงานเลยก็น่าจะขายดีขึ้นเพราะคนส่วนใหญ่ก็อยากได้จากโรงงานเลยครับ อย่างมาสด้า2ผมเชื่อว่าหลายๆคนยอมเพิ่มตังเอาตัวท็อปเพราะเบาะหนังมากกว่าออปชั่นอื่นๆที่เพิ่มมา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tumsung

• Jr. Member
  • **
อยากจะออกรถแต่ยังไม่รีบใช้รอโปร Motor expro  คิดว่าจะดีกว่าที่มีอยู่ในปัจจุบันหรือไม่ครับ สำหรับค่ายรถต่างๆ

ออฟไลน์ lemon44

• Newbie
  • *
Swift2018 อาการเกียร์หอนเกิดขึ้นกับทุกคันเลยมั้ยครับ แล้วถ้าหอนแล้วใช้ไปนานๆเกียร์จะกระตุกมั้ย ติดออยเกียร์ช่วยได้รึเปล่า ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ skamaran

• Newbie
  • *
อยากขอความเห็นว่าควรซื้อหรือไม่

2015 BENZ C-CLASS, C250 2.0 AMG DYNAMIC โฉม W205 ตั้งราคาไว้ 1.87ล้าน

เหตุผลที่อยากซื้อคือ 1. เป็นเครื่องเบนซินล้วน
เหตุผลที่ยังไม่อยากซื้อ 1. กังวลเรื่องค่าซ่อมที่อาจจะแพง และกลัวระบบไฟฟ้าจะรวนในระยะยาว

แต่โดยรวมแล้วอยากถามคุณจิมมี่ว่า รถรุ่น c class ที่เป็นเบนซินล้วนกับราคานี้ โอเคไหม 

ออฟไลน์ Harem

แนะนำฟิล์มหน่อยครับ งบสองหมื่นขับกลาววันมากกว่ากลางคืน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2018, 12:05:15 โดย Harem »

ออฟไลน์ tsmart

• **
forester รุ่นปัจจุบัน กับส่วนลด200000+ ยังน่าสนมั๊ยครับ หรือรอรุ่นใหม่ดี แต่กลัวว่ารุ่นใหม่อัตราเร่งจะอืดกว่าตัวเดิม เหมือนXV ใหม่ที่อืดกว่าเดิม

ออฟไลน์ ceicourier

• **
Volvo xc40  R design. กับ  Benz c220d ครับ ราคาใกล้กันมาก แต่ option ผิดกันเยอะ  เลือกคันไหนดี  จริงๆชอบ Volvo แต่กลัวจุกจิก แล้วศูนย์บริการ แก้ไขไม่ได้  ส่วนเรื่องอื่น คงไม่มีปัญหาอะไร  (รับได้ที่ราคาขายต่อ และ ภาพลักษณ์ สู้ Benz ไม่ได้แน่นอน)  รบกวนคุณจิมมี่ แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

สำหรับ Lexus จะมีนโยบาย
เอาเครื่องดีเซลมาประจำการบ้างไหมครับ
ทั้ง UX / NX / RX

และ จะมีนโนบายปรับราคาให้
ลงมาแข่งกับค่ายอื่นๆไหมครับ
เป็นเรื่องเดียวที่ทำให้ชะงักทุกครั้งที่คิดจะซื้อ

UX จะมาเปิดตัวและจำหน่ายประมาณเมื่อไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ armallstar

• **
1.All New Camry 2.0G นี้ได้ไฟหน้าคนละตัวกับ Hybird รึป่าวครับ
2.ช่วงนี้เห็น Dmax คลุมผ้าบ่อยมากกำลังจะเปิดตัว MY2018รึป่าวครับ

ออฟไลน์ DarkDeSeRT

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ช่วยแนะนำยาง Chev Sonic หน่อยครับ 205/55R16 วิ่ง120-140บ้าง อยากได้แนวหนึบหน่อย ไม่ยวบเยอะ เน้นวิ่งทางตรง ไม่ค่อยเล่นโค้งครับ ตอนนี้ใช้ Maxxis ยวบมากครับ มองๆ Toyo DRB , Yoko Advan Fleva อยากได้ที่ราคาไม่โหดมาก มีตัวอื่นแนะนำด้วยไหมครับ ขอบคุณมากครับ
Suzuki Ertiga 1.4 GL - Blue
Chevrolet Sonic 1.6 LTZ - Blue

ออฟไลน์ Posit

• **
อยากทราบว่า yaris ativ ใช้ platform tnga หรือป่าวครับเห็นว่ามีการขับขี่ที่ดีเป็นต้นๆของกลุ่ม ถ้าเปรียบเทียบกับรุ่นพี่อย่าง vios โฉมปัจจุบัน ช่วงล่าง การขับขี่ พวงมาลัย ของ ativ สู้ได้ไหม แตกต่างเยอะไหมครับ ไม่นับอัตราเร่ง

ออฟไลน์ Altima

ทำไมผู้ผลิตรถกระบะในบ้านเราอย่างToyotaไม่เคยทำตลาดเครื่อง V6 และ V8

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
เดิมมีรถ 3 คัน
1. Accord G8 2009 วิ่งมา 120,000 ให้พ่อวัยเกษียณขับไปซื้อของกับขับไปรพ.
2. Nissan Juke 2014 วิ่งมา 60,000 ใช้ขับไปทำงานทุกวัน จ-ศ
3. Benz C250 Coupe 2017 ไว้ขับเล่นเสาร์อาทิตย์ กับไปตจว นานๆที
ถ้าเป็นพี่จิมมี่ จะขาย Accord ซื้อ BMW 3 G20 (แล้วเอาJukeให้พ่อ) หรือ ขาย Juke ซื้อ Volvo XC40 T5AWD  (ให้พ่อใช้ accordเหมือนเดิม) ครับ
ชอบรถdriving dynamic ดี (พวงมาลัย เบรก เกียร์ ช่วงล่าง) 0-100ต่ำกว่า10วิ ไม่สนรูปร่าง ออปชั่น พื้นที่ใช้สอย
(พี่จิมอาจจะบอกว่ายังไม่ขับG20 แต่สมมติว่ามันเหมือนF30เปลี่ยนเปลือกละกันครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2018, 14:17:48 โดย beerpong »

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
รถมือสองสำหรับหัดขับรถระหว่าง vios vs jazz ช่วงปี 2003-2005 เอาตัวใหนดี

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
มีข่าว nissan kick บ้างป่าวครับว่าจะทำตลาดในไทยเมื่อไหร่ แล้วจะเป็น e-power รุ่นแรกในไทยป่าวครับ

ออฟไลน์ Dubee

รถอายุประมาณกี่ปี ถึงจะพิจารณาเปลี่ยนยางแท่นเครื่องและผ้าเบรกครับ

ออฟไลน์ deathsheep

จากกระแสcrossoverที่มาแรงในประเทศไทย มีโอกาสที่toyota จะประกอบโมเดลอื่นนอกจากchr ขายไหมครับ

ออฟไลน์ NiceGuy

• Newbie
  • *
สวัสดีครับคุณจิมมี่กำหนดในการรับรถฟอร์ดเอฟเวอร์เรสมาทดสอบยังไม่เปลี่ยนแปลงจากเดิมคือกลางเดือนนี้ถูกต้องไหมครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ winit2014

• Sr. Member
BMW X1 จะมี mc เมื่อไหร่ครับ และเครื่อง เบนชิล2.0  ที่ลงใน mini countryman จะมาลง x1  ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2018, 14:41:15 โดย winit2014 »

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
-รถที่ตั้งรอบเดินเบาแบบที่เบาที่สุดมีข้อเสียอะไรบ้างครับ เห็นรถเพื่อน ช่างเอาน๊อตตั้งรอบเดินเบาออกเลยครับ แต่เครื่องก็ไม่ดับ
-น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ยี่ห้อไหนดี สำหรับรถติดแก๊สngv ขับเรื่อยๆ นอกเมือง ความเร็ว80-100นิดๆ
~~

ออฟไลน์ tnp_super

รถมือสอง ระหว่าง
Altis ตัวใหญ่ 1.8G กับ Sunny ท้ายแตงโม 1.8Vip โดยรวมๆคันไหนดีครับ เน้นประหยัด อะไหล่หาง่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2018, 14:50:51 โดย tnp_super »

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ
ตัวเครื่อง vtec vvti mivec ของทั้งสามบริษัท
มีอะไรแตกต่างกันมั้งครับ

ออฟไลน์ Boss anawat

• Newbie
  • *
อัลเมร่าเดิมๆอยากให้พวงมาลัยมีน้ำหนักที่ดีกว่าเดิม เลี้ยวมั่นใจมากขึ้นควรปรับตรงไหนดีครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Foresterประกอบไทยอะไหล่จะรอนานเหมือนเดิมมั้ยครับ และCX-52.2 จะปรับจูนให้เป็นสเปคเดียวกับญี่ปุ่นหรือเปล่า

ออฟไลน์ Weeraphat_son

• Newbie
  • *
พี่ๆ คิดเห็นยังไงกับ c220d ตัวใหม่บ้างครับเทียบกับ series 3 ตัวใหม่ที่จะออกเป็นยังไงบ้างครับ ภาพรวม benz โอเครมั้ยครับ