ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้ารถ Fortuner Pajero Mu-X สู้หมอกไหวรึเปล่าครับ  (อ่าน 6615 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  ไฟหน้ารถ ppv บ้านเรา (ที่เป็น led หรือ bi-led) ถ้าขับขึ้นดอยที่มีหมอกลงจัดๆจะสามารถฝ่าให้เห็นทางได้รึเปล่าครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ CNX

Re: ไฟหน้ารถ Fortuner Pajero Mu-X สู้หมอกไหวรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 17:38:55 »
สภาวะการณ์ ฝนตกหนัก หมอกลงจัด ไฟฮาโลเจนสีเหลือง ตัดผ่านหมอกได้ดีกว่าไฟซีนอนครับ
ผมขับVIOS , CRV ไฟฮาโลเจน สีเหลือง ทั่วดอยเชียงใหม่ - เชียงราย - แม่ฮ่องสอน

เจอรถไฟซีนอน เดินทางกันปกติ ปลอดภัยครับ ถ้าไม่ประมาท ไม่ใช้ความเร็วเกินจำกัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2018, 20:43:30 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
Re: ไฟหน้ารถ Fortuner Pajero Mu-X สู้หมอกไหวรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 18:06:02 »
ไฟสีออกเหลืองจะดีกว่าครับ ไฟสีขาวไม่ค่อยเวิร์ค ไฟสีฟ้านี่เหมือนไม่ได้เปิดไฟเลย

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 19:00:21 »
      ต่อให้ไฟฮาโลเจนสีเหลืองธรรมชาติก็ลำบากครับ หากหมอกลงจัดจริงๆ  หน้าหนาวทางเหนือหากวิ่งขึ้นดอยที่มีความสุูงมากพอ หมอกจะลงมาปิดถนน ชนิดที่ว่าทัศวิสัยระยะ 10 เมตรยังลำบาก  เปิดไฟหน้าเจอหมอกก็สะท้อนเข้าตาเรา  ทางแก้คือ เปิดไฟตัดหมอก  ปิดไฟหน้า(เปิดไฟหรี)  ไฟจะไม่สะท้อนเข้าตาเรา และไฟตัดหมอกพอจะทำให้เราเห็นพื้นถนน   ถ้าเจอแบบนี้จริงๆ คือต้องขับแบบคลานครับ และเปิดไฟฉุกเฉินไว้ เพื่อสร้างจุดสังเกตให้คันอื่น  เจอแบบนี้จะเครียดมากๆ ยิ่งถ้าขับรถที่ติดฟิล์มืดๆ ยิ่งลำบาก ผมเคยขับเก๋งของหลานที่ติดฟิล์มมืด แล้วเผชิญสภาพที่กล่าวมาครั้งหนึ่ง(เส้นพะเยา-วังเหนือลำปาง เพื่อเข้าเชียงใหม่ หน้าหนาววิ่งตอน 04.00 - 05.00 น. นี่แหละ)  ผมถึงกับเกิดอาการเวียนศีรษะเลยครับ  ทั้งๆ ที่ภาวะปกติไม่มีปัญหาเรื่องสายตา  โชคดีวันนั้น แค่ระยะทาง 2 - 3 กม. ถ้ายาวกว่านั้น คงได้จอดกลางดอยแน่ๆ 
      ไฟโรงงานตามที่ จขกท.ถาม ผมว่าก็ลำบากพอๆ กันแน่ๆ เลย ยิ่งสีของไฟ ยิ่งกลมกลืนกับหมอก แถมไฟจ้าสะท้อนกลับมาหาเราอีก  ทำได้คงค่อยๆ ไปนั่นแหละ

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 19:26:24 »
ถ้าเจอหมอก หรือควัญไฟ ขับช้าๆ เลยครับบบ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 19:31:48 »
อยากจะบอกว่า ไฟซีนอนพวกนี้สู้หมอกไม่ดียิ่งพวก 10000k นะมันกลืนไปกับหมอก สู้เท่าไฟฮาโลเจนเห้ยๆ ไม่ได้ด้วยซ้ำ แต่มันสวยกว่า ถ้ากลางคืนปกติมันก็สว่างกว่านะ แต่ถ้าเจอฝนตกหนักเจอหมอกไฟฮาโลเจนสีเหลืองๆดีกว่า

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 19:32:02 »
Led ขาวๆของรถยุคนี้เจอฝนตกถนนดำก็เซงแล้วครับ

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 20:08:29 »
ยิ่งขาวยิ่งไม่สู้หมอกหรือเปล่าครับ ไฟหน้าเปลี่ยนเป็น led ตามสมัยนิยมอันนี้เข้าใจ แต่ไฟตัดหมอกเปลี่ยนเป็น LED แสงขาวเหมือนกันนี่มันยังจะเรียกไฟตัดหมอกได้อีกหรือ

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 20:29:10 »
เชื่อมั้ยครับเห็นสว่างชาวบ้านอวยพรให้ตลอดทางแบบนี้ เจอแค่ฝนตกบนถนนราดยางก็ไปไม่เป็นแล้วครับ ยิ่งตกหนักหน่อยยิ่งมองไรไม่เห็น รุ่นเก่าๆยังเป็นไฟตัดหมอกฮาโลเจน เปิดก็ช่วยให้เห็นเส้นถนนชัดขึ้นบ้างยามฝนตกหนักมากๆ แต่รุ่นใหม่เปลี่ยนไฟตัดหมอกนี้เป็น LED ไปอีก คิดว่าน่าจะยิ่งไปกันใหญ่ครับ

ความคมชัดสู้ไม่ได้แบบคนละเรื่องกับยุค HID เลย อันนั้นจับพื้นถนนเต็มๆ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 20:37:08 »
ไฟหน้า led bi-led ซีนอน และ HID กลมกลืนกับหมอกเลย การมองทางได้น้อยและลำบาก ขับช้าๆไว้ก่อน
ต้องเปิดไฟตัดหมอกช่วย เห็นเส้นทางชัดเจนมากขึ้น
สู้หลอดไฟหน้าฮาโลเจน ไม่ได้แน่ๆ ดีกว่าเยอะ
ยิ่งรถรุ่น มีไฟตัดหมอกเป็น LED ได้มีคลานเป็นเต่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 21:33:29 »
ที่ว่ามา เป็น LED ขาวหมดเลยไม่สู้ทั้งฝนหมอก  ทำไมค่ายรถไม่ใช้ค่า kของหลอด สัก 4300k  ขนาดหลอดไฟบ้าน LED ยังมีสีให้เลือกเลย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 21:36:42 »
ที่ว่ามา เป็น LED ขาวหมดเลยไม่สู้ทั้งฝนหมอก  ทำไมค่ายรถไม่ใช้ค่า kของหลอด สัก 4300k  ขนาดหลอดไฟบ้าน LED ยังมีสีให้เลือกเลย
เห็นด้วยครับ 4000-4300k กำลังดี

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 21:52:55 »
เปิดหน้าต่างขับจะเห็นชัดขึ้นนิดใช้หูฟังเสียงรถช่วย ถ้าไม่ไหวหาที่ปลอดภัยจอด อย่าฝืน

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 22:24:48 »
ไม่รอดค่ะ อยากรู้ว่าค่ายรถคิดยังไงให้ไฟตัดหมอก LED มาแถมเป็นสีขาว หมอกลงจริงใช้ประโยชน์ไม่ได้ ไม่มีการ R&D กันเลยเหรอ

ถามอย่างนึงถ้าพกสติกเกอร์ฟิลมสีเหลือง มาแปะทับแล้วเปิดตอนหมอกลงจะช่วยได้มั้ยคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2018, 11:03:49 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 22:39:51 »
4000 - 4500 k กำลังดี พอสวยครับ

ของผมใส่  5500k เวลาฝนตก มองแทบไม่เห็นว่าเปิดไฟ
แสงมันกลืนลงพื้นเลย  :P

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 00:32:50 »
ปาเจโร่ผม ขับกลางคืนเจอถนนดำ ตอนฝนตกโปรยๆยังมองไม่ค่อยเห็นพื้นถนนเลยครับ แสงกลืนหายไปเยอะมาก แสงดูขาวสว่างก็จริง แต่ความเข้มแสงมันน้อยไปครับ  ยิ่งเป็นพวก Bi-beam ตอนใช้ไฟสูงยิ่งหนัก
แสงกลืนหายไป มองไม่ชัดเจนเลย

เห็นร้าน Retrofit ใช้ Xenon 4,500k จับคู่กับ Peojector ดีๆ แสงสวย คม จับพื้นถนนดีมากครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 07:38:43 »
ยี่ห้ออะไรก็แล้วแต่ ถ้า
ไฟหน้าแสงเป็นสีขาว จะสว่างชัดในยามปกติ แต่ข้อด้อยคือแสงจะถูกดูดกลืนไปกับม่านหมอกและม่านฝนง่าย
ไฟตัดหมอกควรเป็นหลอดแสงสีเหลือง เพื่อช่วยให้สะท้อนกับเส้นขอบถนนให้สามารถมองเห็นได้ง่ายขึ้น และรถที่สวนทางมา ก็สังเกตเห็นเราได้ง่าย

ถ้าใช้งานในภูมิอากาศนี้บ่อยๆ อย่างน้อยสุดไฟตัดหมอกใต้กันชน ควรปรับให้เป็นแสงสีเหลืองครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 12:56:55 »
led ไม่รอดครับ รถผม led ขาว เจอฝน, หมอกทีไรเซ็งมาก คือมันเหมือนไม่ได้เปิดไฟเลยครับ รถไฟเหลืองวิ่งแซงเห็นชัดกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ dr-june

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 14:37:48 »
ไฟตัดหมอกแสงขาวถ้าเอาสติ๊กเกอร์สีเหลืองหรือส้มไปติด เคยทำเล่นๆแต่ไม่เคยขับไปเจอหมอกจัดๆ ครับ ได้สีเหลืองแต่น่าจะมีผลลดความเข้มของแสงลง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 18:15:50 »
ไฟสีออกเหลืองจะดีกว่าครับ ไฟสีขาวไม่ค่อยเวิร์ค ไฟสีฟ้านี่เหมือนไม่ได้เปิดไฟเลย

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 19:42:04 »
ถ้าหมอกลงจัดจริงนี่ทั้งฮาโลเจนทั้งซีนอนทั้ง bi-led ไม่​น่า​จะ​ไหว​ครับ ต้องหาคันที่มีตัดหมอกหลังครับละก็ขับตามจะขับง่ายขึ้นมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2018, 22:27:04 »
  หมายถึงหลอดที่มาจากโรงงานเลยนะครับ เดี๋ยวนี้เริ่มเห็นหลายรุ่นให้ทั้งไฟหน้าและไฟตัดหมอกเป็น bi-xenon หรือไม่ก็ led กัน ขับปกติไฟก็ดูสวยดี(บางรุ่นก็โคตรแยงตา)และสว่างดีครับ แต่สงสัยว่าถ้าเจอหมอกจัดๆหน่อย ไฟพวกนี้ที่ทางโรงงานจัดมาให้จะสามารถช่วยตัดแสงฝ่าหมอกควันหรือฝนไปได้หรือเปล่านะครับ เพราะถ้าต้องใช้ร่นพวกนี้ไปสถานที่ๆเจอสถานะการณ์ดังกล่าวจะทำอย่างไรครับ

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 07:23:11 »
ถ้าเป็นแสงขาว แสงมันจะถูกดูดกลืนไปกับม่านหมอกฝนครับ

ไฟเหลือง หมอกจัดมากๆ เปิดไฟสูงก็ไม่ดี ต้องใช้ไฟต่ำในการเดินทาง

ประสพการณ์ 15 ปีที่แล้ว ไม่มีไฟตัดหมอก ขับรถฝ่าหมอกจัดตอนตี 3 ต้องใช้ไฟหน้าต่ำ และเปิดกระจกข้างโผล่หน้าออกไปข้างนอก ใช้ความเร็วต่ำมากๆ ไม่สามารถมองผ่านกระจกหน้าปกติได้ เพราะไอน้ำเยอะ เป็นฝ้าง่าย ถ้าใช้ไฟหน้าสูงแสงจะสะท้อนหมอกกลับเข้ามา มองทางยากกว่าใช้ไฟต่ำ

รถปัจจุบันที่แสงไฟหน้าและไฟตัดหมอกเป็นสีขาว การปรับปรุงใหเดีขึ้น แนะนำให้เปลี่ยนเฉพาะหลอดไฟตัดหมอกให้เป็นแสงสีเหลือง เลือกดูตามขั้วหลอดไฟที่ตรงกันครับ
https://www.munkongracing.com/halogen-bulbs/osram-fog-breaker

แต่ถ้ายังไม่พอใจก็ติดตั้งไฟตัดหมอกใต้กันชนเพิ่มได้ครับ

หมายถึงหลอดที่มาจากโรงงานเลยนะครับ เดี๋ยวนี้เริ่มเห็นหลายรุ่นให้ทั้งไฟหน้าและไฟตัดหมอกเป็น bi-xenon หรือไม่ก็ led กัน ขับปกติไฟก็ดูสวยดี(บางรุ่นก็โคตรแยงตา)และสว่างดีครับ แต่สงสัยว่าถ้าเจอหมอกจัดๆหน่อย ไฟพวกนี้ที่ทางโรงงานจัดมาให้จะสามารถช่วยตัดแสงฝ่าหมอกควันหรือฝนไปได้หรือเปล่านะครับ เพราะถ้าต้องใช้ร่นพวกนี้ไปสถานที่ๆเจอสถานะการณ์ดังกล่าวจะทำอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2018, 07:38:34 โดย thiti »

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 14:25:50 »
ถ้าเป็นแสงขาว แสงมันจะถูกดูดกลืนไปกับม่านหมอกฝนครับ

ไฟเหลือง หมอกจัดมากๆ เปิดไฟสูงก็ไม่ดี ต้องใช้ไฟต่ำในการเดินทาง

ประสพการณ์ 15 ปีที่แล้ว ไม่มีไฟตัดหมอก ขับรถฝ่าหมอกจัดตอนตี 3 ต้องใช้ไฟหน้าต่ำ และเปิดกระจกข้างโผล่หน้าออกไปข้างนอก ใช้ความเร็วต่ำมากๆ ไม่สามารถมองผ่านกระจกหน้าปกติได้ เพราะไอน้ำเยอะ เป็นฝ้าง่าย ถ้าใช้ไฟหน้าสูงแสงจะสะท้อนหมอกกลับเข้ามา มองทางยากกว่าใช้ไฟต่ำ

รถปัจจุบันที่แสงไฟหน้าและไฟตัดหมอกเป็นสีขาว การปรับปรุงใหเดีขึ้น แนะนำให้เปลี่ยนเฉพาะหลอดไฟตัดหมอกให้เป็นแสงสีเหลือง เลือกดูตามขั้วหลอดไฟที่ตรงกันครับ
https://www.munkongracing.com/halogen-bulbs/osram-fog-breaker

แต่ถ้ายังไม่พอใจก็ติดตั้งไฟตัดหมอกใต้กันชนเพิ่มได้ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 14:56:19 »
หมอกกับควันมันก็โทนสีขาวในตัวของมันอยู่แล้ว เจอแสงไฟสีขาวเข้าไปคงไม่ช่วยอะไรครับ ผมเคยเห็นหลอด LED บางเจ้าเค้ามีครอบหลอดสีเหลืองแถมมาให้ลูกค้าด้วย