ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเกี่ยวกับไฟหน้ารถ Civic FC โคม 1.5 RS ตัวท๊อฟ เทียบกับ 1.8 EL  (อ่าน 12435 ครั้ง)

ออฟไลน์ pupuu

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมใช้ Civic FC 2017 1.8EL การใช้งานรถ ส่วนมากจะขับเวลากลางคืน ไปชาญเมือง และ ต่างจังหวัด

อยากสอบถามว่า ถ้าผมใช้โคมเดิมที่ติดมากับรถ 1.8EL แล้วใส่หลอด Xenon  เทียบกับ เปลี่ยนไฟหน้าเป็นตัว 1.5 RS ตัวท๊อฟ ที่เป็นหลอด LED อันไหนสว่างกว่ากัน และเหมาะใช้งานขับไกลๆ ต่างจังหวัดมากกว่ากันครับ ^^

ออฟไลน์ GizzY

• Full Member
ตอบแบบประสบการณ์ตรง แต่รถคนละรุ่น
ผมใช้ 320d ไฟ LED สีขาว ดูพื้นถนนยากครับ ยิ่งถ้าฝนตกด้วยเนี่ย มองแทบไม่เห็น เห็นแต่เส้นขาวๆเหลืองๆ เทียบกับคันเก่า civic ใส่หลอด osram nightbreaker civic มองชัดกว่าเยอะ ขับสบายตากว่า

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
Projector เดิมใส่ xenon ดีกว่ามากครับ
LED ของ rs มันคือ reflector ธรรมดาที่ไม่ได้คมมาก + แสงขาวทำให้มองไม่ดีเลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ตัวท๊อปได้สวยงาม แต่แสงพุ่งไม่ไกล+ไม่ตัดฝน

คุณเปลี่ยนหลอด 1.8el เป็น halogen สว่าง ๆ ก็ได้
หรือ
เอาโคมเดิมไป retrofit เป็นซีนอน สัก 4000-4500k ก็ดีครับผม  8)

ออฟไลน์ pupuu

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ ^^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ซีน่อนครับ สัก6000Kพอ

ออฟไลน์ Volta

เห็นในเพจ Retrofit เอาโคม 1.8 el มาโมใส่ Projector และใส่ Xenon NHK 5,000 k
แสงสวยมาก คัทอ็อฟคมกริ๊บ  แสงจับพื้นถนนดีเลยล่ะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ aum_nattha

ชอบแสง Xenon ประมาณ 4,300 K รู้สึกมันสว่างเป็นธรรมชาติ เห็นอะไรชัดดีครับ เคยขับรถไฟหน้า LED ไม่ประทับใจเท่าแสง Xenon
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ HHHsung

ผิดกฏหมายมั้ยครับ อยากทำบ้าง เพราะ FC ที่ใช้อยู่มันไม่สว่างเท่าไหร่

ออฟไลน์ TheAxl

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ตัว RS อยู๋ เทียบกับ Projector คันเก่าเป็น FXR 3.0 นะครับ เรื่องแสง Xenon + Projector แสงจะชัดกว่าคมกว่าตัว RS นิดหน่อย ไฟ RS ได้สวยครับ แต่มันเป็น Reflector เลยไม่คม แต่ก็ไม่ได้แย่อะไร ขับทางไกลกลางคืนก็ OK

ถ้าอยากได้ความสว่าง ก็โคมเดิมไปใส่ LED หรือ Xenon เอาครับ หรือจะแต่งเปลียน Projector ดีๆ ก็ได้ Xenon อยู่ใน Projector ตั้งระดับมาตรฐาน ไม่แยงตาชาวบ้านแน่นอนครับ Xenon มันร้อนระยะยาวโคมอาจจะขุ่นขึ้น ถือเป็นข้อเสียครับ

ออฟไลน์ Arm

Retrofit หาชุดลูกแก้วซีนอนของ Lexus ไม่ก็ Pajero sport ตัวที่แล้วใส่ รับรองดีกว่าไฟหน้าตัว RS อีกครับ

แต่ต้องหาร้านที่ชำนาญนะ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Magl

ไฟ led ขาวๆเนี่ย เจอฝนนี่เหมือนไม่เปิดไฟเลยน่ะครับ ยิ่งเจอไฟข้างทางส้มนี่จบเลย จะดีตอนถนนมืดๆ

ออฟไลน์ nutvas

เมื่อสัปดาห์ก่อน ผมขับ Civic RS ผ่านมอเตอร์เวย์สาย 7 ในช่วงที่ฝนตกหนักแบบพายุเข้า และไฟถนนดับทั้งหมด ไฟหน้า LED ทะลุฝนน้อยมากครับ จากที่ทำความเร็วได้พอสมควร พอเจอสถานการณ์แบบนั้นเข้าไป จากเลนขวา ความเร็ว 100++ ต้องไปวิ่งเลน 2 จากซ้าย ความเร็วไม่เกิน 60 เลยครับ เพราะมองไม่เห็นจริงๆ เส้นแบ่งเลนยังต้องใช้สมาธิเพ่งอยู่พอสมควรครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผิดกฏหมายมั้ยครับ อยากทำบ้าง เพราะ FC ที่ใช้อยู่มันไม่สว่างเท่าไหร่

ถ้าจะทำ  Retrofit ควรให้เขาติดตัวมอเตอร์ปรับระดับสูงต่ำด้วยนะครับ ( เพราะรถเตี้ย เผื่อบรรทุกหลังท้ายห้อย )
ต้องดูว่าเขาใช้ clear lenหหรือเปล่าครับ  เพราะถ้าใช้ เแสงที่พุ่งไป ่จะไกลและสว่างแยงตามาก ๆ ๆ
ถ้าเป็นหลอด xenon จะสว่างกว่า พวก led ของ fortuner อีกครับผม

และ แนะนำให้เอาพวกหลอด oem ของแท้ดี ๆ ไปเลยครับ
ผมเคยใช้หลอดจีน หรือพวกชุด starter kit ถุก ๆ แปป ๆ ไฟติดข้างไม่ติดข้าง   8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2018, 21:04:27 โดย @ Krishna @ »

ออฟไลน์ ^Yimm@^

RS คงไม่ต่างจาก CR-V G5ที่ใช้อยู่ ผมว่าถ้าทางมืดๆ ไม่มีฝนตก ถนนปกติก็สว่างอยู่ครับ แต่เจอฝนกับยางดำปุ๊ปชีวิตเปลี่ยน
อีกคัน FIESTA เพิ่งไปทำ retrofit ใส่4300k cut-off คม ช่วงนี้ฝนตกบ่อยเลยรู้เลยว่าดีกว่าแสงขาวๆเยอะ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมมี 2 คัน

EL กับ RS

บอกเลย ไฟ EL+Xenon สว่างกว่าโคม Rs มาก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Philips Extremevision (ขาวออกเหลือง แต่ทะลุฝนได้ไม่มากนัก) Weathervision (เหลือง ไม่ไกล แต่ทะลุฝน-ถนนดำ)

เลือกเอาครับ ไม่ต้องไปติด LED/Xenon ให้เปลือง/แยงตาชาวบ้าน องศาเขาทำมาดีแล้ว
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/