ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ civic fd มีเสียงหอน  (อ่าน 15401 ครั้ง)

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
เกียร์ civic fd มีเสียงหอน
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 16:51:35 »
อยากถามจากผู้ร่วมใช้รถรุ่นนี้ครับ ของผมเป็น civic 1.8E ตัว MC ปลายปี 09 วิ่งไป 27xxx km. อาการตอนออกรถใหม่ๆ ไม่มี เพิ่งจะมาสังเกต

เมื่อไม่กี่อาทิตย์มานี้ เพราะเพิ่งเปลี่ยนยาง (ยางเดิมดังมากจนไม่สามารถจับอาการที่เกิดขึ้นก่อนหน้านี้ได้)

อาการที่เกิดขึ้นคือ เมื่อขับที่ความเร็ว 60 km/hr ขึ้นไป จะเริ่มมีเสียง วี๊ด และจะดังเพิ่มขึ้นและชัดเจนที่ความเร็ว 78 km/hr

เสียงจะเริ่มเบาลงหลังจากความเร็ว 78 จนเงียบหายไป ผมทดลองทั้ง ขับโดยใช้คันเร่งที่ความเร็วคงที่ที่ 78

ขับโดยใช้ cruise control ล็อคไว้ที่ 78 และปล่อยให้รถลดความเร็วลงเองด้วยแรงเฉื่อย ผ่านที่ความเร็ว 78

ทุกวิธีที่ทำ เสียงจะดังที่สุดที่ความเร็ว 78 km/hr และจะเงียบหายไปที่ความเร็วสูงเกิน 80 หรือลดลงต่ำกว่า 60

เบื้องต้นได้โทรไปนัดศูนย์ฮอนด้าแถวเลียบทางด่วน ได้ช่างซึ่งยังไม่ขอเอ่ยชื่อนะครับ พร้อมกับลูกน้องอีกหนึ่งคนไปลองรถกัน

ตกลงว่าได้ยืนยันเสียงที่ดังขึ้นที่ความเร็วที่ผมบอกรวมทั้งมีการถ่ายคลิปเพื่อส่งไปศูนย์ใหญ่อีกครั้ง ทางช่างคนนี้แจ้งว่า

น่าจะเป็นเฟืองเกียร์ ซึ่งมีปัญหาเป็นบางคัน เค้าบอกว่า ถ้าเสียงไม่ดังมาก ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าเอาอะไรเป็นตัววัดว่าดังพอรับได้หรือดังมากเกิน

ทางเค้าแนะนำให้ใช้ต่อไป เพราะไม่มีปัญหาเรื่องการขับ แต่ถ้าดังมาก แล้วเราอยากเปลี่ยน เค้าจะให้ทางศูนย์ใหญ่มาทดสอบอีกครั้ง

ถ้าเรายืนยันจะเปลี่ยน เค้าจะเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ให้ แต่ถ้ามีปัญหาเสียงดังเกิดขึ้นอีกหลังจากเปลี่ยนเกียร์แล้ว จะไม่เปลี่ยนให้อีก

แล้วเค้าก็ไม่รับประกันด้วยว่าเกียร์ลูกใหม่ที่เปลี่ยนให้ จะหอนอีกมั๊ย และถ้าหอน มันอาจจะหอนดังกว่าลูกเดิมก็เป็นได้

เลยอยากจะถามเพื่อนๆที่ใช้รถรุ่นนี้อยู่ว่า มีใครมีปัญหาแบบนี้บ้างครับ ผมได้ไปโพสไว้ทางคลับ fd แล้ว เห็นมีเหมือนกันอีกสองคน

แต่ไม่ได้รับความสนใจเท่าไหร่ คาดว่าเพราะไม่ค่อยจะเป็นกันหรือไม่ได้สังเกตก็ไม่ทราบ เพราะโดยมากที่ความเร็วนี้ มักจะขับผ่านไปเลย

แล้วยิ่งถ้าเปิดวิทยุอยู่ด้วย ก็จะยากที่จะได้ยินเสียง

อุตส่าห์รอดจากเสียงต๊อกๆ ดันมาเจอเสียงวี๊ดที่เกียร์แทน ให้มันได้หยั่งงี้สิ

อ้อ ช่างที่ศูนย์ที่ไปลองรถด้วย ให้การบริการที่ดีมากครับ ไม่โยกโย้ ไม่กวน แต่ให้คำตอบได้ดีทีเดียว  ;D

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: เกียร์ civic fd มีเสียงหอน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2010, 19:02:44 »
จะบอกว่าตามช่างดีไหมเนี่ย ก็ประมาณนั้นแหละครับ ไม่เฟืองก็ลูกปืน แต่ถ้าลูกปืนอย่ารีรอ เดียวงานใหญ่เข้า อันดับแรกไปเช็กคนม.เกียร์ก่อนแล้วค่อยว่ากันถ้ามีก็เฟืองหอนครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ MoLee

Re: เกียร์ civic fd มีเสียงหอน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 11:31:32 »
รถผมไม่เป็นนะครับ 1.8 E 2007 วิ่งมาครบ4หมื่นล่ะ  มีแต่ปัญหา กระจกตกร่อง แอร์เหม็น ปัญหาทั้งหมดศูนย์แก้ไปแล้ว

ผมเห็นด้วยกับคุณ liveshow ครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 15:29:29 »
คุณ liveshow ให้ไปเช็คอะไรของน้ำมันเกียร์นะครับ ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจ จะได้ลองเช็คดูก่อน

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2010, 22:31:52 »
หมายถึง เช็คน้ำมันเกียร์ครับ

เป็นสิ่งแรกที่ศูนย์จะทำ คือเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ใหม่ครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 00:44:45 »
ครับ งั้นเดี๋ยวจะไปลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ซักรอบนึงดูก่อน ขอบคุณครับ ได้เรื่องยังไงจะมาอัพเดทให้ฟังครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 17:30:10 »
โทษทีมาตอบช้า

ขอบคุณ FyGI ที่มาแปลคำผิดของผม

ลองถ่ายก่อนครับ ซัก2 รอบ (บางคนเล่น 3รอบเลย) รอบแรกเอาน้ำมันออกให้หมดแท๊งค์น้ำมันเลย(ถ้าทำได้ เพราะเกียร์ at แท๊งค์น้ำมันเกียร์จุเอาเรื่อง)  ถ่ายแล้วลองวิ่งไปซัก 1000-3000โล ถ้ามันยังหอนอยู่ อาจจะต้องถ่ายอีกรอบ
รอบที่สองคงต้องหาวิธีเอาน้ำมันเก่าๆออกให้หมดแล้วเติมใหม่ ไม่รู้ว่าเป่าลมเข้าไปแล้วจะออกหมดหรือเปล่า แต่ถ้ารอบสองเปลี่ยนแล้วไม่หายอีก งานเอาจะไปลงที่ 0 honda

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 19:41:44 »
 ;D ;D ;D............h/d 1.8 l. peek noisy when cruising medium speed............mostly found wrong clearance or defect teeth gears in differential (tranaxle) unit which is attatched to rear end of the automatic tranny............for your new car i would suggest you to ask your car distributor to replace a whole new unit of your tranny(transmission) and just for your own information that a matter of fact a differential unit could be repairing, but we may facing a real problem of NO PARTS AVAILABLE then just forget it!!................claim them up is only way you can get rid of those irritating noises.  good luck

yogibear

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 00:31:04 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ เบื้องต้นคงลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ตามที่คุณ liveshow แนะนำก่อน

ส่วนเรื่องรอเคลมเกียร์ ต้องรอทางศูนย์นัดมาอีกทีครับ เพราะเค้าต้องนัดช่างทางศูนย์ใหญ่ด้วย

เซ็ง ท่าทางเรื่องจะยาว เดี๋ยวนี้ซื้อรถป้ายแดงก็ปวดหัวพอกันเลย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 15:50:41 »
ขอให้หายไวๆนะครับ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Chinoezuekae

• **
  • animal will do
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 16:03:41 »
 :'(ปัญหาเรื่องเกียร์เหมือนกันเลยครับ แต่ของผมเป็นเวลาเข้าเกียร์แล้วกระชากแรงมาก :'(

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 21:29:51 »
มาอัพเดทอีกหน่อยครับ วันนี้ทางศูนย์โทรมานัดแล้วครับ ว่าวันที่ 2 ให้นำรถไปให้เค้าเช็คละเอียดอีกครั้ง

ส่วนผมก็โทรคุยกับเซลล์ที่ขายรถให้ผมซึ่งอยู่คนละศูนย์กัน ก็บอกว่าถ้ามีปัญหาอยากเคลมเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่

ให้บอกเค้า จะเดินเรื่องให้ พร้อมกับจะต่อรองกับทางฮอนด้าให้ยืดประกันออกไปอีกทั้งคัน แทนที่จะเป็นแค่เกียร์อย่างเดียว

น่ารักที่ซู้ดดดด  ;D