ผู้เขียน หัวข้อ: เบ้าโช้คอัพ คือ ชิ้นไหนในรูปนี้ครับ  (อ่าน 9093 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City ZX ครับ กำลังจะเปลี่ยนโช้ค+อุปกรณ์ส่วนควบ

อยากทราบว่า 

เบ้าโช้คอัพคือชิ้นไหนในรูปนี้ครับ ? ?

หมายเลข 8 ยางกันฝุ่นโช้คอัพ

หมายเลข 10 ยางกันกระแทกโช้คอัพ

หมายเลข 12 ยางรองเบ้าโช้ค

หมายเลข 2 กับ 9 ผมไม่แน่ใจว่าจดมาผิดไหมครับ ? ?

ยางพวกนี้ ถ้าไม่เบิกศูนย์ แต่ถ้าใช้ของเทียบคุณภาพดีพอกับของเบิกศูนย์
ต้องใช้ยี่ห้อไหนครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ samaklen

Re: เบ้าโช้คอัพ คือ ชิ้นไหนในรูปนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 10:34:27 »
อะไหล่ศูนย์ ราคาก็ไม่แพงมาก
ชิ้นไหนสึกหรอ ก็เปลี่ยนเฉพาะที่เสียก็ได้ครับ

ยกตัวอย่างให้ดู อย่างยางเบ้าโช้ค Vios 08 หน้าตาคล้าย ๆ ของ Honda
แต่ราคามหาโหด อันละ 1800 กว่าบาท เจ้าของรถอยากประหยัด
ซื้อยางเบ้าจากข้างนอกมาเปลี่ยน ปรากฎว่า เวลาเลี้ยวทุกครั้ง
เสียงยางเบ้าโช้คเสียดสีดังตลอด สุดท้ายต้องเบิก O มาเปลี่ยน

รื้อ 2 รอบ เพลินช่างไปเลย

Re: เบ้าโช้คอัพ คือ ชิ้นไหนในรูปนี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 10:51:57 »
---คุณ samaklen ครับ

ตอนนี้ ผมสับสนระหว่าง
เบ้าโช้คอัพ กับ ยางรองเบ้าโช้คครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 11:25:44 »
ยางเบ้าโช้ค คือ เบอร์ 12 ครับ ของแท้ไม่กี่ร้อย

ส่วนรูปข้างบน ไม่ใช่ของ ZX ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 11:28:28 »

เบ้าโช้คอัพ กับ ยางรองเบ้าโช้คครับ

ทั้งชุดตามภาพนั่นแหละ  (หมายรวม บูช  และส่วนควบ  ยกเว้นแบริ่ง)  คือเบ้าโช้ค  ซึ่งคุณจะเลือกเปลี่ยนชิ้นไหนก็ได้

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 11:57:59 »

ทั้งชุดตามภาพนั่นแหละ  (หมายรวม บูช  และส่วนควบ  ยกเว้นแบริ่ง)  คือเบ้าโช้ค  ซึ่งคุณจะเลือกเปลี่ยนชิ้นไหนก็ได้

ขอโทษนะครับ ตามภาพมันของคนละปีกันใช้กันกับ city ZX ไม่ได้นะครับ

ของ City ZX จะแยกขาย ไม่ว่าจะของแท้หรือของเทียบ ไม่มีการประกอบมาเป็นชุดแบบในรูปนะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 13:16:42 »
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ

ถามเพิ่มซักนิดครับ แล้วหมายเลข 2 กับ หมายเลข 9 ในรูปเรียกว่าอะไรครับ ? ?

และจำเป็นต้องเปลี่ยนด้วยไหมครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 13:33:13 »

ขอโทษนะครับ ตามภาพมันของคนละปีกันใช้กันกับ city ZX ไม่ได้นะครับ

ของ City ZX จะแยกขาย ไม่ว่าจะของแท้หรือของเทียบ ไม่มีการประกอบมาเป็นชุดแบบในรูปนะครับ

เจ้าของคงเอาภาพมาเทียบเคียง  ไม่ได้ระบุว่าอันนี้เป็นของ รุ่นนี้ รุ่นนั้น ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 13:36:22 »

ถามเพิ่มซักนิดครับ แล้วหมายเลข 2 กับ หมายเลข 9 ในรูปเรียกว่าอะไรครับ ? ?

และจำเป็นต้องเปลี่ยนด้วยไหมครับ ขอบคุณครับ

ตามที่เขียนไว้นั่นแหละครับ  ยางรองสปริงด้านบนและด้านล่าง  หมายเลข 10  ก็ยางกันกระแทก  ถ้ายางรองสปริงไม่มี  มันมีเสียงที่น่ารำคาญได้  ถ้าไม่ขาด  ไม่ต้องเปลี่ยน  เสียรูปก็ไม่เป็นไร เวลาใส่ให้เข้ารูปเดิมก็พอครับ

ออฟไลน์ xcalibur

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 14:59:19 »
เห็นราคาแล้วอิจฉาเลย รถผมเบ้าโช๊ค คู่นึง 6-8 พันบาท :'(

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 16:54:53 »
ควรเปลี่ยนครับ มันสึกไปหมดแล้ว
รูปเปรียบเทียบของใหม่กับของเก่า
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=66284.msg1163794#msg1163794

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 19:06:16 »
--- ขอบคุณ คุณ sukhontha ครับ

--- คุณ xcalibur รถอะไรครับ ค่าอะไหล่ราคาสูงจังครับ

--- คุณ LiveShow ครับ เก่งจังครับ ทำเองได้
(น่าจะหมดค่าเครื่องมือไปราวๆ พันกว่าบาทได้)

สอบถามคุณ LiveShow ซักนิดครับ จากรูปภาพด้านบน

ผมควรเปลี่ยนหมายเลข

8 = ยางกันฝุ่น

10 = ยางกันกระแทกโช้คอัพ

11 = ลูกปืนหัวโช้ค ?? ถ้าไม่ใช่ คือ หมายเลขไหนในรูปครับ

12 = ยางรองเบ้าโช้ค

13 = ยางรองหัวโช้ค

2 กับ 9 ดูสภาพตามที่คุณ sukhontha แนะนำไว้ก่อน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 07:24:13 »
8 ไม่ขาด ไม่เปลี่ยนก็ได้ครับ ตัวนี้ไม่ได้ทำให้รถสูงหรือต่ำ
11 ลูกปืนครับ ถ้ามันหมุนได้ปกติ ไม่คลอน ใช่ไปก่อนก็ได้ครับ แต่ถ้าแนะนำควรเปลี่ยน จะได้ไม่มีปัญหาเพิ่มเติมหลังจากเปลี่ยนไปซักพัก มันอาจจะเสียก็ได้ พอมันเสียมันจะมีเสียเหล็กกระทบกันลื้อแล้วทำทีเดียวง่ายกว่า
10 ควรเปลี่ยนครับ ยางกันกระแทกน่าจะทรุดไปแล้ว ผมเปลี่ยนโช๊คหลังของผม มีตัวกันกระแทกติดมากับกันฝุ่น พอมาเทียบกัน ตัวยางทรุดไปหลายมิลอยู่ โช๊คหลังผมใช้ไป 110000 โล
13 ขอผมไม่ได้เปลี่ยนเพราะยังใช้ได้อยู่ ตัวยางไม่ขาดไม่หลุด
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้