ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องซื้อรถครับ  (อ่าน 5836 ครั้ง)

ออฟไลน์ XkoFo

• Newbie
  • *
ขอปรึกษาเรื่องซื้อรถครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 18:31:13 »
ระหว่าง mazda3 CX-3 HR-V
สิ่งที่อยากได้
- ขับขี่ระยะไกลไม่เหนื่อย สุรินทร์<->ฉะเชิงเทรา  สุรินทร์<->สิงห์บุรี    ให้น้ำหนักข้อนี้มากสุด
- ขับขึ้นเขาได้มั่นใจ ไต่ตามสิบล้อได้ (ยังไม่ชำนาญเกียร์ออโต้)
- เวลาแซงหายห่วง เหยียบเป็นมา

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
Re: ขอปรึกษาเรื่องซื้อรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 19:26:50 »
ทำไมถึงเจาะจงแค่ 3 รุ่นนี่ครับ
ถ้ามีมาสด้า 3 เป็น1 ในตัวเลือก.  ก็น่าจะมองซีวิคไว้ด้วยนะครับ โดยเฉพาะตัว 1.5 เทอโบ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 19:41:13 »
3ตัวเลือกนี้ ผมเลือก 3 นะครับ ช่วงนี้ส่วนลดน่าจะเยอะด้วย 8)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 19:54:01 »
จริงๆทั้งสามคัน ทำได้หมดนะครับ แต่ขึ้นอยู่กะว่าโดยสารมากน้อยแค่ไหน ถ้าเน้นขนของด้วย นั่งกว้างๆ ไป HRV เลยครับ ถ้าเน้นการขับขี่ นั่งสองคนเป็นหลัก CX3 ถ้าชอบรถแบบมีท้าย ดีไซน์หรู ก็ไป มาสด้า 3 เลยครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 20:30:15 »
สำหรับเรารถเด้งๆ ตึงตังๆ เก็บเสียงแย่ เวลาขับแล้วเหนื่อย ตัด HRV ออกไปก่อนเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 22:01:20 »
ทำไมถึงเจาะจงแค่ 3 รุ่นนี่ครับ
ถ้ามีมาสด้า 3 เป็น1 ในตัวเลือก.  ก็น่าจะมองซีวิคไว้ด้วยนะครับ โดยเฉพาะตัว 1.5 เทอโบ

ผมไปลองขับมาหลายยี่ห่อแล้วครับ
MG 3  ZS   ตัดทิ้งอืดมาก
yaris altis  แม่ไม่ชอบตัดทิ้ง
civic  ตอนแรกก็ถูกใจ พอใด้ลองขับ HR-V แม่ถูกใจมากกว่าเลยให้เลือก HR-V
ปัญหามันมาอยู่ตรงที่ มาลองขับ MAZDA3 แล้ว พ่อเกิดชอบ  แต่แม่บอกให้เลือกรถ SUV  ก็เลย มี CX-3 พ่อก็ชอบอีก
ทีนี้ผมเลยบอกว่า งั้นจะเลือกคันที่มันขับไกลๆแล้วไม่เหนื่อย ไม่เมื่อย เพราะต้องเดินทางไกลบ่อยๆ

ที่ผมมาขอคำปรึกษาที่เว็บนี้ เพราะคิดว่าน่าจะให้คำตอบผมได้ดีกว่า PANTIP ครับ
ถ้ายังไงรับกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 22:20:04 »
ถ้าเน้นไม่เหนื่อยสบาย ผมเดาว่าไม่ได้ขับเร็ว ไม่งั้นคงไม่ประทับใจ HRV ... 

เป็นปกติที่ ผู้ชายจะชอบ mazda และผู้หญิงชอบ honda แต่สุดท้าย อำนาจตัดสินใจอยู่ที่ใคร ลองวัดดูครับ

ถ้าเอาแบบไม่ขนของ นั่ง 2 คน cx3 ดีครับ .. แต่ถ้ามีคนนั่งหลังไป hrv ดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 22:38:39 »
เน้นขับทางไกลไม่เหนื่อย ไปที่ HRV ครับ ใช้ความเร็วปกติ 90-110 ช่วงล่างมันไม่ได้แย่อย่างที่คนบ่นกัน อัตราเร่งก็โอเค
Mazda 3 ช่วงล่างแข็ง เก็บเสียงแย่สุดใน 3 ตัวเลือก ทางไกลไม่สบาย ไม่ผ่อนคลาย
CX-3 ภายในแคบ เก็บเสียงดีกว่า Mazda 3 แต่อัตราเร่งดีมากๆ ดูใน clip check-check out เหยียบเป็นมา ไม่มีดีเลย์

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 22:59:03 »
ถ้าที่บ้านมีแค่ 3 คนนี้ เป็นผมผมไป cx3 ครับ พ่อนั่งหน้า แม่ยาวหลังไปเลย
ถ้าหลังสองคนผมไป hrv ก็ดีครับ ถ้าไปลองนั่งสามคนแล้วโอเค ตัวนี้ก็จบ เอนกประสงค์ดี รถที่บางคนหรือเค้าทดสอบว่าช่วงล่างอะไรไม่ดีหรือเมา บางบ้านก็ไม่มีปัญหาครับ
รถผมช่วงล่างห่วย แม่เป็นความดันเบาหวาน นั่งยังไม่เคยเวียนหัวเลยครับ สบายดีด้วยซ้ำ วิ่งไกลกว่านี้อีกครับ ชลบุรี - พิษณุโลก ชลบุรี อุบล กทม อุบล 680 โลทั้งนั้น เครื่องเล็กกว่าข้างบนอีกครับ เส้นที่กล่าวมาไม่ต้องไปกลัว สบายมากๆ ยิ่งในตัวเลือกหายห่วงไปเลย
ฉะนั้นเรื่องความรู้สึกในการนั่งของคนในบ้านอย่าให้ใครมาตัดสินครับ ต้องลองกันด้วยตัวเองครับ ว่าจะนั่งสบายไม่เมื่อยหรือไม่ครับ ลองดูสักรอบก็รู้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 00:19:28 »
ถ้าเน้นไม่เหนื่อยสบาย ผมเดาว่าไม่ได้ขับเร็ว ไม่งั้นคงไม่ประทับใจ HRV ... 

เป็นปกติที่ ผู้ชายจะชอบ mazda และผู้หญิงชอบ honda แต่สุดท้าย อำนาจตัดสินใจอยู่ที่ใคร ลองวัดดูครับ

ถ้าเอาแบบไม่ขนของ นั่ง 2 คน cx3 ดีครับ .. แต่ถ้ามีคนนั่งหลังไป hrv ดีกว่านะครับ

ผมขับรถไม่เร็วมากครับ เป็นคนขับรถใจเย็น ส่วนมากความเร็วอยู่ที่ 90-100  ถ้าโล่งจริงๆก็110-120
พอดีกำลังจะได้บรรจุ ครูผู้ช่วยที่ฉะเชิงเทราครับ  ขับคนเดียวอาจจะไปหาแฝนบ้างที่ชลบุรี คนนั้งหลังน่าจะนานๆครั้ง

ตอนนี้ ที่คิดไว้คือ CX-3 กับ HR-V  ที่บ้านมีรถกระบะอยู่1คันเวลาเดินทางไกล จะเหนื่อยมากจอดรถได้คือนอนเลยเพลียสุดๆ
ก็เลยยากได้คันที่เดินทางไกลแล้วไม่ค่อยเหนื่อย ขับสบายๆ  เน้นขับทางไกลสบายๆครับ

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 00:45:24 »
ตามการใช้งานของ จขกท. ตัด HRV ทันที

ลอง C-HR เพิ่มอีกซักตัว

แต่อาจจะจบที่ Mazda 3 ครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 07:13:35 »
มาสด้า3 ครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 07:28:16 »
ขับไม่เร็วมากก็ HRV ครับ เพราะมันจะไม่ค่อยดีที่ความเร็วสูงๆ ในเมื่อข้อเสียของมันไม่เป็นปัญหากับเราก็จัดได้เลยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 07:40:11 »
ขับไม่เหนื่อย ผมว่าต้องดูหลายๆอย่างประกอบกัน
ทั้ง 3 คัน ผมชี้ที่ Mazda 3 ก่อนครับ
CX3 จะติดที่พื้นที่ภายในแคบ เบาะหลังนั่งแล้วอึดอัด
HRV ดีตรงประโยชน์ใช้สอย แต่ถ้ามีคนเมารถง่ายนั่งเจ้านี่ ก็อาจเมาได้ง่ายๆครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 20:10:03 »
ผมเคยขับแต่CX-3นะ แต่จากที่ฟังๆมากับดูตัวเลขทดสอบ

อัตราเร่ง ความมั่นใจ เร่งแซง ขึ้นเขา ทางโค้ง CX-3ชนะ
เรื่องความผ่อนคลาย จริงๆถ้าเซ็กเม้นเดียวกันแทบจะไม่ต่างกันเลย
แนะนำให้ไปลองนั่งดู เช่น นั่งแล้วเฮดรูมเหลือแค่ไหน กระจกบานหน้ากว้าง เสาร์Aไม่บังเยอะ เก็บเสียงดี เรื่องพวกนี้สามารถบอกได้เยอะครับ

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 22:06:29 »
ส่ง Subaru Forester 2.0 iP  เข้าประกวด   นุ่มนวล ขับสบาย  เร่งดีพอ   

ราคาโปร  1.2ล้าน แถมประกันชั้น 1 + Flim รอบคัน พรม ผ้า ยาง กรอบป้าย ค่าจดทะเบียนรถในนามบุคคล

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 01:17:18 »
ไปลองขับมาอีกรอบตอนนี้ตัด CX-3 ทิ้งแล้วครับ มีปัญหากับ Leg Room จริงๆ

เหลือ mazda 3 HR-V  เผื่ออนาคตมีคนนั้งหลัง

กำลังจะไปลองขับ nissan sylphy ดู

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 19:29:25 »
แค่ตัวเลือก คง 3 ครับ

แต่จริงๆ อยากให้ลองพิจารณา civic ไว้ด้วย จะเป็น sedan or HB ก็ได้

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 20:46:45 »
ไปลองขับมาอีกรอบตอนนี้ตัด CX-3 ทิ้งแล้วครับ มีปัญหากับ Leg Room จริงๆ

เหลือ mazda 3 HR-V  เผื่ออนาคตมีคนนั้งหลัง

กำลังจะไปลองขับ nissan sylphy ดู

ผมว่าถ้าไม่รังเกียจหน้าตา sylphy นี่ภายในกว้าง สุด ๆ เลยนะครับ
แต่การขับขี่ก็งั้น ๆ

แต่ถ้าเป็น sylphy turbo  ก็ จิ้มเลยครับ  :-* ถึงมันจะซดน้ำมันอยู่ก็ตาม

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 10:13:36 »
ผู้ใหญ่นั่ง ไม่ควรขับเร็ว HrV เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ ยกสุงนิด นั่งหลังไม่อึดอัด ดูวิวทิวทัศน์ได้ไกล ขนของได้เยอะ เจ้าตลาด

แต่ถ้าขับเร็ว และอยากสนุก ไปใช้ยี่ห้ออื่น อย่างมาสด้าที่เด่นในเรื่องนี้ แต่ติเรื่องพื้นที่ใช้สอย ยังเฟรนลี่ห่างจากฮอนด้าอยู่เยอะ

ปล. สำหรับผม ถ้านั่งคนเดียว จิ้มไปที่ cx3 ครับ ดีทุกด้าน แต่ถ้ามีคนนั่งหลังที่เราแคร์เค้า ผมเลือก HrV ครับ และจะขับช้าลง

ซิลฟี่ ผมก้ชอบนะ ภายในกว้างขวาง เก้บเสียงดี ติที่พวงมาลัย เป้นอะไรที่ไม่สวยเลย แต่ของแต่งนอกศูนย์มีเยอะ ถอดเปลี่ยนได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 17:48:36 »
ขอบคุณในความคิดเห็นครับ ตอนนี้รอเรียกบรรจุก่อน(น่าจะ มีนา ปีหน้า) ถึงจะตัดสินใจซื้อครับ ตอนนี้อ่านรีวิว กับทดลองขับ ประกอบการตัดสินใจไปพลางๆก่อน :)

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 17:53:03 »
ไปลอง chr ด้วยนะครับ เปรียบเทียบหลายๆรุ่น หลายๆยี่ห้อ รถยนต์มันไม่มีคำว่ากำไร แต่ราคาใกล้ราคาบ้าน ....

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2018, 08:52:01 »
ไปลอง chr ด้วยนะครับ เปรียบเทียบหลายๆรุ่น หลายๆยี่ห้อ รถยนต์มันไม่มีคำว่ากำไร แต่ราคาใกล้ราคาบ้าน ....

CH-R นี้ไม่ไหวจริงๆครับ ผ่อนไม่ไหว ที่ดูๆก็ผ่อน 84 งวดทั้งนั้น งวดไม่เกิน 13000 เกินกว่านี้สู้ไม่ไหวครับ