ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถใช้งานมา ไมล์สามแสนกว่า จะใช้น้ำมันเครื่องเบอร์เดิมไหมครับ  (อ่าน 3999 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
พอดีใช้ วีออส gen 1  ไมล์สามแสนกว่า ตอนแรกรถน้ำมันเครื่องหายไปบ้างนึกว่าเครื่องหลวม หาสาเหตุเจอแล้ว ตัวการคือปะเก็นฝาครอบวาล์วครับ  อยากถามสมาชิกที่ใช้รถ ไมล์ระดับนี้ หรือรถที่มีอายุเกิน 10 ปีใช้น้ำมันเครื่องแบบเดิมความหนืดเดิมไหมครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ผมคิดว่าเปลี่ยนปะเก็นตัวปัญหาที่หมดสภาพ แล้วก็เช็คดูว่ากำลังอัดกับดูว่ามีการรั่วซึมออกจุดอื่นๆ รึเปล่า
ถ้าเช็คครบแล้วไม่มีปัญหาเพิ่มเติมใช้น้ำมันเครื่องเบอร์เดิมก็ได้ครับ ไม่น่ามีปัญหาอะไร

ปล.น้ำมันเดิมที่ใช้เบอร์อะไรครับ?

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
ความคิดผมถ้าเครื่องปกติไม่มีอะไรรั่วอย่างที่ จขกท เจอมา ถ้าใช้รถแล้ว นมค ไม่หายผมจะไม่ขยับเบอร์ครับ

ออฟไลน์ aod

ผมคิดว่าเปลี่ยนปะเก็นตัวปัญหาที่หมดสภาพ แล้วก็เช็คดูว่ากำลังอัดกับดูว่ามีการรั่วซึมออกจุดอื่นๆ รึเปล่า
ถ้าเช็คครบแล้วไม่มีปัญหาเพิ่มเติมใช้น้ำมันเครื่องเบอร์เดิมก็ได้ครับ ไม่น่ามีปัญหาอะไร

ปล.น้ำมันเดิมที่ใช้เบอร์อะไรครับ?

ใช้ เบอร์ 30 ครับ กำลังอัดไม่ได้วัดครับ เครื่องไม่มีรอยเยิ้มครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ

ใช้ เบอร์ 30 ครับ กำลังอัดไม่ได้วัดครับ เครื่องไม่มีรอยเยิ้มครับ

ถ้าเดิมใช้ได้ดีเพียงพอไม่มีอาการน้ำมันหายก็สามารถใช้ต่อได้ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ dt9

ถ้าแก้ไขแล้วก็ใช้เบอร์เดิมครับ ปกติรถเข้าศูนย์ทางศูนย์ก็ใช้เบอร์เดิมตลอดศูนย์ไม่ได้ดูว่ารถกี่กิโลแล้วเปลี่ยนเบอร์นะครับ  แต่ถ้าเราเลือกน้ำมันเครื่องเองเราก็อาจปรับเปลี่ยนได้ตามความเหมาะสม
หลายๆ ศูนย์ก็มีเบอร์เดียว  ส่วน Toyota สังเคราะห์แท้เบอร์ 40 กึ่งสังเคราะห์เบอร์ 30
แต่ถ้ากรณีแบบนี้ผมจะหิ้วไปเองเป็นสังเคราะห์แท้เบอร์ 30 ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Jazz GE ครบ 10 ขวบ ไมล์ 3 แสนกว่ากม. ยังใช้ 5W-30 เป็นปกติ เหมือนตอนป้ายแดง น้ำมันเครื่องไม่หาย ครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

วิ่งไปซัก 7000 กม. จากนั้นลองชักก้านวัดขึ้นมาดู
ถ้าน้ำมันเครื่องไม่หาย ก็ใช้เบอร์เดิมต่อไป

แต่ถ้าชักแล้ว หายไปครึ่งนึงของไม้วัด (ราวๆ 0.5 ลิตร) โดยที่จุดอื่นไม่มีการรั่วซึม
ก็คงต้องขยับครับ

แต่เครื่อง NZ เหมาะกับ 10W-30 มากกว่าเบอร์อื่นครับ
ผมใช้กับวีออส Gen 2 มา 10 ปี ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ Darkart

น้ำมันเครื่องเบอร์เดิม น้ำมันเครื่องไม่หาย ใช้เบอร์เดิมต่อไป
ถ้ามีหาย ตรวจเช็ครอบๆเครื่องยนต์ อาจจะมีรั่วซึมครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์