ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้รถตู้ ขน part ส่งโรงงานเหมาะสมใหม  (อ่าน 7803 ครั้ง)

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
ใช้รถตู้ ขน part ส่งโรงงานเหมาะสมใหม
« เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 20:11:27 »
คือมี แพลน หารถมือสองส่ง part งานชุปโครเมียม ให้โรงงาน จำเป็นต้องเป็นรถมีหลังคา part ใสกล่อง พลากติกลูกพูกซ้อนกัน รวมๆสัก 1 พันชิ้นหรืออาจมากกว่าในอนาคต น้ำหนัก 500 โล วิ่งไปกลับ 200 โล ตอนแรกมองกระบะตอนเดียวติดหลังคา แต่มองๆแล้วอาจจะใส่ได้น้อย ดูรถตู้ถอดเบาะแล้วน่าจะบรรทุกได้เยอะกว่า อีกอย่างกำลังมองช่องทางทำทัวร์ ถ้าได้รถตู้ก็ดี เพราะส่ง part อาทตย์หละครั้ง สองครั้ง ถามว่าถ้าใช้รถตู้ส่ง part เหมาะสมใหม คิดว่ามีข้อเสียอะไรบ้าง

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: ใช้รถตู้ ขน part ส่งโรงงานเหมาะสมใหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 21:01:48 »
ใช้รถตู้ส่ง part ปลอดภัยกว่าใช้กระบะ
แต่ต้องลงทุนสูงกว่าและต้องเป็นตู้โล่งคงเอาไปทำทัวร์ไม่ได้หละมั้งครับ หากเอารถตู้มาขนของต้องถือว่าใช้รถถูกประเภทแล้วครับ

ข้อเสียของตู้คือแพงกว่ากระบะ และความคล่องตัวต่ำกว่ากระบะเล็กน้อย

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
Re: ใช้รถตู้ ขน part ส่งโรงงานเหมาะสมใหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 21:28:18 »
เหมาะสมแล้วครับ

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 21:40:42 »
ถ้าของไม่หนักมากรถตู้ถือว่าเหมาะสมอยู่ครับ แต่สำหรับผมทำธุระกิจ รถกระบะใส่ตู้ทึบ ใส่กระทะล้อผ่า เพื่อใส่ยางใหญ่ คล่องตัวกว่า ใช้ทุนต่ำกว่ามาก
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 21:54:53 »
ในฐานะที่ผม ขับรถให้บริษัททั้ง รถกระ รถตู้ ยันรถหัวลาก ขอตอบว่า รถตู้บรรทุกของนะ ได้ครับ แต่ได้ระดับพอประมานระดับต้นๆ ในเมืองนอกรถตู้คือรถขนของครับ แต่ขนของที่ป้องกันอากาศกับความชิ้นที่น้ำหนักไม่มาก สามารถขนย้ายได้เร็ว ตัวรถมันออกแบบขนของที่ใช้น้ำหนักไม่สูง 500 ไม่เกิน 600 กิโล ถือว่าพอดีๆแล้ว ถ้าเกินนี้ต้องเสริมแหนบ เสริมไปแล้ววิ่งรถเปล่านี้คือนรกชัดๆเลยนะครับ ตับ ไต หลุดกระจาย รถตู้ส่วนใหญ่จะถอดแหนบให้นุ่ม ถ้าเสริมบรรทุก ความกระด้างจะมาแบบนรกทันที  แต่ที่มันน่าห่วงกว่าซุ้มล้อรถตู้มันต่ำกว่าซุ้มล้อรถกระบะเยอะครับ ถ้ารับโหลดมากๆ ล้อเบียดขอบซุ้มด้านนอกอันตรายครับ  แถมถ้าบรรทุกหนักๆ เจอแรงกระแทกสูงๆ โครงสร้างรถอาจฉีกได้ โครงสร้างรถตู้มันใหญ่ แต่บอบบางมาก ยิ่งกว่านั้นลูกปืนชุดเพลาข้างมันจะรับแรงกดไหวปล่าวเวลารับโหลดกับตอนขับเคลื่อน ถ้าเป็นผม ผมไม่แนะนำ ถึงมันจะทำได้ก็เถอะ กระบะคือรถที่บรรทุกได้ดีที่สุดละ 1.5 ตันรถเดิมๆ สบายเลย และที่บอกว่าอัดได้น้อยที่คือยังไง ตอนเดียวใส่หลังคานี้จะเอาขนาดไหน ที่บริษัทผมรถกระบะ ใส่กระทะรถสิบล้อ 10 วง เพลา 5-6 เส้น ยังวิ่งสบายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2018, 13:46:56 โดย locomotive »

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 01:37:54 »
อ่านแล้วก็นึกเมืองนอกทำไมเค้านิมยมใช้รถตู้ขนของมากกว่ากระบะ หรือเค้าขนไม่หนักมากเกินไป

ออฟไลน์ edward_jong

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 07:32:15 »
จขกท ผมเข้าใจว่า อยากลงทุนครั้งเดียว รับงานได้สองทาง
แต่ๆๆ ถ้ารับงานทัวรด้วย มันไม่เหมาะครับ
จะมาขยับเบาะขึ้นๆลงๆตลอด มันก้ไม่ใช่

จะบรรทุกของ รถตู้ทึบเหมาะที่สุดครับ ถ้าไม่หนักเกิน1ตัน

ถ้าบรรทุกหนักกว่านั้น ก็  ใช้ปิคอัพ เถอะครับ  ดัดแปลงเสริมได้หลากหลายกว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นกับการตัดสินใจ  ของ จขกท ครับ

ในนี้ก็มีคำแนะนำที่หลากหลาย

ปล  ใน เอเซียด้วยกัน (hk singapore  taiwan  china ทำไมนิยมใช้รถตุ้มากกว่า ปิคอัพ
เนื่องจาก  กฏหมายบ้านเขาแรงกว่าบ้านเรา  ของที่ยรรทุกต้องมิดชิด  และความนิยมที่สืปต่อกันมาในการใช้รถ นับสิปปี (  ของที่เขาส่งๆ ส่วนใหญ่เป้นของที่ สำเร้จรูป ไม่เป้นของหนักหนา มีน้ำหนัก เกินไปด้วย)

ภาษีนำเข้ารถปิคอัพ บ้านเขาแพง นิยมนำเจ้าเป็นรถมาใช้ เท่ห์ ๆ ส่วนตัวมากกว่า  (เห็นที่ hk เจอ ทุกยี่ห้อ แต่มีน้อยมาก จนเป้นรถแปลกบ้านเขา)

รถ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 08:03:58 »
ถ้าจะใช้ทั้งขนของและเป็นรถโดยสารด้วยในคันเดียวกัน
ดูเหมือนว่าจะมีปัญหาในการจดทะเบียนประเภทรถด้วยนะครับ

พวกจดแยกประเภทรถโดยสาร รถบรรทุกน่ะครับ

ออฟไลน์ kabutoro

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 08:22:20 »
ระวังเรื่องการขอป้ายนะครับว่าใช้งานถูกประเภทรึเปล่า ถ้าใช้งานไม่ถูกประเภทแล้วโดนจ่าโบกมีงานเข้านะเออ

ออฟไลน์ swenson

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 08:37:01 »
รถตู้ถอดเบาะถาวร ผมเห็นบางคัน จดทะเบียนป้ายเขียว (ไม่แน่ใจเรื่องข้อกฎหมาย)

ออฟไลน์ JigkoBannok

• **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 09:32:17 »
จะบอกว่า "ผิด" ตั้งแต่วิธีคิดแล้วครับ

รถตู้ทึบ บรรทุกของ ถูกแล้ว สำหรับสินค้าที่ไม่ต้องการให้เปียกฝน น้ำหนักไม่มาก
รถตู้ทึบ ใช้เป็นรถโดยสารไม่ได้แน่ๆ ใครจะเข้าไปนั่งอึดอัดตาย
รถตู้เจาะช่องหน้าต่าง ใส่เก้าอี้โดยสารได้ แต่มันจดทะเบียนต่างกับรถบรรทุกตู้ทึบนะ ภาษีก็คนละอัตรา
รถตู้เจาะช่องหน้าต่าง แล้วจดทะเบียนรถนั่งโดยสาร ไปถอดเบาะออก หรือมีที่นั่งไม่ครบตามจำนวนที่จดทะเบียน (ไม่เกิน 7 ที่นั่ง หรือ 11 หรือ 15 ที่นั่ง) แล้วยังเอาไปบรรทุกของอีก คราวนี้บันเทิงเลยครับ พี่จ่า พี่ดาบ ยิ้มร่าปรับกันระเบิดเถิดเทิงเลยเชียว และถ้ามีอุบัติเหตุของบรรทุกไหลทะลุกระจกออกมาล่ะ คิดไว้ยัง

การจะถอดเบาะที่นั่งเข้าออกบ่อยๆ ความมั่นคงแข็งแรงในการโดยสารจะลดลงมากครับ คือไม่มีใครเขาทำกันนั่นแหละ

กรณีนี้ต้องตัดสินใจว่าจะทำธุรกิจอะไร เลือกให้ถูก
บรรทุกสินค้าน้ำหนักเบา มีกล่องบรรจุ ใช้รถตู้ก็ได้แต่ราคาแพงกว่า (เกินล้านบาท) ใช้รถบรรทุกเล็กทำตู้ทึบ ไม่เกินล้านครับ
บรรทุกคน ทำทัวร์ ไปรถตู้เลย หรือจะมินิบัสก็เลือกเอาละครับ
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ ks75

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 11:16:28 »
ถ้าเป็น Commuter ผมว่าทำได้
เรื่องน้ำหนักไม่ใช่ปัญหา 600 กก. ก็เท่ากับคนน้ำหนัก 60 * 10 คนเอง สบาย
ทีนี้มันอยู่ที่ชิ้นงานว่ามีแพ็กเกจแบบไหน ถ้าไม่ถอดเบาะแล้วใส่หมดไหม ถ้าใส่หมดเบาะเสียรูปไหม ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนเบาะด้วยหรือเปล่า ถ้าเปลี่ยนก็ต้องหารถที่ใกล้เคียงกันมาลองบรรทุกดู
อีกเรื่องคือต้องมีแผงกันสัมภาระไหลมาโดนคนขับหรือด้านหน้า เผื่อถูกชนรุนแรงจะได้มีโอกาสรอดไม่โดนชิ้นงานตีหัวไปก่อน

ถ้าลองแล้วได้หมดทุกข้อก็ไม่มีปัญหา แต่รถตู้ Commuter จะจดทะเบียนยุ่งยาก ลองศึกษาเรื่องนี้เพิ่มเติมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 13:31:40 »
คือมี แพลน หารถมือสองส่ง part งานชุปโครเมียม ให้โรงงาน จำเป็นต้องเป็นรถมีหลังคา part ใสกล่อง พลากติกลูกพูกซ้อนกัน รวมๆสัก 1 พันชิ้นหรืออาจมากกว่าในอนาคต น้ำหนัก 500 โล วิ่งไปกลับ 200 โล ตอนแรกมองกระบะตอนเดียวติดหลังคา แต่มองๆแล้วอาจจะใส่ได้น้อย ดูรถตู้ถอดเบาะแล้วน่าจะบรรทุกได้เยอะกว่า อีกอย่างกำลังมองช่องทางทำทัวร์ ถ้าได้รถตู้ก็ดี เพราะส่ง part อาทตย์หละครั้ง สองครั้ง ถามว่าถ้าใช้รถตู้ส่ง part เหมาะสมใหม คิดว่ามีข้อเสียอะไรบ้าง

ใชกระบะพื้นเรียบ ตู้ทึบทรงสูง ครับ บรรจุได้มากกว่ารถตู้ แน่นอน ถ้าแค่500โล หาเครือง 1.9 มาใช้ก็พอครับ ประหยัดทั้งค่าน้ำมัน ประหยัดค่าภาษี
ตัว1.9 บรรทุกได้ 2-3 ตัน สบายๆครับ

ออฟไลน์ Azur3

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 23:24:05 »
รถตู้ก็ดีครับ แต่ตอนเดียวพื้นเรียบดีกว่ามากครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 10:14:56 »
ผมว่าใช้บรรทุก กับใช้ นำเที่ยว ไม่น่าเป็นคันเดียวกันได้ครับ

ตู้ ใช้บรรทุกได้ครับ แต่จะลงทุนสูง คุ้มมั๊ย??? อาจต้องลองไปคิดดูก่อนครับ ผมเคยเห็นคนใช้มาก็เยอะ ทั้งกระบะ ทั้งตู้

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 12:35:51 »
ขนาดบรรจุภัณฑ์ของ ของที่ส่งมันแค่ไหนล่ะครับ

รถตู้ส่งของต้องใช้ตู้ทึบ

รถตู้ขนคนต้องมีกระจก

ถ้าจะใช้ 2 อย่างรวมกันมันก็ยากหน่อยนะครับ แต่ก็ได้หากของชิ้นไม่ใหญ่ เพราะที่บริษักผม บางทีหากต้องเอาของชิ้นที่มันใส่กระบะมีหลังคา (ไม่ใช่กระบะตู้ทึบ) ผมก็เอา commutor ไปส่งครับ แต่มันเปลี่ยนเบาะยุ่น 9 ที่นั่งไปแล้ว เวลาขนของก็เลื่อนเบาะไปข้างหน้าแค่นั้นครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 16:05:53 »
ถ้าคิดว่าในอนาคตต้องใส่มากกว่า 1 ตันก็จัดรถบรรทุกไปเลยครับ จบ