ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามคุณแพน คุณจิมมี่และเพื่อนๆ สมช เกี่ยวกับ Xpander ครับ  (อ่าน 5342 ครั้ง)

ออฟไลน์ ezez

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมใช้ Mazda 2 ตัวแรกอยู่ (ตัวล่างสุดที่เป็นช็คอัพธรรมดา) มองๆ Xpander อยู่ อยากทราบถึงฟีลลิ่งการขับขี่ว่าแตกต่างกันมากมั้ยครับ (อัตราเร่ง, เบรค, ช่วงล่าง, พวงมาลัย ฯลฯ)

ปล. เท่าที่เข้าไปดูรีวิวตัวเลขอัตราเร่ง 0-100 Xpander เป็นรอง แต่ 80-120 Xpander ทำได้ดีกว่า(นิดนึง)

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
  จะซื้อรถ ไปลองเองเถอะ ความพอใจแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ขนของบ่อยมั้ยครับ ขนคนบ่อยมั้ย ถ้าใช่ Xpander คือคำตอบครับ
แต่ถ้าไม่ Mazda คันเดิมก็ยังใช้ได้อยู่
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ jumpon77

มันเปนรถที่OKเลยอะ แค่อัตราเร่งเป็นรองแค่อย่างพวกBRVที่ใช้เกียร์CVTนะครับแต่จุดเด่นจริงๆคือช่วงล่างครับบอกตามตรงนะมันเหมาะกับครอบครัวผมมากในเวลานี้ครับ ถ้าเป็นผมมันอยู่ในลิลสผมไปเรียบร้อยแล้วครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
ลองขับครับ  ชอบไม่ชอบต้องลอง
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
บอกตามตรงนะคับ

ผมซื้อรองเท้า
ผมยังต้องลองสวมดูเลย

เอาความรู้สึก​ ความเหมาะสม
ของตัวเองเป็นที่ตั้งคับ
พอไปลองมาแล้ว
ค่อยมาถามดีกว่า
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ lorenzo

ใช้มาสด้าสองปี 13 elegance

ไปลอง x กัน 5 คนรวม sale  ความรู้สึกช่วงต้นออกตัว ok เลยไม่รู้สึกอืด แต่หลังจาก 60 เริ่มรู้สึกละ อาจจะต้องคิกดาวน์ถ้าต้องการจะแซง ช่วงล่าง จับไรได้ไม่มากเพราะลองสั้นๆ แต่ลองคอสะพานเล็กๆก็รู้ว่ารถออกหนึบๆมีย้วยโยนนิดๆครับอาจเพราะนั่งซะ 5 คนด้วย ไม่มีตึงตังแน่นอน เก็บเสียงพื้นถนนดีกว่ามาสด้า 2  การไล่ความเร็วขึ้นไปต่อเกียร์เนียนอย่างเค้าว่าจริง พวงมาลัยเหมาะกับการขับในเมืองมาก คนละเรื่องกับ mazda2 ที่มีน้ำหนักกว่า  ของ x ค่อนค้างเบาลองขับแล้วนึกถึงออสที่บ้านทันที จัดไปทางไวได้เลย  ทัศนะวิสัยโปร่งดี ระดับเบาะนั่งเตี้ยกว่ากระบะยกสูงนิดเดียว

เรื่องกำลังเครื่องยนต์สำหรับผมก็รับได้อยู่ ตอนแรกคิดว่าจะอืดกว่านี้ การออกตัวช่วงต้นทำให้มันดูดีในเรื่องนี้ขึ้นอีกนิด แต่ อัตราเร่งหลัง 60 70 อืดกว่า mazda 2 ที่ใช้อยู่แน่นอนชัดเจน

ไปลองดูก่อนดีกว่า อยากให้ลองช่วง 60- 120 ดูผมว่าช่วงนี้หละที่คุณจะให้ผ่านหรือไม่ผ่านสำหรับรถคันนี่

ออฟไลน์ delete

ถ้าใช้ในเมืองจริงจัง รถติดๆ น่าจะกินน้ำมันกว่ารถเก๋งเล็กนะครัช
ตัวเลขพวกนี้ รอดูคนที่รับรถมาก่อนเค้าเอามาให้ดูก่อนก็ได้

แต่ถ้าเดินทาง มีมาโชว์บ้างแล้วในคลับของเค้า พันกิโล น้ำมัน 2 พัน ตก โลละ2 บาท (เค้าว่างั้นน่ะ)

ซึ่งถ้าใช้ในเมืองจริงจัง ผมว่ารอดูตัวเลขก่อนดีกว่าครับ

แต่ถ้าใช้ ตจว. ผมว่าน่าเล่นเลยล่ะ

ออฟไลน์ ezez

• Newbie
  • *
ใช้มาสด้าสองปี 13 elegance

ไปลอง x กัน 5 คนรวม sale  ความรู้สึกช่วงต้นออกตัว ok เลยไม่รู้สึกอืด แต่หลังจาก 60 เริ่มรู้สึกละ อาจจะต้องคิกดาวน์ถ้าต้องการจะแซง ช่วงล่าง จับไรได้ไม่มากเพราะลองสั้นๆ แต่ลองคอสะพานเล็กๆก็รู้ว่ารถออกหนึบๆมีย้วยโยนนิดๆครับอาจเพราะนั่งซะ 5 คนด้วย ไม่มีตึงตังแน่นอน เก็บเสียงพื้นถนนดีกว่ามาสด้า 2  การไล่ความเร็วขึ้นไปต่อเกียร์เนียนอย่างเค้าว่าจริง พวงมาลัยเหมาะกับการขับในเมืองมาก คนละเรื่องกับ mazda2 ที่มีน้ำหนักกว่า  ของ x ค่อนค้างเบาลองขับแล้วนึกถึงออสที่บ้านทันที จัดไปทางไวได้เลย  ทัศนะวิสัยโปร่งดี ระดับเบาะนั่งเตี้ยกว่ากระบะยกสูงนิดเดียว

เรื่องกำลังเครื่องยนต์สำหรับผมก็รับได้อยู่ ตอนแรกคิดว่าจะอืดกว่านี้ การออกตัวช่วงต้นทำให้มันดูดีในเรื่องนี้ขึ้นอีกนิด แต่ อัตราเร่งหลัง 60 70 อืดกว่า mazda 2 ที่ใช้อยู่แน่นอนชัดเจน

ไปลองดูก่อนดีกว่า อยากให้ลองช่วง 60- 120 ดูผมว่าช่วงนี้หละที่คุณจะให้ผ่านหรือไม่ผ่านสำหรับรถคันนี่

ถ้าใช้ในเมืองจริงจัง รถติดๆ น่าจะกินน้ำมันกว่ารถเก๋งเล็กนะครัช
ตัวเลขพวกนี้ รอดูคนที่รับรถมาก่อนเค้าเอามาให้ดูก่อนก็ได้

แต่ถ้าเดินทาง มีมาโชว์บ้างแล้วในคลับของเค้า พันกิโล น้ำมัน 2 พัน ตก โลละ2 บาท (เค้าว่างั้นน่ะ)

ซึ่งถ้าใช้ในเมืองจริงจัง ผมว่ารอดูตัวเลขก่อนดีกว่าครับ

แต่ถ้าใช้ ตจว. ผมว่าน่าเล่นเลยล่ะ
มันเปนรถที่OKเลยอะ แค่อัตราเร่งเป็นรองแค่อย่างพวกBRVที่ใช้เกียร์CVTนะครับแต่จุดเด่นจริงๆคือช่วงล่างครับบอกตามตรงนะมันเหมาะกับครอบครัวผมมากในเวลานี้ครับ ถ้าเป็นผมมันอยู่ในลิลสผมไปเรียบร้อยแล้วครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ เดี๋ยวตอนไปลองจะได้เน้นๆช่วง 60-70 ขึ้นไป

ออฟไลน์ SRY

ขนาดอีโค่คาร์ ที่ทางไกลๆ ประหยัดโคตรๆ ในเมืองนี่ยังกินบรมเลย
ใช้ในเมืองหาเครื่องที่ไม่แบกภาระมาก และกระฉับกระเฉงมันกว่า