ผู้เขียน หัวข้อ: หัวเทียน NGK Laser Iridium vs Premium RX  (อ่าน 9045 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
หัวเทียน NGK Laser Iridium vs Premium RX
« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2018, 21:17:21 »
ระหว่างหัวเทียน NGK Laser Iridium
กับ
Premium RX (ตัวใหม่สุด)

ใครพอทราบว่ามันมีความแตกต่างกันยังไงอีกบ้างครับ นอกจากอายุการใช้งานที่เพิ่มขึ้นสำหรับ Premium RX ครับ

ร้านใหญ่ที่วรจักรขาย Laser Iridium อยู่หัวละ 490 ส่วน Premium RX 530

ไม่แน่ใจว่าจะเอาตัวไหนดีครับ

Civic FB 1.8AT Remap มาครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: หัวเทียน NGK Laser Iridium vs Premium RX
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2018, 11:07:41 »
ผู้ผลิตอ้างว่า ตัว RX เหนือกว่าทุกประการครับ
ทั้งด้านวัสดุ และสมรรถนะ
รวมไปถึงความทนทนจากการใช้งาน
ราคาต่างกันนิดเดียวขนาดนี้ เลือกได้ไม่ลังเลเลยครับ

ออฟไลน์ CNX

Re: หัวเทียน NGK Laser Iridium vs Premium RX
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2018, 11:33:37 »
ของใหม่ น่าลองครับ
ถูกกว่าของศูนย์ (610)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2018, 11:44:23 »
จัดมาแล้วครับ เขาว่าดีกว่าของศูนย์ (Laser Iridium ธรรมดา) แถมถูกกว่าด้วย

Premium RX อยู่ได้ 120,000-140,000 กม.
Iridium ปกติ 100,000 กม.

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2018, 12:28:58 »
double iridium อยู่ได้ 3 แสนโล ราคาต่างกันไม่มาก

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2018, 13:16:59 »
ใช้อยู่ครับ ไม่ได้จูนอะไรเพิ่ม
อาจจะมีผลเรื่องการเผาไหม้ดีขึ้นตามทฤษฎี ส่วนตัวไม่รู้สึกต่างครับ

ออฟไลน์ NanoKub

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 11:57:18 »
Premium RX แกนทำจาก Ruthenium ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 12:58:17 »
ใช้อยู่ครับ ไม่ได้จูนอะไรเพิ่ม
อาจจะมีผลเรื่องการเผาไหม้ดีขึ้นตามทฤษฎี ส่วนตัวไม่รู้สึกต่างครับ

ผมก็ว่าอย่างงั้นนะครับ
ระบบกล่อง ถ้ามีอะไรเกิน ไม่ว่าจะน้ำมัน อากาศ ไฟ ไอดี ไอเสียก็แล้วแต่

มันจะถูกปรับกลับมาให้เท่ากับค่าที่ตั้งไว้โดยอัตโนมัติ
หรือถ้าอะไรที่ดีขึ้นเช่นฟากไอเสียดีขึ้น มันก็ไม่ได้สั่งให้จ่ายน้ำมันเพิ่มขึ้น

ถ้าอากาศคล่องขึ้น มันก็จะไปลดน้ำมันให้จ่ายน้อยลงหรือหรี่ลิ้นปีกผีเสื้อให้เปิดแคบลง
เพื่อให้ได้ค่าเดิมที่สุด

ตอนวัยรุ่นทำนู่นทำนี่มาเยอะแยะ รถมันก็วิ่งเท่าเดิม

พอโตมา ถ้าอยากประหยัดน้ำมัน ก็แค่เติมลมเพิ่มขึ้นสองปอนด์ จบๆเลย 5555 แถมแรงขึ้นด้วย ^^

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 13:50:44 »
ระบบไฟ จะทำให้เครื่องแรงขึ้นหรือไม่ ขึ้นอยู่กับของเดิมเป็นยังไงครับ
ถ้าของเดิม ไฟพอ หัวเทียนจุดประกายได้ เผาไหม้สมบูรณ์
ของใหม่ที่ใส่มา ก็ได้ผลลัพท์เหมือนเดิม
วัสดุใหม่ที่ดีขึ้น ได้ผลในเเรื่องความคงเส้นคงวาในระยะยาวมากกว่า

ส่วนถ้าปรับแต่งส่วนผสมหนาขึ้น หรือมีการปรับแต่ง Valve timing
ระบบไฟและหัวเทียนที่จุดระเบิดได้ดี จะสามารถเผาไหม้ส่วนผสมที่หนาขึ้นได้ดี
ส่งผลให้ได้กำลังแรงขึ้นตามที่ต้องการครับ

ออฟไลน์ ANWT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 14:22:26 »
ขอสอบถามเพิ่มเติมครับว่าของไทยกับของญี่ปุ่นนี่ต่างกันมากไหมครับ?