ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะมีลูกสาวตัวน้อย อยากได้รถใหม่ไม่เกินล้าน ช่วยแนะนำทีครับ  (อ่าน 8123 ครั้ง)

ออฟไลน์ SuzumiyaZ

• Newbie
  • *
ลูกสาวตัวน้อยกำลังจะคลอดสิ้นปีนี้ กำลังจะได้เป็นคุณพ่อมือใหม่ครับ
เลยอยากออกรถใหม่ ต้นปีหน้า งบอยู่แถวๆ 1ล้าน  ตอนนี้ตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ (ปัจจุบันใช้ Mazda 2 Elegance ปี 2011)
โจทย์คือ ใช้งาน 3 คน พ่อ,แม่,เด็กอ่อน เป็นหลัก / ใช้ชีวิตแบบคนชาญเมืองแถบนนทบุรี /
เน้นประหยัด + เน้นความปลอดภัย / กะว่าจะใช้ 7-9 ปี แล้วจะขยับไปใช้ 7 ที่นั่งครับ

ตอนนี้ มีในใจหลักๆ อยู่ที่ Cx-3 กับ C-HR
เพราะหน้าตาล้วนๆ ประกอบกับอยากหนีน้ำท่วม(กทม.) ในระดับฟุตบาท
และคิดว่าความแคบเบาะหลังไม่น่าจะเป็นปัญหา เพราะลูกนั่งใน car seat ตลอดอยู่แล้ว
แต่ก็กลัวว่าความแข็งของ Cx-3 จะกระเทือนเกินไปสำหรับเด็กเล็กรึเปล่า แล้วความถ้ำของ C-HR จะทำให้เด็กงอแง(เพราะไม่เห็นวิว)มั้ย

หรือหันไปซบรถครอบครัวแบบ Xpander ดี
หรือรอคอย Mazda 3 2019 ดีมั้ย

ปล.ไม่เอา Honda เพราะที่บ้านไม่ชอบ / ไม่เอา Altis เพราะ ผบ. ไม่ชอบ  ;D ;D

Edit: เพิ่ม 29/10/61
หลังอ่านคำแนะนำ ไปเรียนเสนอ ผบ. ใหม่ได้จัดเรียงใหม่ตามนี้ครับ Cx-3 C-HR ถูกตัดทิ้งเรียบร้อย ด้วยเหตุผล การใส่รถเข็นและรถหัดเดิน

1. Sienta >> (ถูกใจราคา และฟังก์ชั่นการใช้งาน (โดยเฉพาะประตูslideไฟฟ้า) // ไม่ถูกใจไฟหน้าที่เหมือนกำลังร้องไห้อยู่ กับภายนอกที่ดูบอบบาง เวลาโดนชนน่าจะหนักสุด)
2. Xpander >> (ถูกใจราคา พื้นยกสูง และเบาะนั่งสบาย // ผบ. ไม่ถูกใจหน้าตาที่ดุดัน และภายนอกที่ดูแข็งๆไม่โดดเด่น (แต่ผมชอบนะ  ;D))
3. Pajero Sport >> (เกินงบพอสมควร แต่ความอเนกประสงค์ น่าได้ใช้ยาวๆ เกิน 10 ปี++)
4. Cx-5 >> (เกินงบพอสมควร แต่ได้ความ sport การขับขี่ที่ถูกใจพ่อบ้าน)
5. Teana - X-trial >> (รถตระกูล Nissan ราคาตกไวดี แถมดูหรูหรา นั่งสบาย // แต่ยังไม่ค่อยมั่นใจเรื่องรถมือสอง/รถค้าง stocks เลยไว้เป็นตัวเลือกท้ายๆ)

กำลังจะหาเวลาไปทดลองลองขับ Sienta ถ้ามันไม่ได้ก๊องแก๊งอย่างที่คิดไว้ หวยน่าจะออกที่ Sienta เร็วๆนี้ครับ (เพราะมีโปร ออกรถวันนี้ อีก 90 วันค่อยเริ่มผ่อนด้วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2018, 10:22:43 โดย SuzumiyaZ »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

xpander   br-v   hrv  chr  mg zs

ออนไลน์ Magl

Chr กับ cx3 ไม่ได้สูงระดับหนีน้ำฟุตบาทน่ะครับ สูงกว่าเก๋งแค่นิดเดียว xpander สูง 205 มิลลิเมตร น่าจะเยอะสุดแล้ว

ออฟไลน์ seeker

ผมว่าคิดใหม่ดีกว่าครับ เบาะหลังสำคัญมาก คุณจะปล่อยให้ลูกนั่งคนเดียวได้หรือครับ
ปัจจุบันลูกผมจะ 3 ขวบละ ภรรยานั่งข้างลูกในคาร์ซีทตลอดครับ
เบาะหน้าผมมีไว้วางของครับ

ผมว่าพาภรรยาไปลองนั่งเบาะหลังให้ครบทุกคันก่อนครับ จะได้คำตอบเอง

ของเด็กที่พกประจำก็คาร์ซีทและรถเข็นเด็กครับ

เป็นผมจะเลือกรถที่เบาะหลังนั่งสบายและใหญ่ครับ ของเด็กเยอะมากมาย

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
ตอนเเรก เชียร์ Altis ครับ ใช้ยาวหายห่วง ความปลอดภัยครบ อยู่ในงบ

เเต่เห็น ผบ ที่บ้าน ไม่ชอบ ก็ตัดไปครับ ไม่ก็พาไปลองนั่งครับ

อีกคันเกินงบ เเต่เชียร์ครับ หักส่วนลดอาจ เพื่มไม่เยอะ
PajeroSport  ตัวล่าง ครับ ไม่เกิน 1.3 ล้าน

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นผม ผมตัดทั้ง Cx3 และ Chr ออกไปเลยครับ รถแคบมาก แคบเกินกว่าจะขนของ หรือใส่รถเข็นได้ครับ

ผมจะมองพวก Sienta Xpander มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Vipvipvip

• Sr. Member
ถ้าเพิ่มงบเป็น1.2ล้านนี่ ได้ตัวเจ๋งๆเยอะนะครับ
XV
CX5
Pajero

ออฟไลน์ Sit: )

Sienta หรือ c segment เช่นcivic mazda 3 altis   เพราะมันกว้างและใส่ของได้เยอะในงบ 1 ล้าน

พวกsuvงบ 1 ล้าน ผมว่านั่งไม่สบาย และด้านหลังแคบใส่ของได้น้อยครับ

Cx 3 chr เน้นที่คนขับ หลังนั่งไม่สบาย ท้ายใส่ของไม่มาก ซื้อมาผมว่าไม่ตอบโจทย์

ออฟไลน์ BN`

ตามโจทย์ที่ให้มา ผมแนะนำ Xpander กับ HRV

ออฟไลน์ kiwiwi

สำหรับแม่และเด็ก sienta เท่านั้นครับ
ใช้ไปจนเจ้าตัวน้อยซัก 7 ขวบ

แล้วค่อยเปลี่ยนเป็น mpv ประตูธรรมดา หรือ mini suv
ก็ได้

แต่ถึงตอนนั้นแล้ว อาจจะติดรถทรงนี้จนงอมแงมก็ได้นะครับ ^^

จากวัยรุ่นขาซิ่ง หนุ่มทำงานรถแวน ตอนนี้มาเป็นพ่อบ้านประตูสไล้ด์เรียบร้อยแล้ว

ออฟไลน์ paulmoderndog

D Segment Nissan teanna น่าจะให้ส่วนลดมากหน่อย และมี Airbag 6ใบ
ไม่ก็เพิ่มไปเป็น CRV Civic Subaru XV ไม่ก็ คงน่าจะเป็น Jazz ตัว Top ถุงลม6ใบ
แต่ถ้าไม่สนถุงลม ก็ Sienta Expander Trailbrazer ตัว990,000

ออฟไลน์ bossa26

ตอนนี้ใช้อะไรอยู่เหรอครับ
ถ้าสภาพยังโอเค ผมว่าใช้ไปก่อนได้ ตังเก็บไว้ก่อน
ลูกปีแรกๆ ยังไม่ค่อยไปไหน หรือถ้าไปข้างนอก
อย่างที่บ้านใช้วีออสก็โอเค ลูกกับแม่นั่งหลัง
ถ้ามีคนไปด้วยอีกไม่เกิน 1คนก็นั่งหน้าได้
ตังเก็บไว้ก่อน สักสามขวบ ออกบ่อยๆค่อยถอยใหม่

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ของเด็กอ่อน เวลาขนไปไหนมาไหนที ไม่ธรรมดานะครับ ตอนแรกเห็นลูกพี่ๆขนกันแล้วคิดว่าของตัวเองน่าจะไม่ถึงขนาดนั้น แต่เอาเข้าจริงๆ มันขนาดนั้นครับ 😄 ดูรถพื้นที่เยอะหน่อยไว้เลยครับ พวก xpander sienta  ประมาณนี้ แล้วลองไปขับเองดีกว่า จะได้รับรู้ดารขับขี่
ปล. อย่าคิดเอาเองว่าพื้นที่เท่านี้พอแล้ว ไม่งั้นจะเสียใจทีหลังแบบผม 😄
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NiceGuy

• Newbie
  • *
PJS ก็เป็นตัวเลือกที่ดี นะครับ ในเรื่องความสวย และ หรูหรา สมฐานะ

แต่ต้องไม่ลืมไปลองขับนะครับ ว่า เหมาะกับ นิสัยการขับฯ ของเราไหม

ผมลองมา 2 รอบ ละครับ (แฟนชอบ แต่ ผม และ เด็ก ๆ ไม่ชอบ)

อาจจะไป EVE อ้อ EVE ตัวล่าง ราคาก็ไม่แรงนะครับ ถ้าไม่กังวลเรื่องออฟชั่น

• Newbie
  • *
 ??? ขอบคุณทุกคำตอบคร้าบ

ดูจากหลายๆ ความเห็น
ดูท่า Xpander จะมาวินแฮะ เดี๋ยวจะลองไปศึกษา Sienta เพิ่มอีกคันด้วยครับ

ตอนนี้ใช้อะไรอยู่เหรอครับ
ถ้าสภาพยังโอเค ผมว่าใช้ไปก่อนได้ ตังเก็บไว้ก่อน
ลูกปีแรกๆ ยังไม่ค่อยไปไหน หรือถ้าไปข้างนอก
อย่างที่บ้านใช้วีออสก็โอเค ลูกกับแม่นั่งหลัง
ถ้ามีคนไปด้วยอีกไม่เกิน 1คนก็นั่งหน้าได้
ตังเก็บไว้ก่อน สักสามขวบ ออกบ่อยๆค่อยถอยใหม่

ตอนนี้ใช้ Mazda 2 2011 อยู่ครับ พอดีช่วงปี สองปี สร้างบ้าน ใช้ขนวัสดุก่อสร้าง ขนเฟอนิเจอร์ เยอะไปหน่อย
เข้าศูนย์ List รายการซ่อมช่วงล่างมาหลายหมื่นเลย เลยวางแผนจะเปลี่ยน ปีหน้า หรือ ไม่ก็อีกปีที่รถจะเข้าปีที่ 10 พอดี

แต่ที่อ่านจากตัวเลือกที่หลายๆคนแนะนำแล้ว รอเก็บเงินเพิ่มอีก 2แสนกว่าๆ ไป CX-5 หรือ Pajero sport น่าจะตอบโจทย์ที่สุด

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าเป็นผม ผมตัดทั้ง Cx3 และ Chr ออกไปเลยครับ รถแคบมาก แคบเกินกว่าจะขนของ หรือใส่รถเข็นได้ครับ

ผมจะมองพวก Sienta Xpander มากกว่าครับ

+1 ต้องไปแนว 2 ตัวนี้ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ rotaryman

ผมก็มีลูกอ่อนใช้ซีดานมันก็กลางๆนะครับ แต่......แอบเห็นคุณแม่ลูกอ่อนใช้  sienta ประตูไฟฟ้าสะดวกมากๆ ยามที่ต้องไปใหนมาใหนคนเดียว หรืออุ้มลูกขึ้นลง จอดเข้าห้างหาที่จอดง่าย พอลูกโตเบาะมันก็นั่งสบายมาก ผมแนะนำอีกตัวเลือกเลยละกัน  sienta ลองไปดูก่อนเลยครับ

• Newbie
  • *
D Segment Nissan teanna น่าจะให้ส่วนลดมากหน่อย และมี Airbag 6ใบ
ไม่ก็เพิ่มไปเป็น CRV Civic Subaru XV ไม่ก็ คงน่าจะเป็น Jazz ตัว Top ถุงลม6ใบ
แต่ถ้าไม่สนถุงลม ก็ Sienta Expander Trailbrazer ตัว990,000

Teana ก็น่าสนใจครับ ที่บ้านมี ปี 2009 อยู่คันนึง นั่งสบาย ขับนิ่มมากๆ
ไม่รู้ว่า ถ้าออกใหม่ตอนนี้ ควรได้ส่วนลดเยอะแค่ไหน ถึงเรียกว่าคุ้ม
แล้ว Model Change จะมาเมื่อไหร่

ราคาเต็ม 1.3ล้านกว่าๆ เห็นมือ 2 ปี 2016-2017 ขาย 7-8 แสน เพียบเลย ราคาลงเร็วมาก ไม่รู้มีปัญหาอะไรมั้ย

ออฟไลน์ oatekung

กระบะ 4ประตู โดนชนท้ายก็อุ่นใจหน่อย คาดเบลตลอดนะครับอย่าใจอ่อน ลูกร้องเพรสะคาซีทคือกำลังปลอดภัยอยู่ครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Cx3 ตัดทิ้งครับ พื้นที่ไม่พอกับการมีเด็ก
New Mazda3 ก็คาดว่าพื้นที่เหนือหัวด้านท้ายจะแคบ
Cx5 พื้นที่พอได้ ช่วงล่างหลังแข็งไปหน่อย
ถ้าสบายไป crv ดีกว่า จะมี5ที่นั่งออกขายแล้ว (7ที่นั่งเดิมใส่รถเข็นลำบาก)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
อยากจะแนะนำ Toyota Sienta จัง ตอบโจทย์ได้เกือบครบ มีอย่างเดียวที่ตอบโจทย์ไม่ได้คือมันเตี้ยเท่าเก๋งปกติเลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ยินดีกับสมาชิกใหม่ของครอบครัวด้วยครับ  :D  วางแผนไว้กี่คนคับนี่  ;D   ถ้าเยอะเก็บตังเพิ่มไป Hyundai H1 หรือ Kia Carnival เลยก็ดีนะคับ

ถ้าลุยน้ำแค่ระดับฟุตบาท รถเก๋งก็ลุยได้คับ ผมพาเก๋งคันเก่าลุยประจำไม่เคยดับครับ

จากโจทย์ ผมเชียร์ Sienta อีกคนครับ

หรือจะรอดู Altis ใหม่ 5 ประตูก็ได้ครับ แต่มาเมื่อไรผมไม่รู้นะคับ  ;D

ใจจริงอยากแนะนำ Honda เพราะค่ายนี้ออกแบบให้มีพื้นที่ภายในได้กว้างและโปร่งครับ เหมาะสำหรับการใช้งานเป็นรถครอบครัว แต่ก็มีข้อเสียประจำค่ายเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2018, 03:05:46 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Skyforce

Sienta ครับประตูสไลด์ ใส่ car seat อุ้มลูกเข้าออกสะดวก มีแอร์หลัง ลูกไม่ร้อน แล้วมีจอทีวี พอโตหน่อยเปิดการ์ตูนให้ดูได้
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ YenChar

> มีลูก ตัด CX3 ออกก่อนเลยครับ
ข้าวของเยอะมาก รถเข็น Car seat ตระกร้าขวดนมผ้าอ้อม
ของใช้ของคุณเองอีก ทิชชู่เต็มรถครับ แถมด้วยถังขยะและถุงขยะ
CX3 ไม่ตอบโจทย์เลย ที่กล้าพูดเพราะเพื่อนขับ HRV
ขนาดกว้างๆอย่าง HRV ยังไม่พอเลยครับ

> ถ้าจบๆก็รถแวนครับ ถ้าให้ผมเชียร์ ถ้าพ่อบ้านไม่ได้ขับเร็ว
Sienta & Xpander คือเหมาะและจบจริงๆ แต่ผมให้เครดิตเซียนต้ามากกว่า
โปร่งโล่งสบาย เปลียนผ้าอ้อมลูกบนรถได้ ปูหนังสือพิมพ์กันเลอะได้
ในขณะที่ Xpander จะตอบโจทย์ด้านการขับขี่มากกว่า

> ถ้ายังอยากขับสนุกอยู่บ้าง หารถซีดานสมรรถนะดีๆราคาประหยัด เช่น ซีวิค อัลติส
ซีวิครุ่นนี้ใหญ่โตมาก ของใช้ลูกนี่สบายๆครับ มีท้ายรถไว้เก็บรถเข็น Car seat ได้อีกด้วย

ออฟไลน์ V221

ถ้าเป็นผมจะซื้อNissan X-Trail 2.0ครับ ราคา1.2ล้านมีส่วนลดแล้วน่าจะอยู่แถวๆ1ล้านพอดี รถใหญ่กว่า ขับสบายเหมาะกับเป็นรถครอบครัวมากกว่า2คันที่ถามมาครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ mickey47

แบบเดียวกันครับ ของผมลูกชาย จะ4 เดือนแล้ว ใช้ mazda2 ปี2011 มาก่อน

ตอนนี้จบที่ accord G9 2.4 tech มือสองครับ 7 แสนกลางๆ ใช้ยาวๆไปสัก4-5 ปีครับ

ออฟไลน์ Narak-Man

ช่วงปีแรกลูกคุณคงยังไม่ค่อยไปไหน รอดู Suzuki Ertiga โฉมใหม่ช่วงต้นปีหน้าก็ดีนะครับ สูง18cm กว้างๆเบาะสีเบส ตัวรถเบาน่าจะเร่งดี ประหยัดน้ำมัน ค่าประกันและค่าดูแลถูกกว่าSuvเยอะ มีแอร์หลังเหมือนExpander ราคาน่าจะเปิดที่7แสนกว่า รุ่นtopจบที่8แสน

ออฟไลน์ CJ.

ยินดีด้วยครับ ส่วนเรื่องรถเชียร์ Sienta และ Expander เช่นกันครับ
เพราะ CX3 กับ CHR ไม่ต่างกับรถเก๋งเลย แถมรถไม่ได้ใหญ่ขนาดขนของเด็กๆได้สบายนักครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ 3RP4T

เคยมีโจทย์คล้ายๆกันครับ ภรรยาหนึ่งคน เด็กเล็กหนึ่งคน มีผู้สูงอายุนั่งบ้าง ตอนนี้ลูกผมอายุ 2 ขวบ 6 เดิอน แล้ว ส่วนใหญ่ขน 3 ชิ้นหลักๆ กระเป๋าแพมเพิส+นม รถเข็นเด็ก คาร์ซีท แนะนำว่าเป็นรถที่ขนของได้ระดับนึงคือท้ายรถสามารถยัดของจำเป็นดังกล่าวได้พร้อมๆกัน และสัมภาระอีกเล็กน้อย ถ้าขับมาสด้า 2 ช่วงแรกๆยังสามารถใส่ของพวกนี้พร้อมๆกับมีคนนั่งด้วยก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนครับ แต่ตอนอายุสัก 3 ขวบอาจมีของเล่นของจุกจิกเพิ่มอาจจะขยับไปรถที่ใหญ่ขึ้นครับ ตอนที่เลือกรถใหม่ไปลองดังต่อไปนี้ครับ

1. PPV - พอดีผมขับไปทำงานด้วย พอดีมีอยู่ครั้งนึงมีโอกาศรถติดสักชั่วโมงบนรถ PPV ทั้งผมและภรรยาขอถอยเลยครับ นั่งไม่สบายจริง ขับในเมืองลำบากด้วย

2. Mini MPV - ไปลองทั้ง MOBILIO และ SIENTA ครับ คนในครอบครัวบ่นช่วงล่างค่อนข้างกระด้างและนั่งไม่สบายครับ

3. SEDAN C-SEGMENT & CROSS OVER - อันนี้ช่วงล่างใกล้เคีบงกับที่ขับอยู่ครับ ค่อนข้างดี คนในครอบครัวชอบ ตัดสินใจสุดท้ายเหลือ TEANA, SLYPHY, CIVIC, C-HR คาดว่าน่าจะไปที่ TEANA ไม่ก็ CIVIC ครับ เพราะ ลองไปดูท้ายรถ C-HR ขนของดังกล่าวไม่น่าหมด และลองกางเสปคดู ห้องเก็บสัมภาระของ C-HR แค่ 370 ลิตร ซึ่งเทียบกับพวกรถ SEDAN แล้วจะอยู่ประมาณ 500-600 ลิตร เลยทำใจตัด C-HR ออกไปครับ

ออฟไลน์ Akara

เด็ก(ขอเปลี่ยนเป็นเด็กๆแทนแล้วกันเพราะในอีก7ปีอาจมีมาอีกคน) เด็กๆใช้พื้นที่เยอะเพราะซน ของใช้ของเล่นต้องมีติดมือตลอด และโตเร็วมากต้องเผื่อเยอะนิดนึง บ้างครั้งรับมือไม่ไหวก็ต้องพาย่า-ยาย หรือพี่เลี้ยงติดรถมาด้วย  และถ้าคิดจะเปลี่ยนรถใน7-8ปี ต้องวางแผนดีๆต้องช่างใจกับค่าเทอมลูก ที่สำคัญปล่อยวางความต้องการของพ่อกับแม่ลงนิดนึง คิดถึงลูกเยอะๆ คันโน้นไม่ถูกใจพ่อ คันนี้ไม่ถูกใจแม่ แต่ที่คุณเลือกมาก็ไม่เสียหาย เอาเซฟๆไป CHR ค่าบำรุงรักษาระยะยาวน่าจะดีกว่า