ผู้เขียน หัวข้อ: ATF เอามาใช้ FLUSH เครื่องยนต์ได้หรือครับ ?  (อ่าน 2993 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เคยมีคนบอกให้ทำ แต่ผมว่ามันแปลก ๆ นะครับ อยากล้างเครื่องซะทีแต่ENGINE FLUSH ก็มีดีเซลเยอะไป ใช้กับรถผมไม่ได้

ใครพอทราบรบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
Re: ATF เอามาใช้ FLUSH เครื่องยนต์ได้หรือครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 17:23:28 »
ใช้น้ำมันเครื่องดีๆเปลี่ยนถ่ายตามระยะก็ไม่จำเป็นต้อง Flushing เลย

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
Re: ATF เอามาใช้ FLUSH เครื่องยนต์ได้หรือครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 17:48:05 »
 ;D ;D ;D.........please do like this so it won't harmful to your engine:-
-using any standard brand engine oils such grade SAE 30 or 40 run flushing your engine for 10-15 min. then drain its off.
-and now you may change a new oil filter and fill in with any kind/any brand of your favourite engine oilin your car as you needed.

ps. those flushing engine oils may create noisy in your engine if engine aging over 150,000 km. !!!

yogibear

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 18:24:01 »
ATF ในภาษาที่ผมเข้าใจ คือ (Auto Transmission Fluid) นั้นมันน้ำมันเกียร์ออโต้นะครับ ที่ส่วนใหญ่จะเป็นน้ำสีแดงๆ อะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 21:43:26 »
อย่าทำครับ เดียวได้ฟลัชเครื่องใหม่ครับ ถ้าอยากทำแนะนำ ถ่าย นม.เครื่องบ่อยขึ้นครับดีต่อเครื่องแต่เปลืองกระเป๋าตัง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 22:18:53 »
อย่าทำครับ เดียวได้ฟลัชเครื่องใหม่ครับ ถ้าอยากทำแนะนำ ถ่าย นม.เครื่องบ่อยขึ้นครับดีต่อเครื่องแต่เปลืองกระเป๋าตัง

ตามนี้ คับ

เดว งานขะเข้ายาว

น้ำมันเกียร์ ออโต้ ใช้กะเครื่องไม่ได้นะคับ

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style