ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแบ่งปันเทคนิค สำหรับคนขับรถช้า ให้ขับเร็วขึ้นได้ครับ  (อ่าน 16173 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
..

มอเตอร์เวย์ ขับเลนที่สอง จากขวาสุด ที่ 80

เลียบคลองประปา ที่ 40...
ขับเร็วขึ้นอีกนิดเถอะครับ สักร้อยนึง ไม่งั้นก็เลนสองจากซ้ายเถอนะครับ ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ Altima

ต้องเปลี่ยนความคิดด้วยครับไม่ใช่แค่ความเคยชิน

หลายคนไม่ไว้ใจรถตัวเอง คิดว่าเทโค้งแรงหรือขับเร็วจะทำให้รถเสียหรือเสียหลักได้ง่ายๆ แต่รถเดี่ยวนี้ขับดีกว่ารถเก่าๆมากครับ ผมยอมพนันเลยว่ารถอย่าง 320D ตอนนี้ขับดีกว่ารถsupercar30ปีที่แล้ว Fiesta ผมเทโค้งบนเขาที่100-120ยังไม่มีอาการเสียหลักอะไรเลย (ขนาด Understeer ยังไม่รู้สึก)

ถ้าคนที่ขับช้าไว้ใจรถตัวเองมากขึ้นก็จะช่วยได้เยอะครับ

อีกอย่างก็คือฝึกในเกม ก่อนผมได้ขับรถจริงๆผมเล่นเกมรถแข่งมา10ปี พอได้ขับรถใหม่ๆประกดว่าขับเร็วเกิน 5555

ออฟไลน์ tsmart

• Jr. Member
  • **
ต้องเปลี่ยนความคิดนึดนึงครับว่า ขับช้าไม่ได้ปลอดภัย เอาจริงๆ ขับช้ามากเกินยิ่งเสี่ยงโดนชนท้าย หรือปาดหน้าเวลาโดนแซงยิ่งอันตรายอีกนะครับ ไม่ได้อยากให้เร็วมากแต่ขอแค่กำลังพอดีๆ ซัก80-100 น่าจะปลอดภัยกว่า

ออฟไลน์ mile

• Full Member
ท่านั่งในการขับ การปรับกระจกมองข้าง มองหลังก็สำคัญนะครับในการขับรถ ส่วนจะปรับยังไงลองหาข้อมูลในยูทูปดูครับ แล้วก็ค่อยๆๆเพิ่มความเร็วขึ้นไปอย่างเจอทางโล่งจากเคยขับ60ก็ลองขยับไป80ดูลองขับที่ความเร็วนี้จนเราเริ่มชินเริ่มมีความรู้สึกว่าปกติกับความเร็วระดับนี้ จากนั้นก็ค่อยเพิ่มขึ้นไปเป็น100แล้วก็ทำแบบเดิมครับขับให้ชินกับความเร็วนี้  เดี๋ยวร่างกายสายตาทุกอย่างจะปรับตามความเคยชินไปเองครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
จาก 60 บน tollway วันไหนโล่งๆลองแช่เป็น 70-80 ไปยาวๆดูครับ สร้างความคุ้นเคย

เอาที่ผมสันนิษฐานอาจจะเป็นไปได้ว่า..
-กลัวความเร็ว
-ไม่มั่นใจในทักษะการควบคุมรถของตนเอง หากต้องเพิ่มความเร็วมากกว่าที่เคยขับ
-ตัวรถอาจจะไม่ได้สร้างความมั่นใจในการขับในด้านสมรรถนะหรืออัตราเร่ง
-รู้สึกว่าเหยียบเยอะก็เปลืองน้ำมันเยอะ เอาง่ายๆก็คือนิสัยประหยัด
(เป็นข้อไหนก็ลองแก้ให้มันตรงข้ามกับที่เป็นอยู่ครับ)

อย่างไรก็ดี ผมว่าถ้าเพิ่มความเร็วแล้วรู้สึกไม่ใช่ตัวเอง ก็ขับแบบเดิมไปก็ได้ครับ  แต่ขอร้องว่าให้ใช้ความเร็วกันเลนที่เหมาะสม ไม่ให้เพื่อนร่วมถนนเดือดร้อนหรือทำให้การจราจรมันไม่ flow ตามแบบที่มันควรจะเป็นก็พอแล้วครับ

ขอบคุณคุณ Torshi ครับผม

ทักษะการควบคุมรถ ของผม อาจจะไม่ได้ดีมาก แค่เอาตัวรอดใน กทม. ไปวันๆ

ส่วนเรื่อง 'กลัว' อาจเป็นไปได้ครับ

แต่... คงไม่ได้กลัวความเร็ว   

กลัว .. เจ็บ มากกว่าครับ  :-[

ป.ล. ตอนขับรถใหม่ๆ ดูคลิปอุบัติเหตุทางรถยนต์เยอะมากๆ เพื่อเตือนตนเอง
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
เปลี่ยนรถครับ  หรือทำใ้ห้รถคันเดิมช่วงล่างดีขึ้นเก็บเสียงดีขึ้น

ผมขับ Vios 80 100  ก็กลัวๆละ  ให้ผมขับเกิน 110 กับรถที่มีหน้ายางแค่ 190 ผมบอกตรงๆว่าไม่กล้า  พลาดมาลงข้างทางทีมันไม่คุ้ม

พอมาขับพวก Altis 110 120 หรือบางช่วงอาจจะมากกว่านั้นบ้าง  เป็นเรื่องปกติครับ  เพราะ เสียงเครื่อง
เสียงรบกวน  และฟีลลิ่ง ช่วงล่าง พวงมาลัย   มันนิ่งจนรู้สึกว่ารถมันไม่เร็ว  เรามั่นใจในสมรรถนะของรถเพิ่มในระดับนึง

แต่ Altis ผมเอาไป Diy ทำให้เก็บเสียงเพิ่มนิดหน่อย

ถ้าขับพวก BMW LEXUS นี่ต้องคอยระวัง   มันนิ่ง เงียบมาก  ขับ 140  เหมือนขับคันอื่นแถวๆ 80    ขับเพลินๆ จะโดนกล้องจับความเร็วยิงเล่นอีก

555.. ขอเก็บเงินสักนิดนะครับ

สักปีนึง อาจได้เปลี่ยนเป็น C Segment  :-*
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

โทลเวย์ขับ60เองหรอครับ ผมว่า80-90นี่สุดๆละนะ ตามกม.กำหนดด้วย

ขับ 60 ซ้ายสุด สม่ำเสมอครับพ้มมมม..

ป.ล. เมื่อวาน มี Fortuner ขับ 60 ตามมา ราว 20 นาทีเลยนะครับ  ดีใจ มีเพื่อน 555

ต้องขับตามสถานการณ์ที่เป็น ณ ตอนนั้นครับ
ถ้าขับแบบเดิมได้ โดยไม่มีใครตามหลังไม่เดือดร้อนใคร ก็ขับตามเดิมเหอะ ปลอดภัยสำหรับตัวคุณเอง
แต่ถ้าแบบมีอะไรกดดันให้ขับเร็วขึ้น(ไม่เร็วเกินเว่อเกิน) ก็ขับๆไปเหอะครับ แปบเดียว ค่อยผ่อนคืนเท่าเดิม

ณ ตอนนี้ ก็ใช้วิธีนี้ เพื่อเอาตัวรอดนะครับ

จะได้ไม่โดนใครต่อว่า 555...

ผมเดาว่าน่าจะเครียดถ้าเร็วแล้วกลัวรถมาชนหรือเปล่าครับ
ถ้าแนะนำอยากให้ฝึกมองกระจกข้างซ้าย กลาง ขวา แบบใช้หางตามองซักเสี้ยววิให้คุ้นเคย แม้จะขับทางตรงยาวก็ตาม แล้วกะความเร็วของรถคันที่แซงเราไปว่าอย่างพุ่งมาในกระจกประมาณนี้จะถึงตัวเรานานไหม
แล้วพยายามฝึกแซงรถที่ความเร็ว 60 - 100 บ่อยๆดูจะได้รู้สึกว่าเราคุมรถได้ครับ

จะฝึกแซง ในความเร็วช่วงกลาง-สูง ตามคุณโบตั๋น แนะนำครับ คืนนี้ จะลองที่วิภาวดีรังสิต ก่อน

ส่วนเรื่องการมองกระจก รอบตัวเป็นระยะ ทำอยู่เสมอครับ เพราะส่วนตัว เป็นคนขี้ 'panic' กลัวจะชนกัน จนทำให้เครียด

เวลาวิ่งบนทางด่วน หรือโทเว ตอนรถโล่งๆ ลองเพิ่มความเร็วสัก 100 นึงก่อนครับ ให้ชิน แล้วค่อยๆ เพิ่มไปเรื่อยๆ พอเราเคยขับที่ความเร็วสูงๆ เราจะรู้ว่าต้องความคุมมันยังไง

แต่รถที่ใช้อยู่ก็ทีส่วนนะครับ ผมขับรถยุโรปที่มี 200 ม้าขึ้น รู้ว่าการขับ 80-100 เป็นอะไรที่ช้ามากๆ เหมือนรถมันจะไปต่อให้ได้

555 ผมมีแต่รถญี่ปุ่น B Seg และ CRV G1 ที่ทำเก็บไว้ นะครับ

ไม่มีรถยุโรปอะจิ  :-[
บางทีรถก็ไม่เอื้อให้ขับเร็วครับ รถยุโรปก็ต้องระบุเลยว่า Audi, BMW เพราะ Benz บางรุ่นอาจจะขับแย่, Volvo ยิ่งกว่าอีก ถ้าอยากลองเปลี่ยนรถดู แนะนำลอง Subaru XV ครับ

แบบที่ท่านใช้อยู่ ใช่ไหมครับ?

ขอบคุณมากๆครับ  ::)

ขับช้า จริงๆก็ไม่ได้เสียหายอะไรนะครับ ขับถูกที่ถูกทาง ก็ปลอดภัยดีด้วย รถก็ไม่ช้ำน้ำมันก็ไม่เปลืองอะไรมาก

แต่ถ้าอยากจะสร้างความมั่นใจให้ตัวเอง แนะนำ ลองไปหาสนามโกคาร์ทขับดู ดูแถวเมืองทองที่เป็นไฟฟ้าก่อนก็ได้ เขาจะมีสถิติต่อรอบของเราเก็บไว้ให้ เวลาวิ่งก็โชว์อยู่ ลองขับทำเวลาจากในสนามพวกนี้ดูก่อน เปรียบเทียบกับคนอื่นๆเขาดู พอคล่องๆแล้วก็ไปหาพวกรถน้ำมันแรงๆ ตามพัทยา ขับอีกทีก็ได้ครับ ลองบนถนนอย่างไงก็ปลอดภัยสู้ในสนามพวกนี้ไม่ได้แน่นอน

ส่วนรถยนต์ ก็อาจจะไปเพิ่มเติมปรับเปลี่ยน โช้ค สปริง เสริมความมั่นใจอะไรเพิ่มก็ได้เหมือนกันครับ

แอบดีใจครับ ที่มีคนเข้าใจ คนขับรถช้า 555..

เรื่อง Go Cart เดือนหน้าไปพัทยา จะไปส่องดู .. ถ้าไหวก็จะลองเลยครับ

ป.ล. ภรรยาผม เรียกผมว่า 'Sunday driver' เพราะนางขับเร็ว และใจถึงกว่าผม  :-[

ไปพัทยาบ่อย ๆครับ เดี๋ยวเร็วได้เอง

หมายถึงไป ... แถว Walking Street หรือครับ? 555

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ลองคิดแค่ว่าขับตามคันหน้าให้ทัน เว้นระยะปลอดภัยซักหนึ่งช่วงรถนิดๆ พอให้เบรคกระทันหันได้ทัน และอย่าทิ้งห่างจากคันหน้ามากเกินไป ไม่งั้นจะเจอจอมเบียดปาดตามรังควาน เท่านี้ก็ขับได้เร็วตามปกติทั่วไปแล้วครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

เหยียบคันเร่งเพิ่มครั้งละ 5km/h เป็นระยะทางจำนวนหนึ่ง ทำไปเรื่อยๆๆๆจนชินครับ แล้วค่อยเพิ่มอีก 5 km/h ทำวนลูบไปเรื่อยๆๆๆๆ พอคุ้นชินมันก็ขับด้วยความเร็วที่สูงขึ้นจากเดิมครับ

รับทราบครับพ้มมมม ..

ขับทางไกลบ่อยๆ  จะทำให้ขับเร็วขึ้นครับ  ขับที่ 90 ไม่ช้าหรือเร็วจนเกินไป

แต่ชื่นชมนะครับที่คุณเป็นคนขับรถที่ดี

ขอบคุณมากๆครับ  :-*

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
หารถที่แรงขึ้นครับ
สำหรับผม ถ้ารถไม่แรงเช่น ขับ freed ผมก็จะขับช้า 60-100 โดยปริยาย
ถ้าขับ accord hybird ผมก็จะขับเร็วขึ้น 150 - 190 แปลกดี อาจเพราะรถมันเงียบด้วย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ขับตามกฏหมายกำหนด มีเร็วบ้างเป็นบางครั้งครับ

เพื่อความปลอดภัยและเคารพกฏหมาย

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
ลองวิธีนี้ดูบนโทรลเวย์ หรือมอร์เตอร์เวย์ดูนะครับ
1. ขับตามคันหน้าแล้วควบคุมคันเร่งให้คงที่โดยเว้นระยะห่างใว้ 2 เส้นประ(เส้นแบ่งเลน) 3 ช่องว่าง สำหรับความเร็วไม่เกิน 80 กม./ชม. หรืออย่างน้อย 3 เส้นประ สำหรับความเร็วเกินกว่า 80 กม./ชม.
2. มองใกลๆไปคันก่อนคันหน้าสักสอง-สามคันเพื่อสังเกตุระดับความเร็วว่าลดลงหรือเพิ่มขึันอย่างไร
3. เติมคันเร่งทีละนิดเพื่อรักษาระยะห่างจากคันหน้าให้คงที่ และถอนคันเร่งทันทีที่คันก่อนหน้าคันที่เราตามชะลอรถหรือแตะเบรค
4. แตะเบรคทันทีที่คันหน้าแตะเบรค
ถ้าทำตามนี้จะทำให้เราทำความเร็วได้ตามสภาพจราจรขณะนั้นได้ดีข้นด้วยความมั่นใจขึ้นว่ายังใงก็ไม่ชนคันหน้าแน่นอน (ถ้าเบรคไม่แตก)

การขับแบบนี้ต้องฝึกทักษะการขับเยื้องๆจากคันหน้าเพื่อที่จะมองให้ได้ใกลขึ้นและรอบๆคันของเราด้วยนะครับ อย่าไปจ้องมองแต่ท้ายคันหน้าเราอย่างเดียวซึ่งถ้าเกิดอะไรขึ้นมันจะไม่ทันการณ์

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ขับช้ามากไปก็อาจทำให้เกิดอุบัติเหตุได้นะครับ ทำเป็นเล่นไป
เอาเป็นขับให้สัมพันธ์กับการจราจร และผู้ร่วมทางไปเรื่อยดีกว่าครับ
แต่ถ้าผู้ร่วมทางเป็นซุเปอร์คาร์ก็ปล่อยเขาไปนะ อย่าตามไปดันเขาล่ะ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ mongolias

ผมถามกลับ อยากได้เทคนิคขับรถช้ามากกว่าครับ 555
ผมเป็นคนขับรถไม่เร็วนัก ความเร็วส่วนใหญ่ป้วนเปี้ยนแถวไม่เกิน 120 แต่คนรอบตัวมักบอกว่าผมขับรถเร็ว เพราะผมเป็นคนขับรถคล่อง

ส่วนตัวเวลาขับรถ ถ้าถนน 4 เลน ผมมักจะวิ่งเลน 3 หรือ 4 เคยลองวิ่งเลนซ้ายสุด พบว่าขับยากกว่าวิ่งเลนขวาสุด เพราะไหนจะเจอ รถจอด รถช้า เดี๋ยวเข้า ออกจากซอยอีก ผมเลยมองว่าเลนซ้ายสุด ไม่ปลอดภัยที่สุดเสมอไปครับ

ส่วน 2 เลน ส่วนมากจะอยู่ขวา ความเร็วที่ใช้ก็ให้พอๆกับคันหน้า ตามๆกันไปครับ คันไหนช้ามากก็ค่อยหาจังหวะแซงเอา

เคยพยายามขับ 80 ตอนออกทริปทีนึง ทนได้สัก 2 ชั่วโมง รู้สึกง่วง เลยต้องเพิ่มความเร็วเป็นแถว 100 ครับ

หารถเกาะครับ ห่างๆตามไป ผมใช้วิธีนี้ตลอดถ้าจะขับเร็วแต่ไม่อยากขับคันเดียวเร็ว อย่างน้อยเรารู้ว่าข้างหน้ามีอะไรต้องหลบมั้ย เห็นเค้าเบรกก็มีการเตรียมตัวได้

แต่ถ้าขับเร็วคนเดียวผมจะดูรถทั่วไปว่าแน่นหรือดูอันตรายต่อการขับเร็วมั้ย เช่นรถเยอะ มีมอเตอร์ไซ ชุมชน แบบนี้ขับเร็วแล้วเครียดมาก อย่าเร็วดีกว่า เอาแค่พอแซงคนอื่นพอ

แต่ถ้าโล่งจริงๆแล้วอยากเร็ว ผมว่าขับให้เร็วกว่าจราจรรอบตัวไม่เกิน 20-40 km/h ก็พอละ (จริงๆ 20 ก็มากละ) อย่าให้เร็วเกินจราจรรอบตัวมากไป และคิดเสมอว่าเค้ามองไม่เห็นรถเรา ไฟสูง ไฟเลี้ยว แตร อย่างก ไม่แน่ใจก็ถอนคันเร่งเตรียมเบรก คิดเสมอว่าเค้าตัดมาแน่ๆ เค้าเปลี่ยนเลนมาแน่ๆ อย่าเพิ่มความเร็วถ้าไม่ชัวร์

ในที่ชุมชน ผมคลานเป็นเต่าเลยครับ มอเตอร์ไซค์ คน เด็ก ฯลฯ แยกประสาทแทบไม่ทัน  :-X

โอเคครับ คุณ Fly to Dream ผมจะลองหารถเกาะดู เส้นวิภาวดี พรุ่งนี้ ดึกๆ น่าจะหาได้ไม่ยากนัก

เขตชุมชน ขับช้าถูกแล้วครับ
ถ้าจะขับเร็วควรเป็นทางที่โล่งอย่างชัดเจน และจะให้ดีควรเป็นทางที่คุ้นด้วยจะมั่นใจมากขึ้นครับ ทางไม่คุ้นเราไม่รู้ว่าหลุมอยู่ตรงไหน
เอาจริงๆตอนผมขับรถใหม่ๆก็ใช้ความเร็ว พอๆกับ จขกท.เลยครับ

555... ความต่างของคุณ Devil กับผม คือ ผมขับมาเกือบสิบปีแล้วครับ ก็ยังได้ความเร็ว ที่ ‘ไม่กดดัน’ ประมาณนี้

เปลี่ยนรถไปขับ Fortuner

ผมใช้ Fortuner กับ Ativ สลับๆกัน รถมีผลจริงๆ

ถ้าอยากขับเร็วขึ้น อาจจะมาจากรถหรือเปล่าครับ?
เสียงลม เสียงช่วงล่าง ความเกาะถนน การบังคับควบคุม หรือเครื่องยนต์ ลองพิจารณาดูครับ

ได้ฟังความเห็นจากเพื่อนๆหลายท่าน ว่า รถเป็นปัจจัยหนึ่งที่ส่งผลให้ ขับเร็ว หรือ ขับช้า

ผมไม่เคยคิดแง่นี้ เลยครับ

การซื้อรถครั้งต่อไป จะต้องนำตรงนี้ มาพิจารณาด้วย

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แล้วแต่รถด้วยนะครับ ตอนผมขับสามห่วงก็เข้าใจผิดว่าตัวเองเป็นคนใจเย็นเพราะเหยียบยังไงก็ไม่ไป พอได้ขับ Civic1.7 MT เท่านั้นแหละเหมือนพลังที่ซ่อนอยู่มันปะทุออกมา (เร็วเฉยๆแต่ไม่ซิ่ง ไม่ปาด ไม่แซงอันตรายนะครับ) พอขับฟอร์จูนเนอร์ก็อีกแบบวิสัยทัศน์ดีๆทำให้ความกังวลความเครียดน้อยลงทำให้สามารถขับเร็วขึ้นได้โดยยังรู้สึกสบายๆอยู่ ทุกวันนี้ขับ BT 50 สี่ประตูก็เมื่อยๆเพราะเป็นเกียร์ธรรมดากับเครียดตอนเข้าเมืองนี่แหละครับจะจอดจะถอยก็ลำบากไปหมด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ทำใจสบายๆและพยายามมองไปไกลๆครับ จดจำสมรรถนะอัตราเร่งรวมถึงระยะเบรคของรถเราไว้เพื่อรักษาระยะห่างให้เหมาะสม ถ้าเป็นไปได้ควรจะไปลงคอร์สที่ทางค่ายรถหรือบริษัทดีๆมีจัดเรื่องการควบคุมรถในสถารการณ์ฉุกเฉินก็จะทำให้มีความมั่นใจในการขับขี่มากขึ้นครับ

ครับผม ... ตอนนี้ กำลังพยายามหาคอร์ส ของ Honda Automobile อยู่

เข้าใจว่า บริษัทมีอบรมขับขี่ปลอดภัย แต่เป็นของมอเตอร์ไซค์ครับ

ไม่ทราบว่า พอจะมีคอร์สอบรมเทคนิคการขับรถ ของเอกชน เปิดสอนที่ไหนบ้างไหมครับ?

ของโตโยต้าน่าจะมี ที่ บางนา  ส่วน MG แถวศรีนครินทร์

ขับช้าดีแล้ว แต่ขับช้าเกินก็โดนพวกมาชนท้ายแรงๆได้ อย่างที่เคยเห็นในหลายๆคลิป

ผมว่าเพิ่มความเร็วอีก10-20 แล้วแต่ทางก็โอเคแล้ว

จริงๆจขกท.น่าอิจฉานะ เพราะหลายคนพยายามขับช้าลง แต่ติดนิสัยขับช้าลงไม่ได้

ช้าไป บางทีดูอันตรายมากเลยครับ คุณ Life is a Highway (ชื่อเพราะนะครับ)  ;D

เคยมีรถวิ่งมุดมาเข้าเลนผม ด้านหลัง .... เขาคงไม่คิดว่าเราจะช้า เลยเบรคหนัก แล้วรีบมุดออกไปอีกทาง

ตอนนี้ เลยอยากฝึกให้ขับได้สัมพันธ์กับ traffic flow มากขึ้น

เปลี่ยนรถ นี่ช่วยได้จริงครับ รถเก่า เสียงดัง / สั่น / พวงมาลัยไม่กระชับ ให้ความรู้สึกไม่เกาะ ทำให้ไม่อยากขับเร็ว เมื่อก่อนผมขับช้า 80-100 ไม่เกินนี้ เปลี่ยนคันแล้วกลายเปน 100-120 แทน

:-* :-* :-*

จำได้ว่าเพิ่งได้ใบขับขี่มา
ค่อยๆไปดีแล้วครับ
ขับไปสักพัก ประสบการณ์เยอะขึ้นก็อาจจะมั่นใจที่จะใช้ความเร็วมากกขึ้น  ระหว่างนี้พยายามขับให้ปลอดภัย อยู่ถูกที่ถูกทาง เช่น อย่าช้าวิ่งขวา มองกระจกให้คล่อง เดี๋ยวก็ชำนาญและมั่นใจขึ้นเอง

อย่าไปพยายามให้เร็วเลยครับ อันตรายตัวเองเปล่าๆ

ผมได้ใบขับขี่ มา 10 ปีแล้วครับ  :-[ :-[ :-[

ก็ยังช้าแบบนี้มาตลอด

ตอนนี้ กำลังพยายามหัดให้เร็วขึ้น

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
การขับช้าหรือเร็วต้องลองดูปัจจัยพื้นฐานด้วยกันครับ

1.ปกติเป็นคนเดินเร็ว ทำอะไรคล่องตัวอยู่เสมอหรือเปล่า
ถ้าใช่ แต่ขับรถช้าแล้วอยากปรับ ให้ฝึกจิตใจ

ถ้าไม่ใช่ ให้ลองฝึกเดินเร็วๆกลางฝูงชน แต่อย่าให้ชนคน ฝึกสมาธิ มองรอบด้านให้กว้างขึ้น ไกลขึ้น
หรือว่าฝึกเล่นกีฬาอะไรที่มันเน้นแอคชั่น บอล บาส กระโดดเชือก ปิงปอง ฯลฯ

เพื่อเน้นฝึกสมาธิ ทำให้มองรอบด้านให้กว้างขึ้น ไกลขึ้น โดยที่เป็นเรื่องปกติธรรมดา

2.ถ้าคิดว่าชม.การขับยังน้อย ก็ค่อยๆฝึกไปแบบที่หลายๆท่านแนะนำ
ค่อยๆเพิ่มความเร็ว

เอาเทคนิคนักขี่จักรยานเข้าช่วย คือจะใช้การสังเกต หาคันที่เร็วกว่าเรานิดหน่อย
ขับตามเค้าไปแบบห่างๆอย่างห่วงๆ ให้เราสามารถเบรคหรือโต้ตอบสถานะการณ์ทัน
ค่อยๆเพิ่มให้ชินกับความเร็วที่เพิ่มทีละหน่อยก่อน
(นักขี่จักรยานจริงจะค่อนข้างประชิด ตามดูดผ่อนแรง
ตอนผมฟิตๆ ขี่ตามรถบรรทุก 60km/h ยืนระยะได้ แต่อย่าทำตาม ฮา )

3.ลองฝึกด้วยเกม
สมัยผมวัยรุ่น หมดไปกับ daytona USA ไปหลายพัน ขับน๊อค ขับย้อน มันส์มาก ฮา

ลองดูครับ แต่ความเร็วที่ปลอดภัยก็คือความเร็วกลางๆ ตามกระแสของถนน และไม่เกินลิมิตรถเรา
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เข้าคอร์สขับรถระดับสูง 2 วันครับ

ออฟไลน์ Audibigfan

• Full Member
ลองหาที่ โล่งๆ แล้วเหยียบ 100+ แช่นานๆ ใจจะได้นิ่งๆครับ ลองเบรก ลองเปลียนเลน ครับ