ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแบ่งปันเทคนิค สำหรับคนขับรถช้า ให้ขับเร็วขึ้นได้ครับ  (อ่าน 16177 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
อาจจะฟังดูตลก สำหรับกระทู้แนวนี้ (อีกแล้ว) นะครับ

แต่สำหรับผม การได้คำแนะนำ จากคนที่ ‘เล่นรถ’ ถือเป็นสิ่งที่มีค่า

ประเด็น คือ ผมเป็นคนขับรถช้าครับ  ประมาณว่า...

ดอนเมือง โทลเวย์ ขับชิดซ้าย ที่ 60

วิภาวดี ทางหลัก ขับเลนกลาง ที่ 60

มอเตอร์เวย์ ขับเลนที่สอง จากขวาสุด ที่ 80

เลียบคลองประปา ที่ 40...

ผมอยากขับเร็วขึ้น โดยที่ยังรู้สึก ‘ไม่กดดัน’ ครับ แต่ ณ ปัจจุบัน ยังทำไม่ได้!

สาเหตุที่อยากขับเร็วขึ้น เพราะ แอบรู้สึกเกรงใจรถคันหลัง โดยเฉพาะในเส้นทางที่สวนกัน ฝั่งละ 1 เลน
หรือ เส้นที่สวนกัน ฝั่งละ 2 เลน ... ซึ่งกรณีหลัง ผมมักไม่ขับเลนซ้าย  :'(  เพราะท่อ และสภาพถนนในเมืองกรุง ที่ค่อนข้างแย่

เพื่อนๆมีวิธีฝึก ให้ขับได้เร็วขึ้น และยังรู้สึกปลอดภัยด้วย ไหมครับ?

ขอบพระคุณครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ koko86

1. มองไกลๆครับ จะได้ประโยชน์ในแง่ ถ้าเจอหลุม เจออะไรจะเบรกได้ทัน และไม่กดดันด้วยเหมือนเราหลอกสมองว่าเป้าหมายมันอยู่ไกล จะเร่งให้เร็วไปเอง
2. เปิดเพลงให้ดังขึ้น บางครั้ง เสียงยางเสียงลม จะมีผลทางจิตวิทยา ว่าเราขับเร็วแล้ว เลยเปิดเสียงเพลงกลบมันซะเลย แล้วอย่าไปเหลือบมองเข็มไมล์บ่อยๆ
3. ไปทบทวนว่าเคยมีอดีตในใจอะไรกับ เรื่องนั่งหรือขับรถเร็วหรือเปล่า เช่น อุบัติเหตุ ถ้ามีก็ต้อง ปล่อยวางมันซะ
4. ลองเริ่มขับเร็วบนถนนทึ่กว้างๆ จะสบายใจกว่าเพราะความรู้สึกมันจะไม่ค่อยเร็ว
5. สุดท้ายคือเรื่องของความมั่นใจเช่น ถ้าไม่เคยเกิดอุบัติเหตุโดยที่เราเป็นฝ่ายผิดเลย แปลว่าเราขับเก่งมากแล้ว ดังนั้นขับเร็วขึ้นอีกนิดตามที่ กฏหมายกำหนดก็ย่อมได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2018, 23:33:28 โดย koko86 »

ออฟไลน์ Fly to dream

หารถเกาะครับ ห่างๆตามไป ผมใช้วิธีนี้ตลอดถ้าจะขับเร็วแต่ไม่อยากขับคันเดียวเร็ว อย่างน้อยเรารู้ว่าข้างหน้ามีอะไรต้องหลบมั้ย เห็นเค้าเบรกก็มีการเตรียมตัวได้

แต่ถ้าขับเร็วคนเดียวผมจะดูรถทั่วไปว่าแน่นหรือดูอันตรายต่อการขับเร็วมั้ย เช่นรถเยอะ มีมอเตอร์ไซ ชุมชน แบบนี้ขับเร็วแล้วเครียดมาก อย่าเร็วดีกว่า เอาแค่พอแซงคนอื่นพอ

แต่ถ้าโล่งจริงๆแล้วอยากเร็ว ผมว่าขับให้เร็วกว่าจราจรรอบตัวไม่เกิน 20-40 km/h ก็พอละ (จริงๆ 20 ก็มากละ) อย่าให้เร็วเกินจราจรรอบตัวมากไป และคิดเสมอว่าเค้ามองไม่เห็นรถเรา ไฟสูง ไฟเลี้ยว แตร อย่างก ไม่แน่ใจก็ถอนคันเร่งเตรียมเบรก คิดเสมอว่าเค้าตัดมาแน่ๆ เค้าเปลี่ยนเลนมาแน่ๆ อย่าเพิ่มความเร็วถ้าไม่ชัวร์
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DriveOnly

เวลาวิ่งบนทางด่วน หรือโทเว ตอนรถโล่งๆ ลองเพิ่มความเร็วสัก 100 นึงก่อนครับ ให้ชิน แล้วค่อยๆ เพิ่มไปเรื่อยๆ พอเราเคยขับที่ความเร็วสูงๆ เราจะรู้ว่าต้องความคุมมันยังไง

แต่รถที่ใช้อยู่ก็ทีส่วนนะครับ ผมขับรถยุโรปที่มี 200 ม้าขึ้น รู้ว่าการขับ 80-100 เป็นอะไรที่ช้ามากๆ เหมือนรถมันจะไปต่อให้ได้

ออฟไลน์ Tha10050

• Full Member
- ขับเยอะขึ้นคับ เช่น เปลี่ยนงาน

- เปลี่ยนรถที่สมรรถนะสูงขึ้น เเบบมีนัยสำคัญ

- เปลี่ยนมุมมอง ของความเร็วที่ คิดว่าปลอดภัยที่สุด ตามบริบทนั้นๆ สำหรับตัวเราคับ

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
1. มองไกลๆครับ จะได้ประโยชน์ในแง่ ถ้าเจอหลุม เจออะไรจะเบรกได้ทัน และไม่กดดันด้วยเหมือนเราหลอกสมองว่าเป้าหมายมันอยู่ไกล จะเร่งให้เร็วไปเอง
2. เปิดเพลงให้ดังขึ้น บางครั้ง เสียงยางเสียงลม จะมีผลทางจิตวิทยา ว่าเราขับเร็วแล้ว เลยเปิดเสียงเพลงกลบมันซะเลย แล้วอย่าไปเหลือบมองเข็มไมล์บ่อยๆ
3. ไปทบทวนว่าเคยมีอดีตในใจอะไรกับ เรื่องนั่งหรือขับรถเร็วหรือเปล่า เช่น อุบัติเหตุ ถ้ามีก็ต้อง ปล่อยวางมันซะ
4. ลองเริ่มขับเร็วบนถนนทึ่กว้างๆ จะสบายใจกว่าเพราะความรู้สึกมันจะไม่ค่อยเร็ว
5. สุดท้ายคือเรื่องของความมั่นใจเช่น ถ้าไม่เคยเกิดอุบัติเหตุโดยที่เราเป็นฝ่ายผิดเลย แปลว่าเราขับเก่งมากแล้ว ดังนั้นขับเร็วขึ้นอีกนิดตามที่ กฏหมายกำหนดก็ย่อมได้ครับ

ข้อ 1 และ 4 วันพรุ่งนี้ ช่วงดึกๆ จะลองเส้นวิภาวดีดูครับ ตามวิธีที่คุณ Koko แนะนำ

ข้อ 2 ปกติ ผมเป็นคนชอบความเงียบ ทำให้ได้คิด และตรึกตรองหลายๆอย่าง ... ยังไง จะลองดูครับ

ข้อ 3 และ 5 ผมไม่เคยเกิดอุบัติเหตุหนัก ทางรถยนต์ และ ไม่เคยเป็นฝ่ายผิดครับ

** เวลาเร่งความเร็วขึ้นมากๆ ใจมักจะคิดว่า ‘จะเจ็บแค่ไหน ถ้าเกิดเหตุขึ้น’  .... ผมก็ไม่ทราบจริงๆครับ ว่าเพราะอะไร ถึงมัก ‘มโน’ ไปแบบนี้

ขอบคุณครับคุณ Koko
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ BN`

ลองค่อยๆเพิ่มเป็น 70 80 90 ดูครับ ค่อยๆเพิ่มทีละนิด เพื่อสร้างความคุ้นเคยครับ

หารถเกาะครับ ห่างๆตามไป ผมใช้วิธีนี้ตลอดถ้าจะขับเร็วแต่ไม่อยากขับคันเดียวเร็ว อย่างน้อยเรารู้ว่าข้างหน้ามีอะไรต้องหลบมั้ย เห็นเค้าเบรกก็มีการเตรียมตัวได้

แต่ถ้าขับเร็วคนเดียวผมจะดูรถทั่วไปว่าแน่นหรือดูอันตรายต่อการขับเร็วมั้ย เช่นรถเยอะ มีมอเตอร์ไซ ชุมชน แบบนี้ขับเร็วแล้วเครียดมาก อย่าเร็วดีกว่า เอาแค่พอแซงคนอื่นพอ

แต่ถ้าโล่งจริงๆแล้วอยากเร็ว ผมว่าขับให้เร็วกว่าจราจรรอบตัวไม่เกิน 20-40 km/h ก็พอละ (จริงๆ 20 ก็มากละ) อย่าให้เร็วเกินจราจรรอบตัวมากไป และคิดเสมอว่าเค้ามองไม่เห็นรถเรา ไฟสูง ไฟเลี้ยว แตร อย่างก ไม่แน่ใจก็ถอนคันเร่งเตรียมเบรก คิดเสมอว่าเค้าตัดมาแน่ๆ เค้าเปลี่ยนเลนมาแน่ๆ อย่าเพิ่มความเร็วถ้าไม่ชัวร์

ในที่ชุมชน ผมคลานเป็นเต่าเลยครับ มอเตอร์ไซค์ คน เด็ก ฯลฯ แยกประสาทแทบไม่ทัน  :-X

โอเคครับ คุณ Fly to Dream ผมจะลองหารถเกาะดู เส้นวิภาวดี พรุ่งนี้ ดึกๆ น่าจะหาได้ไม่ยากนัก

เวลาวิ่งบนทางด่วน หรือโทเว ตอนรถโล่งๆ ลองเพิ่มความเร็วสัก 100 นึงก่อนครับ ให้ชิน แล้วค่อยๆ เพิ่มไปเรื่อยๆ พอเราเคยขับที่ความเร็วสูงๆ เราจะรู้ว่าต้องความคุมมันยังไง

แต่รถที่ใช้อยู่ก็ทีส่วนนะครับ ผมขับรถยุโรปที่มี 200 ม้าขึ้น รู้ว่าการขับ 80-100 เป็นอะไรที่ช้ามากๆ เหมือนรถมันจะไปต่อให้ได้

555 ผมมีแต่รถญี่ปุ่น B Seg และ CRV G1 ที่ทำเก็บไว้ นะครับ

ไม่มีรถยุโรปอะจิ  :-[

- ขับเยอะขึ้นคับ เช่น เปลี่ยนงาน

- เปลี่ยนรถที่สมรรถนะสูงขึ้น เเบบมีนัยสำคัญ

- เปลี่ยนมุมมอง ของความเร็วที่ คิดว่าปลอดภัยที่สุด ตามบริบทนั้นๆ สำหรับตัวเราคับ

จะให้เปลี่ยนงานเลยหรือครับ? 555...  ::)

ส่วนรถที่มีสมรรถนะสูงขึ้น ประมาณว่า อัพจาก B Seg เป็น C Seg อะไรแบบนี้ ใช้ไหมครับ?  ถ้าอย่างนั้น คงต้องรออีกสักปีครับผม

ลองค่อยๆเพิ่มเป็น 70 80 90 ดูครับ ค่อยๆเพิ่มทีละนิด เพื่อสร้างความคุ้นเคยครับ

เคยลองทำอยู่บ้าง แต่เวลากลับถึงบ้าน เหมือนมันเพลียมากเลยครับ ... ประสาทดูตึงๆ

อาจจะเป็นเพราะ ชั่วโมงฝึกขับเร็ว ยังน้อย

จะลองฝึกให้บ่อยขึ้นครับ คุณ Led

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ผมเจอแต่คนขับเร็วที่อยากให้ขับช้าลงหน่อย ทำกันไม่ได้สักคนเลย

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
จาก 60 บน tollway วันไหนโล่งๆลองแช่เป็น 70-80 ไปยาวๆดูครับ สร้างความคุ้นเคย

เอาที่ผมสันนิษฐานอาจจะเป็นไปได้ว่า..
-กลัวความเร็ว
-ไม่มั่นใจในทักษะการควบคุมรถของตนเอง หากต้องเพิ่มความเร็วมากกว่าที่เคยขับ
-ตัวรถอาจจะไม่ได้สร้างความมั่นใจในการขับในด้านสมรรถนะหรืออัตราเร่ง
-รู้สึกว่าเหยียบเยอะก็เปลืองน้ำมันเยอะ เอาง่ายๆก็คือนิสัยประหยัด
(เป็นข้อไหนก็ลองแก้ให้มันตรงข้ามกับที่เป็นอยู่ครับ)

อย่างไรก็ดี ผมว่าถ้าเพิ่มความเร็วแล้วรู้สึกไม่ใช่ตัวเอง ก็ขับแบบเดิมไปก็ได้ครับ  แต่ขอร้องว่าให้ใช้ความเร็วกันเลนที่เหมาะสม ไม่ให้เพื่อนร่วมถนนเดือดร้อนหรือทำให้การจราจรมันไม่ flow ตามแบบที่มันควรจะเป็นก็พอแล้วครับ

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ Carrera

เปลี่ยนรถครับ  หรือทำใ้ห้รถคันเดิมช่วงล่างดีขึ้นเก็บเสียงดีขึ้น

ผมขับ Vios 80 100  ก็กลัวๆละ  ให้ผมขับเกิน 110 กับรถที่มีหน้ายางแค่ 190 ผมบอกตรงๆว่าไม่กล้า  พลาดมาลงข้างทางทีมันไม่คุ้ม

พอมาขับพวก Altis 110 120 หรือบางช่วงอาจจะมากกว่านั้นบ้าง  เป็นเรื่องปกติครับ  เพราะ เสียงเครื่อง
เสียงรบกวน  และฟีลลิ่ง ช่วงล่าง พวงมาลัย   มันนิ่งจนรู้สึกว่ารถมันไม่เร็ว  เรามั่นใจในสมรรถนะของรถเพิ่มในระดับนึง

แต่ Altis ผมเอาไป Diy ทำให้เก็บเสียงเพิ่มนิดหน่อย

ถ้าขับพวก BMW LEXUS นี่ต้องคอยระวัง   มันนิ่ง เงียบมาก  ขับ 140  เหมือนขับคันอื่นแถวๆ 80    ขับเพลินๆ จะโดนกล้องจับความเร็วยิงเล่นอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2018, 08:07:44 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โทลเวย์ขับ60เองหรอครับ ผมว่า80-90นี่สุดๆละนะ ตามกม.กำหนดด้วย

ออฟไลน์ willywonga

• Newbie
  • *
ต้องขับตามสถานการณ์ที่เป็น ณ ตอนนั้นครับ
ถ้าขับแบบเดิมได้ โดยไม่มีใครตามหลังไม่เดือดร้อนใคร ก็ขับตามเดิมเหอะ ปลอดภัยสำหรับตัวคุณเอง
แต่ถ้าแบบมีอะไรกดดันให้ขับเร็วขึ้น(ไม่เร็วเกินเว่อเกิน) ก็ขับๆไปเหอะครับ แปบเดียว ค่อยผ่อนคืนเท่าเดิม

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
ผมเดาว่าน่าจะเครียดถ้าเร็วแล้วกลัวรถมาชนหรือเปล่าครับ
ถ้าแนะนำอยากให้ฝึกมองกระจกข้างซ้าย กลาง ขวา แบบใช้หางตามองซักเสี้ยววิให้คุ้นเคย แม้จะขับทางตรงยาวก็ตาม แล้วกะความเร็วของรถคันที่แซงเราไปว่าอย่างพุ่งมาในกระจกประมาณนี้จะถึงตัวเรานานไหม
แล้วพยายามฝึกแซงรถที่ความเร็ว 60 - 100 บ่อยๆดูจะได้รู้สึกว่าเราคุมรถได้ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น

555 ผมมีแต่รถญี่ปุ่น B Seg และ CRV G1 ที่ทำเก็บไว้ นะครับ

ไม่มีรถยุโรปอะจิ  :-[
บางทีรถก็ไม่เอื้อให้ขับเร็วครับ รถยุโรปก็ต้องระบุเลยว่า Audi, BMW เพราะ Benz บางรุ่นอาจจะขับแย่, Volvo ยิ่งกว่าอีก ถ้าอยากลองเปลี่ยนรถดู แนะนำลอง Subaru XV ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ tom46

ขับช้า จริงๆก็ไม่ได้เสียหายอะไรนะครับ ขับถูกที่ถูกทาง ก็ปลอดภัยดีด้วย รถก็ไม่ช้ำน้ำมันก็ไม่เปลืองอะไรมาก

แต่ถ้าอยากจะสร้างความมั่นใจให้ตัวเอง แนะนำ ลองไปหาสนามโกคาร์ทขับดู ดูแถวเมืองทองที่เป็นไฟฟ้าก่อนก็ได้ เขาจะมีสถิติต่อรอบของเราเก็บไว้ให้ เวลาวิ่งก็โชว์อยู่ ลองขับทำเวลาจากในสนามพวกนี้ดูก่อน เปรียบเทียบกับคนอื่นๆเขาดู พอคล่องๆแล้วก็ไปหาพวกรถน้ำมันแรงๆ ตามพัทยา ขับอีกทีก็ได้ครับ ลองบนถนนอย่างไงก็ปลอดภัยสู้ในสนามพวกนี้ไม่ได้แน่นอน

ส่วนรถยนต์ ก็อาจจะไปเพิ่มเติมปรับเปลี่ยน โช้ค สปริง เสริมความมั่นใจอะไรเพิ่มก็ได้เหมือนกันครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ sukhontha

ไปพัทยาบ่อย ๆครับ เดี๋ยวเร็วได้เอง

ออฟไลน์ flybigbear

เหยียบคันเร่งเพิ่มครั้งละ 5km/h เป็นระยะทางจำนวนหนึ่ง ทำไปเรื่อยๆๆๆจนชินครับ แล้วค่อยเพิ่มอีก 5 km/h ทำวนลูบไปเรื่อยๆๆๆๆ พอคุ้นชินมันก็ขับด้วยความเร็วที่สูงขึ้นจากเดิมครับ

ออฟไลน์ rtong

ขับทางไกลบ่อยๆ  จะทำให้ขับเร็วขึ้นครับ  ขับที่ 90 ไม่ช้าหรือเร็วจนเกินไป

แต่ชื่นชมนะครับที่คุณเป็นคนขับรถที่ดี

ออฟไลน์ Devil13

ในที่ชุมชน ผมคลานเป็นเต่าเลยครับ มอเตอร์ไซค์ คน เด็ก ฯลฯ แยกประสาทแทบไม่ทัน  :-X

โอเคครับ คุณ Fly to Dream ผมจะลองหารถเกาะดู เส้นวิภาวดี พรุ่งนี้ ดึกๆ น่าจะหาได้ไม่ยากนัก

เขตชุมชน ขับช้าถูกแล้วครับ
ถ้าจะขับเร็วควรเป็นทางที่โล่งอย่างชัดเจน และจะให้ดีควรเป็นทางที่คุ้นด้วยจะมั่นใจมากขึ้นครับ ทางไม่คุ้นเราไม่รู้ว่าหลุมอยู่ตรงไหน
เอาจริงๆตอนผมขับรถใหม่ๆก็ใช้ความเร็ว พอๆกับ จขกท.เลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

เปลี่ยนรถไปขับ Fortuner

ผมใช้ Fortuner กับ Ativ สลับๆกัน รถมีผลจริงๆ

ถ้าอยากขับเร็วขึ้น อาจจะมาจากรถหรือเปล่าครับ?
เสียงลม เสียงช่วงล่าง ความเกาะถนน การบังคับควบคุม หรือเครื่องยนต์ ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ V221

ทำใจสบายๆและพยายามมองไปไกลๆครับ จดจำสมรรถนะอัตราเร่งรวมถึงระยะเบรคของรถเราไว้เพื่อรักษาระยะห่างให้เหมาะสม ถ้าเป็นไปได้ควรจะไปลงคอร์สที่ทางค่ายรถหรือบริษัทดีๆมีจัดเรื่องการควบคุมรถในสถารการณ์ฉุกเฉินก็จะทำให้มีความมั่นใจในการขับขี่มากขึ้นครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ขับช้าดีแล้ว แต่ขับช้าเกินก็โดนพวกมาชนท้ายแรงๆได้ อย่างที่เคยเห็นในหลายๆคลิป

ผมว่าเพิ่มความเร็วอีก10-20 แล้วแต่ทางก็โอเคแล้ว

จริงๆจขกท.น่าอิจฉานะ เพราะหลายคนพยายามขับช้าลง แต่ติดนิสัยขับช้าลงไม่ได้

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เปลี่ยนรถ นี่ช่วยได้จริงครับ รถเก่า เสียงดัง / สั่น / พวงมาลัยไม่กระชับ ให้ความรู้สึกไม่เกาะ ทำให้ไม่อยากขับเร็ว เมื่อก่อนผมขับช้า 80-100 ไม่เกินนี้ เปลี่ยนคันแล้วกลายเปน 100-120 แทน

ออฟไลน์ Sit: )

จำได้ว่าเพิ่งได้ใบขับขี่มา
ค่อยๆไปดีแล้วครับ
ขับไปสักพัก ประสบการณ์เยอะขึ้นก็อาจจะมั่นใจที่จะใช้ความเร็วมากกขึ้น  ระหว่างนี้พยายามขับให้ปลอดภัย อยู่ถูกที่ถูกทาง เช่น อย่าช้าวิ่งขวา มองกระจกให้คล่อง เดี๋ยวก็ชำนาญและมั่นใจขึ้นเอง

อย่าไปพยายามให้เร็วเลยครับ อันตรายตัวเองเปล่าๆ

ออฟไลน์ Stp

วิภาวดี ทางหลัก / ดอนเมือง โทลเวย์ ที่ 60 km/h คือถ้าในสภาพการจราจรที่ตามๆ กันไปความเร็วนี้ก็ไม่ได้แย่นะ เพราะถนนโล่งผมใช้ความเร็วขึ้นมาเต็มที่ก็ 80-100 km/h คือจะไปถึง 100 km/h นี่ต้องช่วงถนนโล่งจริงๆ

มอเตอร์เวย์ ขับเลนที่สอง จากขวาสุด ที่ 80 km/h ก็พอไหว ถ้าถนนโล่งๆ ลองขยับขึ้นมาเป็น 100 km/h ให้คุ้นเคยจังหวะของรถทั้งคันเร่งและเบรค หรือถ้าโล่งมากๆ (ต้องรถว่างจริงๆ นะ) อาจจะวิ่งเลนซ้ายที่ 100 km/h แล้วลองจังหวะเบรคที่เรามั่นใจว่ากดเบรคเท่านี้แล้วรถหยุดแค่ไหน ฝึกความคุ้นเคยยามฉุกเฉินไปในตัว

เลียบคลองประปา ที่ 40 km/h อันนี้ผมว่าปกติแม้บางจังหวะคนขับตามหลังอาจจะแอบหงุดหงิดนิดนึง แต่ถนนมีพื้นที่จำกัดแถมคนเดินไปเดินมาในบางช่วง ถ้าถนนโล่งๆ ก็ขยับไปสัก 60 km/h หรือ 80-90 km/h เลขหลังนี่ถนนต้องโล่งว่างจริงๆ ถึงจะใช้ความเร็วได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Krongbun

;) แล้วถ้าปวดท้อง อยากเข้าห้องน้ำ จะขับเร็วได้อีกเท่าไหร่ครับ  :P
ขอโทษน้ะครับแซวเล่น

รถด้วยรึปล่าวครับ วันไหนลมล้ออ่อนลง แล้วรถมันย้วยๆ ผมก็ไม่กล้าขับเร็วเหมือนกัน
จาก 100-120 เหลือ 90 เลย  :-X