ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาปัญหา ม่านหลังไฟฟ้าเบนซ์ครับ  (อ่าน 4525 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
สวัสดีครับทุกท่าน

วันนี้ผมมีเรื่องรบกวนสอบถามท่านที่มีประสบการณ์หรือท่านที่ใช้เบนซ์นะครับ

ตอนนี้ผมใช้ตัว E350e W213 ซึ่งปัญหาหลายอย่างจริง

แต่ตอนนี้มีปัญหาอีกรายการคือ ม่านหลังไฟฟ้า กดปุ่มปรับขึ้นลงจากด้านหน้าแล้วไม่ทำงาน

ทว่าในบางครั้ง วันดีคืนดี ลองกดเล่นๆ มันก็ปรับได้ มีทั้งปรับขึ้นได้แค่ครึ่งเดียว ปรับช้ามาก และในบางครั้งก็ปกติ

ทีนี้ผมจะถึงรอบเข้าศูนย์อีกประมาณ 2 เดือน แต่เวลาเข้าไป รถมีปัญหาอะไร พี่แกบอกปกติตลอด

เช่น ไฟเครื่องโชว์หมด พวงมาลัย easy entry ขึ้นแล้วไม่ลงเอง ประตูเหมือนไม่ลงล็อค

ผมเลยอยากสอบถามทุกท่านก่อนครับ ว่าท่านใดเคยมีประสบการณ์พวกม่านหลังมีอาการคล้ายๆ แบบนี้กับรถเบนซ์บ้างครับ และปัญหาเกิดจากอะไร

ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ Kaibu

• Newbie
  • *
Re: รบกวนปรึกษาปัญหา ม่านหลังไฟฟ้าเบนซ์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 10:40:07 »
ของผม e220d w213 เจอปัญหาพวงมาลัยเหมือนกัน เข้าออกได้แต่ขึ้นลงไม่ได้ เข้ารอบแรกบอกรีเซ็ตให้ก็หายมาใช้งานได้ซักพักก็เป็นอีก
เข้าอีกรอบเค้าว่าเปลียนมอเตอร์ให้ใหม่ ใช้มาได้หลายเดือนก็เจอติดทีนึงไม่ยอมลงจนถึงตอนนี้ยังปกติดี รถผมปีกว่าๆ
ถ้าให้ดีตอนมีอาการลองถ่ายคลิปไว้ให้เค้าดูก็ดีนะครับ อาการบางอย่างเป็นบ้างไม่เป็นบ้างนี่น่าเบื่อจริงๆ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: รบกวนปรึกษาปัญหา ม่านหลังไฟฟ้าเบนซ์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 10:47:19 »
พวงมาลัย Easy Entry ของ W213 เท่าที่อ่านมาเหมือนจะโดนกันเกือบทุกคัน  :( ผมว่าถ่ายวิดีโอตอนเจอปัญหาไว้เหมือนท่านข้างบนบอกไว้ดีกว่า ตอนเข้าศูนย์ก็ให้เขาจัดการซะ แต่ถ้าศูนย์เดิมแก้ไม่หายควรเปลี่ยนศูนย์หรือร้องเรียน Call Center ซะเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ diamond4me

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 11:24:13 »
เรื่องปกติของ benz จริงๆครับ ยังดีที่คุณเจอแค่เรื่องเล็กน้อย  ก็ขอให้อย่างเจอเรื่องเครื่อง เกียร์ พวงมาลัย ระบบหล่อเย็น เบรค ครับ

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 12:25:09 »
ของผม e220d w213 เจอปัญหาพวงมาลัยเหมือนกัน เข้าออกได้แต่ขึ้นลงไม่ได้ เข้ารอบแรกบอกรีเซ็ตให้ก็หายมาใช้งานได้ซักพักก็เป็นอีก
เข้าอีกรอบเค้าว่าเปลียนมอเตอร์ให้ใหม่ ใช้มาได้หลายเดือนก็เจอติดทีนึงไม่ยอมลงจนถึงตอนนี้ยังปกติดี รถผมปีกว่าๆ
ถ้าให้ดีตอนมีอาการลองถ่ายคลิปไว้ให้เค้าดูก็ดีนะครับ อาการบางอย่างเป็นบ้างไม่เป็นบ้างนี่น่าเบื่อจริงๆ

ของผมก็ถ่ายคลิปครบพี่ แต่พอไปที่ศูนย์ดั๊นไม่มีอาการ ทาง SA เลยบอกว่าปกติ ตอนนี้เลยแก้ปัญหา โดยการปิด easy entry ไปเลย - -

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 14:03:16 »
easy entry ปัญหามันเกิดจากเฟืองในคอพวงมาลัย  แต่ใช้นานๆ มีโอกาสพังสูง

ม่านหลังเป็นที่มอเตอร์มันอ่อนแรง ทางแก้ต้องเปลี่ยน  อย่างอื่นไม่น่ามีปัญหา เครื่อง เกียร์ รุ่นนี้ ทนทานดี ยิ่งถ้าเป็น เกียร์ 725 ยิ่งดี แต่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทีนึงแพงหน่อยนะ

ออฟไลน์ RP2112

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2018, 17:16:54 »

ของผมก็ถ่ายคลิปครบพี่ แต่พอไปที่ศูนย์ดั๊นไม่มีอาการ ทาง SA เลยบอกว่าปกติ ตอนนี้เลยแก้ปัญหา โดยการปิด easy entry ไปเลย - -

+1 ครับน่ารำคาญมากครับ

ตอนมันขยับไม่ได้ต้องดันที่ปรับขึ้นๆลงๆ หลายทีกว่าจะหลุดออกมาแล้วปรับได้ (เหมือนกับว่ามันขึ้นไปเยอะเกินแล้วติดแน่น) แล้วซักพักก็เป็นอีก เคยเข้าไปแก้ก็ไม่หาย

ตอนนี้ก็ปิด easy entry ไปเลยเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2018, 17:19:27 โดย RP2112 »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 07:52:32 »
เคยอ่านเจอว่ามีหลายอาการจริงๆ Benz ยุคนี้