ผู้เขียน หัวข้อ: ปิดฝาถังน้ำมันไม่ได้ เคยเป็นไหมครับแล้วแก้เฉพาะหน้ากันอย่างไร  (อ่าน 10367 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
สวัสดีครับ

ท่านๆ สมาชิกเคยเจอปัญหา เติมน้ำมันเสร็จแล้วปิดฝาถังน้ำมันไม่ได้บ้างไหมครับ (ไม่ใช่ฝาตัวหมุนๆ นะครับ แต่เป็นฝาที่เราเปิดปิดดึงเข้าออก)
ผมเพิ่งเจอกับตัวสดๆ ร้อนๆ เมื่อเช้า เติมน้ำมันเสร็จ พนักงานปั๊มบอกปิดฝาถังไม่ได้ ถึงกับงงเลย ทั้งๆ ที่เติมครั้งก่อนมันยังปกติอยู่เลย  :-[
หลังจากทั้งกดและผลักกันอยู่นาน มันก็ไม่ยอมลงล็อก ปิดฝาไม่ได้ และพอดูกลไกก็ดูไม่มีอะไรซับซ้อน ครั้นจะออกแรงฝืนมากๆ ก็กลัวเดือยหัก
สุดท้ายเกิดไอเดีย ใช้บัตรบางจากสอดเข้าไประหว่างเดือยกับเหล็กงอบนฝาถังที่เป็นส่วนยื่นมาเพื่อกดเดือยล็อก แล้วพอจะปิดก็ดึงบัตรออก เรียบร้อยฝาปิดแน่นสนิท

เพื่อนสมาชิกท่านใด เคยเจอเหตุการณ์คล้ายๆ แบบนี้ขอเชิญมาแบ่งปันกันนะครับว่าเจอปัญหาปิดฝาถังไม่ได้กันบนรถอะไร ใช้มาแล้วกี่ปี แล้วแก้ปัญหาปิดไม่ได้กันยังไง หรือว่าปล่อยเซอร์ไปเลย เผื่อจะได้เป็นประโยชน์ในคนที่อาจเจอปัญหาเดียวกันนี้ในอนาคตครับ

ปล. แต่พอลองเปิดปิดใหม่ก็เป็นเหมือนเดิมเป๊ะ ดูแล้วไม่น่าไว้ใจ เดี๋ยวคงต้องไปให้ศูนย์ดู เกิดงัดไปงัดมาทีนี้เปิดไม่ได้อีกนี่จบเลย
ปล.2 รถคันที่ปิดฝาถังน้ำมันไม่ได้นี่คือ นิสสัน มาร์ช อายุ 6 ขวบ กว่า เกิดปัญหาครั้งแรกเมื่อเช้าวันนี้ครับ  :-[

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
เผลอไปกดล็อครถรึเปล่าครับ ผมเคยกดล็อครถใว้ รีบไปเข้าห้องน้ำ พอกลับมาพนง.บอกปิดฝาไม่ลงพอปลดล็อคก็ปิดได้ปกติเลย

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
เคยครับรถของแฟน แต่ก็ใช้บัตรสะสมแต้มนั่นแหละครับสอดเข้าไป ก็เปิดได้ หลังจากนั้นก็เอาเข้า0ให้เขาปรับตั้งสายสลิงให้มันตึง ใช้ไปนานๆเขาบอกว่ามันหย่อนนะครับ รถมิราจใช้มา6ปีครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
เคยครับ ชุดปิดเปิด ตัวพลาสติกเสื่อม เปลี่ยนแล้วก็หาย ใช้ NISSAN เหมือนกัน คันเก่า

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
เคยแต่ปิดฝากระโปรงหน้าไม่ได้ ปิดไม่ลง เลยต้องเอาไปให้ศูนย์ปรับแต่ง ก็ปิดลงได้ครับ