ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเกียร์กระตุกใน Toyota AE111  (อ่าน 6367 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chinoezuekae

• Jr. Member
  • **
  • animal will do
ปัญหาเกียร์กระตุกใน Toyota AE111
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 05:51:40 »
 >:(เป็นรถของที่บ้านเองครับ เลขไมล์ ณ ตอนนี้ 137,xxx กม. เป็นรถที่ซื้อมามือ 2 ตอนนั้นเลขไมล์ประมาณ 1 แสน โล ปัญหาคือ เวลาที่เปลี่ยนเกียร์ระหว่าง 3 เกียร์นี้
R <-> N <-> D เกียร์จะกระตุกค่อนข้างรุนแรง ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร เคยให้ช่างที่ใช้บริการประจำดูอาการ ช่างบอกว่าน่าจะเกิดจากการที่เจ้าของเก่า
ขับรถลุยน้ำ ถ้าซ่อมจะไม่คุ้มเพราะค่าใช้จ่ายแพงกว่าการเปลี่ยนเกียร์มือ 2 จากญี่ปุ่น  จึงอยากสอบถามพี่ๆเพื่อนในเว็บ ว่าพอมีวิธีการแก้ไขโดยวิธีอื่นหรือไม่ครับ....ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความคิดเห็นครับ  :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ปัญหาเกียร์กระตุกใน Toyota AE111
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 10:55:07 »
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์อัตโนมัติ ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ครับ?

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ปัญหาเกียร์กระตุกใน Toyota AE111
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 10:58:15 »
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ยังครับตอนซื้อมา  แต่อย่าไปเชื่อไมล์มาก มันจูนกันได้ ถ้านม.เกียร์เปลี่ยนไม่หายอาจจะต้องเตรียมผ่าตัดได้เลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 11:58:43 »
กระตุกแบบรถเด้งดึ๋งเลยใช่มั๊ยครับ ผมว่าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์คงนุ่มขึ้นพอสมควรนะ ถ้าเวลาขับเคลื่อนมันไม่ได้กระตุก

แต่ไม่ค่อยเจอนะโตโยต้าเกียร์กระตุก ตาโตผมทำยังไงก็กระตุกตั้งแต่เกียร์ 1 - 4 เลย อิอิ (แบบว่าจังหวะเปลี่ยนเกียร์มันไม่สมู๊ท)

ถ้าถึงขั้นต้องซ่อมเกียร์จริงๆ ลองดูเกียร์มือสองญี่ปุ่นก็ดีครับ เคยเปลี่ยนไปแล้วรอบนึง 8 พันบาท แต่ยอมรับว่ามันไม่ดีเหมือนใหม่หรอก ใช้มา 5 6 หมื่น กม. เริ่มกระตุกเยอะแล้วเหมือนกัน ตาดีได้ตาร้ายเสียจริงๆครับ แต่บางคนชอบใช้ของติดรถมากกว่า จะเอาไป overhaul ก็แล้วแต่สะดวกครับ

ออฟไลน์ Chinoezuekae

• Jr. Member
  • **
  • animal will do
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 14:12:33 »
คันนี้ซื้อมาอยู่ในความครอบครองได้ 3 ปี แล้วครับ ดูแลเช็คตามระยะทุกอย่าง(ให้คุณแฟนจัดการเนื่องจากผมอยู่ต่างประเทศ) เรื่องน้ำมันเกียร์นี่เท่าที่จำได้เปลี่ยนมาประมาณ 5 ครั้งแล้วครับ ปัญหาจะมีเฉพาะเวลาที่รถหยุดนิ่งแล้วเปลี่ยนเกียร์ ช่วงที่รถขับเคลื่อนโดยใช้เกียร์ D ไม่มีปัญหาแต่ประการใดครับ :)

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 19:14:34 »
ลองดูยางแท่นเครื่องกับยางแท่นเกียร์ดูครับ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so