ผู้เขียน หัวข้อ: ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง bridgestone t005a กับ michelin primacy 4st ครับ  (อ่าน 18326 ครั้ง)

ออฟไลน์ nappyhippo55

• Newbie
  • *
เพื่อนสมาชิกคนไหนเคยใช้ยาง 2 รุ่นนี้บ้างครับ เป็นอย่างไรบ้างครับ
รถผมจะครบกำหนดเปลี่ยนยางแล้ว
ตอนนี้ใช้ michelin pilot sport 3 อยู่ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง bridgestone t005a กับ michelin primacy 4st ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 17:00:28 »
ผมพึ่งเปลี่ยน Primacy 4 มา(ไม่มี st) วิ่งใกล้จะ 1000 กิโลฯแล้วครับ

ความรู้สึกสำหรับยางใหม่ผมว่ามันยังไม่ค่อยเงียบเท่าไหร่ อาจจะดังกว่า 3st นิดๆด้วยซ้ำไป (ยางเดิมก่อนเปลี่ยนผมใส่ Vredestein - Satin ส่วน 3st ใส่กับรถอีกคัน)
แต่ความนุ่มนวลโดยรวมดีครับ ซับแรงสะเทือนตามตะเข็บถนนต่างๆดีขึ้น แก้มยางก็เหมือนจะแข็งขึ้นหน่อย ขับแล้วรู้สึก sport กว่ารุ่นเดิม
แก้มยางออกแบบลายสวยใช้ได้ น่าจะลายเดียวกับ Pilot sport 4

ทางเปียกก็เหมือนจะเกาะถนนดี  สื่อหลายที่บอกว่าเป็นยางที่วิ่งทางเปียกได้ดีมากรุ่นหนึ่ง
วันที่ผมเปลี่ยนยางมีพายุฝนฟ้าคะนองเข้าพอดีเลยได้ทดสอบถนนเปียกบ้าง ก็ดูเกาะถนนดีไว้ใจได้ (รถผมมีขับสี่ Fulltime ช่วย)

แต่ส่วนตัวผมเชื่อว่า T005 เงียบกว่านะ ขนาดยางรุ่นเก่าๆอย่าง GR-90 ผมยังรู้สึกว่าเงียบกว่า Primacy 4 เมื่อเทียบกันตอนที่ยางใหม่ๆเหมือนกัน
รถผมไม่ได้เก็บเสียงดีสักเท่าไหร่ด้วย เลยรับรู้เสียงยางได้ง่ายกว่ารถรุ่นอื่นหน่อย

ออฟไลน์ каваи

• Full Member
Re: ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง bridgestone t005a กับ michelin primacy 4st ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 17:22:46 »
มาแชร์ประสบการณ์ T005A กับ Primacy 3ST ครับ สองตัวนี้ผมได้ลองใช้ใน Subaru XV ทั้งคู่ แต่คนละคันครับ

ถ้าเทียบกับ 3ST ผมยกให้ T005A ครับ ส่วนตัวมองว่าของ Michelin ติดย้วยแก้มนิ่มไปหน่อย ในขณะที่ T005A มีแก้มนิ่มตามสไตล์ยางนุ่มเงียบ แต่ยังมีความเฟิร์มพอสมควรครับ
ส่วนเรื่องเสียงผมว่าเท่าๆกันครับ แต่ว่าใน XV ก็ไม่ได้เก็บเสียงได้ดีขนาดนั้นครับ

ส่วนด้านความทนทาน ผมว่าสูสีกันทั้งคู่ครับ

พี่ @Akewizard รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ ยาง Vresdestein เป็นยังไงบ้างครับในความทนทานและความเกาะ พอดี 3ST ผมใกล้ถึงระยะเวลาเปลี่ยน พอดีอ่านจากรีวิวพี่แล้วน่าสนใจดีครับ เพราะอยากได้ยางที่เกาะขึ้นและเฟิร์มขึ้น แต่ไม่ได้สปอรต์จ๋าแบบ RE003 จะเอา Pilot Sport4 ก็ไม่มีไซส์สำหรับ XV เลยอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมอีกนิดนึง ขอบคุณครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2018, 17:27:36 โดย LordLuciferZ »

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 19:02:55 »
มาแชร์ประสบการณ์ T005A กับ Primacy 3ST ครับ สองตัวนี้ผมได้ลองใช้ใน Subaru XV ทั้งคู่ แต่คนละคันครับ

ถ้าเทียบกับ 3ST ผมยกให้ T005A ครับ ส่วนตัวมองว่าของ Michelin ติดย้วยแก้มนิ่มไปหน่อย ในขณะที่ T005A มีแก้มนิ่มตามสไตล์ยางนุ่มเงียบ แต่ยังมีความเฟิร์มพอสมควรครับ
ส่วนเรื่องเสียงผมว่าเท่าๆกันครับ แต่ว่าใน XV ก็ไม่ได้เก็บเสียงได้ดีขนาดนั้นครับ

ส่วนด้านความทนทาน ผมว่าสูสีกันทั้งคู่ครับ

พี่ @Akewizard รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ ยาง Vresdestein เป็นยังไงบ้างครับในความทนทานและความเกาะ พอดี 3ST ผมใกล้ถึงระยะเวลาเปลี่ยน พอดีอ่านจากรีวิวพี่แล้วน่าสนใจดีครับ เพราะอยากได้ยางที่เกาะขึ้นและเฟิร์มขึ้น แต่ไม่ได้สปอรต์จ๋าแบบ RE003 จะเอา Pilot Sport4 ก็ไม่มีไซส์สำหรับ XV เลยอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมอีกนิดนึง ขอบคุณครับ :)

Vredestein --- Ultrac Satin  เป็นยางกลุ่ม Comfort ที่เกาะถนนมากที่สุดตัวนึงเท่าที่ผมเคยใช้แล้วครับ
มีค่า Traction AA ทางแห้งวิ่งเหมือนยางทั่วไป แต่ทางเปียกเกาะดีมาก เท่าที่ผมเคยลองโค้งหนักๆบนถนนเปียกก็มั่นใจได้  แก้มยางแข็งกว่า 3st แต่ถ้าเลี้ยวโค้งไวๆก็แอบมีย้วยบ้าง

ในแง่ความทนทาน ผมใช้มา 40000 Km ก็ไม่เจอปัญหาอะไรครับ วิ่งทางไกลๆขึ้นเหนือหรือวิ่งถนนหน้าร้อนก็ไม่เจอปัญหายางบวมหรือแตกลายงา
ผมเปลี่ยนยางก่อนเพราะคิดว่าถึงเวลาควรเปลี่ยน และอยากลองยางใหม่ด้วย

แต่มีข้อด้อยบางอย่างที่ต้องระวังไว้บ้างครับ  ยางตัวนี้ร่องระบายน้ำเล็กเวลาเจอแอ่งน้ำจะเหินง่ายนิดนึงถ้ามาเร็วกว่า 100 Km/h
และพอใช้ไปสักเกิน 20000 Km จะเริ่มเสียงดัง แต่ไม่มากเท่า Conti MC5

ยางตัวนี้ที่ผมรู้สึกว่าเด่นมากๆ คือการซับแรงสะเทือนเวลาวิ่งผ่านตะเข็บถนนหรือรอยปูดต่างๆ มันจะรู้สึกเนียนๆเบาๆบอกไม่ถูกเหมือนกัน แต่อยากให้ลองดูครับ

ปล. ตัวแทนจำหน่ายเดิมเขาไม่ขายยางหน้าร้านแล้ว  แต่เปลี่ยนมาสั่งซื้อออนไลน์แล้วส่งให้แทน ลอง search คำว่ายางถูกดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2018, 19:05:06 โดย akewizard »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 19:28:48 »
วันก่อน พ่อไลน์มา

พ่อ : เตรียมงบเปลี่ยนยางรถ Jazz ให้หน่อยสิ ยางหมดสภาพแล้ว

แล้วพ่อก็ส่งรูปยางยี่ห้อหนึ่งมา พร้อมราคา

ผม : โอ๊ยย ป๊ายังไม่เข็ดอีกเหรอ ยางเฮงซวยยี่ห้อนี้ ให้เลือก 2 ตัว Bridgestone T005 / Michelin Primacy 4

พ่อ : ป๊า ไม่ได้วิ่งไปไหน เอาถูกๆก็พอ

ผม : ถ้าถูกๆ ก็จ่ายเอง ไม่เปลี่ยนให้

พ่อ : งั้นเอา Michelin Primacy 4

.................

ก็แค่นั้น จริงๆนัดวันอาทิตย์นี้ แต่พอดีติดธุระ น่าจะสักกลางๆเดือน ผมถึงได้ลงไป กทม.อีก ถึงค่อยเอารถ Jazz ไปเปลี่ยนยางน่ะครับ

พอดี พ่อผม เค้ามีความหลังกับ GR90 ก่อนหน้านี้ใช้ GR80 ก็ไม่มีอะไร พอเปลี่ยนมาเป็น GR90 รถมันกระด้างมาก ใช้ได้แป้บเดียว ก็สลับมาใส่ Tiida ผม แล้วแกก็ไปเปลี่ยนเส้นใหม่ แล้วก็มาใช้ Primacy LC / Primacy 3ST แกค่อนข้างพอใจ รอบนี้ ก็เดาแหละว่า คงเลือก Primacy 4 ชัวร์ๆ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 21:11:21 »
คู่นี้ ผมขอเลือก 4st ครับ ผมยังมั่นใจว่าทางเปียก Michelin ไว้ใจเล่นเด่นเสมอ

แล้วความนุ่ม ตัวเนื้อยางเอง Michelin นุ่มกว่ามาแต่ไหนแต่ไร

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 21:25:24 »
เคยใช้ 3st กับเก๋ง 100,000กม.
Latitude Tour กับCRV 100,000กม.
มันนุ่ม จนถึง100,000กม. จริงๆครับ
ที่ระยะทางเกิน70,000อาจจะไม่เงียบ แต่มันดีงาม สำหรับผม

รอบหน้า ต้องลองทั้ง2รุ่น
T005 กับ Pmcy4 ราคาไกล้เคียงกัน อันไหนถูกกว่า ผมเลือกอันนั้น
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2018, 00:05:43 »
T005a เป็นยางติดรถ camry น่าจะมีอะไรดีๆจนโตโยต้าเลือก

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2018, 01:20:26 »
ที่ขายอยู่ตอนนี้คือ Primacy 4 (ไม่มี st ต่อท้ายครับ อย่าเพิ่งสับสน)

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2018, 09:11:19 »
ใช้ps3อยู่พอใจไหมครับ
ถ้าพอใจ ps3 ไป 005A หรือ primacy4 อาจจะคนละแนว

นอกจากใช้ps3 แล้วอยากนุ่มเงียบขึ้นอีก
น่าจะไปถูกทาง

ออฟไลน์ Mrcreative

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2018, 12:51:19 »
primacy 4 ใช้อยู่ครับใส่กับ Hyundai sonata sport เปลี่ยนจากเดิม c1s นะครับ และเคยใส่ gr90

เงียบขึ้นกว่าเดิมมากอย่างเห็นได้ชัด เนื้อยางนิ่มครับ แต่ก็ไม่ถึงกับคม แต่ถ้าอยากได้ เงียบ นุ่ม ผมก็แนะนำตัวนี้เลยครับ

ถ้าขับเกาะ Gr90 เกาะกว่าครับแต่นิ่มน้อยกว่า primacy 4 เยอะครับอย่างเปรียบเทียบได้ครับ  นุ่มกว่า c1s แน่นอนครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2018, 12:59:40 »
ส่วนตัวใส่ Primacy 4 อยู่กับ W203 นะคะ ก่อนหน้านี้ใส่ Primacy 3ST ที่ใช้มา คิดว่านุ่มกว่าเดิม และเงียบกว่าเดิมเช่นเดียวกันนะคะ เทียบกับ Toyo CF2 ที่ใส่ใน Mazda 2 (ที่ร้านโฆษณาว่าเงียบ) ก็ยังไม่เงียบเท่า

อีกตัวนึง เราไม่มีความรู้ แต่สำหรับ Primacy 4 นี้ ถือว่าประทับใจค่ะ : )
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ yopmp

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2018, 18:10:15 »
primacy 4 ใช้อยู่ครับใส่กับ Hyundai sonata sport เปลี่ยนจากเดิม c1s นะครับ และเคยใส่ gr90

เงียบขึ้นกว่าเดิมมากอย่างเห็นได้ชัด เนื้อยางนิ่มครับ แต่ก็ไม่ถึงกับคม แต่ถ้าอยากได้ เงียบ นุ่ม ผมก็แนะนำตัวนี้เลยครับ

ถ้าขับเกาะ Gr90 เกาะกว่าครับแต่นิ่มน้อยกว่า primacy 4 เยอะครับอย่างเปรียบเทียบได้ครับ  นุ่มกว่า c1s แน่นอนครับ
honda city เพราะขายได้ไม่กี่ตังค์เลยเก็บไว้
mazda 2.2 bt50pro เพราะน้ำท่วม
hyundai sonata sport เพราะรีวิวHLM
honda stepwgn เพราะมีลูก
pajero sport GT Premium 4WD 2015 เพื่อแม่
x5 f15 celebration edition ...
kia grand carnival SXL เพื่อครอบครัวที่แท้จริง

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2018, 19:48:25 »
T005a เป็นยางติดรถ camry น่าจะมีอะไรดีๆจนโตโยต้าเลือก
โดยมากอยู่ที่ผลของการดีลกันครับ ได้ประโยชน์ทั้งสองฝ่าย
พูดง่ายๆ ยางแบบเดียวกัน โตโยต้า จะได้ราคาที่ดีกว่าร้านค้าทั่วไปที่รับไว้ขาย

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 00:40:50 »
โดยมากอยู่ที่ผลของการดีลกันครับ ได้ประโยชน์ทั้งสองฝ่าย
พูดง่ายๆ ยางแบบเดียวกัน โตโยต้า จะได้ราคาที่ดีกว่าร้านค้าทั่วไปที่รับไว้ขาย

ผมว่าคุณสมบัติของยางก็มีส่วน accord ใช้  primacy ส่วน camry ใช้ t005a คงเน้นนุ่มเงียบ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 12:45:06 »

ผมว่าคุณสมบัติของยางก็มีส่วน accord ใช้  primacy ส่วน camry ใช้ t005a คงเน้นนุ่มเงียบ

ไม่เกี่ยวหรอกครับ ค่ายรถเค้าเป็นคนกำหนดสมรรถนะยางด้วยซ้ำ ไม่ใช่ยางรุ่นไหนดี ค่ายรถเลยหันไปใช้

ปล. Accord ก็ใช้ Michelin PilotSport3 นะครับ
Altis TRD ก็ใช้ PilotSport3 เช่นกัน

Camry ไม่ใช่รถเทพอะไร ที่พอ To ใช้อะไร แล้วเราจึงมาบอกว่าของสิ่งนั้นคงดีมากๆ  เพราะ To ก็เป็นเทพแห่งการคุม cost ด้วยหละ