ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มมีอาการตอนเจอถนนขรุขระ และรอยต่อคมๆ F10 525D  (อ่าน 6240 ครั้ง)

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
สวัสดีครับ ตอนนี้รถวิ่งมา 90000 กว่าโลแล้ว รถปี 2011 BM 525D เหมือนจะเริ่มมีอาการตึงตังกระแทกมากขึ้น เวลาเจอถนนขรุขระหน่อยๆ แบบว่าเป็น high frequency bumps เหมือนถนนในหมู่บ้านสัมมากร (สำหรับคนที่เคยเข้าไป :)) หรือแบบเวลาเจอรางรถไฟครับ ช่วงล่างด้านหน้าเหมือนว่าพวก bushing มันอาจจะไปแล้ว... เวลาเจอหลุมคมๆ ด้านหน้าจะเป็นแบบกึกๆๆ เหมือนว่า bushings มันไม่ซับแรงสะเทือนได้มากเท่าไหร่ และช่วงล่างด้านหน้ามันไม่แน่นหนึบเมื่อเจอถนนห่วยๆ แต่เวลาวิ่งด้วยความเร็วหรือบนทางด่วน ทุกอย่าง all fine ครับ

โช็คน่าจะยัง ok อยู่ครับ เพราะเพิ่งเปลี่ยนมาตอน 70000 โล

ใครเคยมีอาการนี้บ้างมั้ยครับ ขอโทษทีนะครับ รู้สึกว่าตัวเองอธิบายอาการได้ห่วยๆ ยังไงไม่รู้ คนอ่านอาจไม่เข้าใจ 555

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
Re: เริ่มมีอาการตอนเจอถนนขรุขระ และรอยต่อคมๆ F10 525D
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2018, 10:08:04 »
บูทปีกนก กันโคลงน่าจะเริ่มหลวมแล้วหละครับ สังเกตุง่ายๆเวลาวิ่งถนนขรุขระหรือเป็นคลื่นพวงมาลัยจะดิ้น จะไหลไวตามคลื่นอันนี้จัดการเปลี่ย่นได้เลยครับ เบิกศูนย์เอาดีสุดครับบูทข้างนอกใช้ไม่ทนเลย 2-3หมื่นโลก็หลวมล้าหมดแล้ว บูทปีกนกคือจุดอ่อนของแบนด์นี้ครับหลวมง่ายไปไวครับ

ออฟไลน์ Sit: )

Re: เริ่มมีอาการตอนเจอถนนขรุขระ และรอยต่อคมๆ F10 525D
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2018, 13:48:57 »
ไล่จากมองเห็นง่ายคือ

ยางครับ อายุเท่าไรวิ่งมาเยอะไหม หรือลมยางเกินไป
โช๊คถ้ามั่นใจ ผ่านไป
ต่อมาลูกหมาก ลูกยาง บูชต่างๆ
ยางรองแท่นเครื่องแท่นเกียร์

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2018, 14:44:06 »
อาการเดียวกับเพื่อนผมครับ  เขารู้สึกรถกระด้าง
528i  m sport
บุชปีกนก  หายเลย  บอกว่ายังกะรถคนล่ะคัน

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2018, 21:33:07 »
ของผม F10 เหมือนกัน แต่เป็น 523i อ่านจากอาการแล้วคิดว่าน่าจะคล้ายๆกัน แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนปีกนกบนกับล่าง (ฝั่งคนนั่ง ของ OEM นะครับ ไม่ได้เบิกศูนย์ฯ) วันที่เปลี่ยนมาวันแรกเหมือนจะดีขึ้น แต่หลังจากใช้มาได้ประมาณ 500 กม. เสียงกลับมาเหมือนเดิม (ดัง กุกๆๆ เวลาถนนไม่เรียบ)

ถ้าเจ้าของกระทู้เปลี่ยนอะไรมาแล้วทำให้หาย เล่าให้ฟังด้วยนะครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 09:58:04 »
เสียงกุ๊กกัก เวลาเจอถนนไม่เรียบ และรู้สึกว่ารถมันไม่แน่นเหมือนเดิม ลองดูที่ลูกหมากกันโครงก่อนครับ ส่วนใหญ่จะเป็นที่ตรงนี้ ... ส่วนบูชปีกนก ผมคิดว่า  BMW คงไม่น่าพังไวขนาดนั้นครับ รถญี่ปุ่นเค้าวิ่งกันเป็นแสนโล ถึงจะมีอาการ  BMW คงไม่ห่วยไปกว่ารถญี่ปุ่นหรอกมั้ง ...

รถญี่ปุ่นขับเคลื่อนล้อหน้า บูชปีกนกหน้าจะรับภาระมากกว่า รถขับเคลื่อนล้อหลัง มาสด้า 3 ผมวิ่งมา 1.7แสนโล บุชปีกนกยังแน่นอยู่เลย แต่เปลี่ยนลูกหมากกันโครงไป 1 รอบแล้ว ..

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 12:00:14 »
BMW ใช้บูช เป็นตัวรักษา Caster และรับแรง
เพราะฉะนั้น ถ้าสภาพถนนไม่ดี หรือใช้ยางแก้มเตี้ย บูชตัวนี้ก็จะสึกหรอเร็วขึ้น
ซึ่งก็ใช้มาแบบนี้ตั้งแต่รุ่นเก่า
ส่วนลูกหมากหลักและตัวรอง ถ้าเป็นของติดรถ ก็มักจะทนทานพอสมควร
ถ้า OEM ก็ว่ากันอีกเรื่อง เพราะราคาก็ต่างกันมากพอควร

ออฟไลน์ Minister of Joy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 12:49:12 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

ผมก็เดาๆ ว่ามันน่าจะเป็นบูชปีกนกบนล่าง ไม่ก็ลูกหมากกันโคลงนี่แหละ ปัญหานี้เคยเป็นกับ E46 ที่เคยใช้มาเมื่อนานมาแล้ว ใช้มาทั้งหมด 130000 km เปลี่ยนปีกนกไป 3 ครั้ง :(

ส่วนยางยังใหม่ครับ อายุไม่ถึงปี แท่นเครื่อง ก็เพิ่งเปลี่ยนมาไม่ถึงปีเช่นกัน

รถภรรยา RX270 วิ่งมา 1 แสนกว่าๆ แล้ว ช่วงล่างด้านหน้ายังแน่นอยู่เลย (มีเสียงบ้าง แต่น้อยกว่า BM)

อาทิตย์นี้คงพาเข้าศูนย์ และสั่งของเลย...แต่... ไปที่ 0 ทีไรและให้ช่างเช็คและลองขับ ช่างจะพูดว่า "ปกติดี" ตลอด :)

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 19:21:16 »
เป็นเหมือนกันตอนรถใช้มา 4 ปี ใช้ยางเดิมๆ

พอเปลี่ยนยาง เป็นยางธรรมดา  รถไม่ดีดดิ้นแล้วครับ นุ่มและไม่กระเด้งกระดอนแบบตอนยางเก่า

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 17:02:38 »
กำลังหาอยู่เหมือนกันครับว่าเป็นที่อะไร 525d F10 เช่นเดียวกัน อาการเดียวกันครับ
คนรู้จักก็สันนิษฐานกันว่าต้องปรับแคมเบอร์ล้อรึเปล่า เราก็ไม่รู้เนอะ แต่ยังไม่ได้ทำอะไร
จะลองเอาไปจัดการดูเหมือนกันครับ ว่าจะหายไหม ได้เวลาเปลี่ยนยางแล้วด้วยหละ