ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปัญหา Nissan March เครื่องเบาและดับ  (อ่าน 10425 ครั้ง)

ออฟไลน์ Annethekop

• Jr. Member
  • **
ปรึกษาปัญหา Nissan March เครื่องเบาและดับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 09:18:31 »
รถใช้มาเกือบแสนโล 6 ปี เข้าศูนย์ตามกำหนดทุกครั้ง แต่ตอนนี้เจอปัญหา เวลาออกตัวมาได้ซักพัก พอชะลอความเร็ว เครื่องจะสั่นเล็กน้อย และดับ ซึ่งเวลาจะสตาร์ทใหม่ต้องเหยียบคันเร่งเพื่อเบิ้ลเครื่องถึงจะติด เข้าศูนย์มา 2 รอบแล้ว เปลี่ยนแอร์โฟล เปลี่ยนคอยย์ร้อน สุดท้ายอาการก็ยังไม่หาย แต่อาการจะไม่ได้เป็นตลอดนะคะ ใน 1 อาทิตย์จะเป็นประมาณ 1-2 ครั้ง

ตอนนี้ปวดหัวกะมันมาก เพราะเหมือนช่างยังหาสาเหตุไม่เจอ บอกเอาเครื่องตรวจจับก็ไม่พบที่ผิดปกติ ก็เลยยังแก้ไม่หายซักที

มีใครเคยประสบพบเจออาการคล้ายแบบนี้ แล้วแก้ไขยังไงบ้างคะ อยากหาสาเหตุแล้วแก้ไขให้มันถูกจุดซะที ไม่งั้นก็ไม่รู้เมื่อไหร่จะหายขาด เครื่องดับกลางถนนมา 2 รอบแล้ว... :'( :'(

ขอบคุณค่ะ
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ปรึกษาปัญหา Nissan March เครื่องเบาและดับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 09:22:43 »

วัดกำลังอัด  เช็ควาวล์

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: ปรึกษาปัญหา Nissan March เครื่องเบาและดับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 09:27:07 »
รุ่นนี้ มี Idling Stop ไหมครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 09:30:41 »
วาล์วรั่ว หรือยัน อันนี้เทใจให้...

ปั๊มติ๊ก กรองเบนซิน อันนี้ลองดูเผื่อไว้ก่อน

ขั้วแบตฯหลวม ไดชาร์จ ช่างเช็คน่าจะเจอง่าย

คอยจุดระเบิด...แต่ช่างเช็คแล้วน่าจะเจอ

ขับรถไปอู่ในคลับ (ไม่ทราบ จขกท ...อยู่ตรงไหนลองหาอู่คลับในกูเกิลดูครับ) ให้เขาวัดกำลังอัด หรือเช็ค ไม่เกิน30นาทีผมว่าเจอละ ช่างศูนย์นั้นถ้าไม่ใช่อาการสามัญ ก็ไม่ต้องเข้าแล้วครับ เครื่องนี้อาการแบบนี้ มันเหมือนคนเป็นไข้หวัดธรรมดา หมอตรวจไม่เจอ จะให้เชื่อใจอะไรได้

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 11:54:54 »
ส่วนตัว คงมองไปที่ระบบเชื้อเพลิงก่อนครับ  :D

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 12:11:57 »
มันยากที่นาน ๆ เป็นครั้ง  แล้วเปลี่ยนหาไม่ได้ด้วย

ผมเห็นว่าเป็นเรื่องเกี่ยวกับเชื้อเพลิง ไม่เกี่ยวกับส่วนอื่น

วิธีตรวจสอบ  วัดแรงดันเชื้อเพลิงในรางหัวฉีด  ว่าแรงดันตกลงกว่าปกติหรือไม่  ถ้าใช่ เปลี่ยนปั๊มติ๊ก-กรองเชื้อเพลิง

ถ้าแรงดันปกติ  ให้ลองปิดระบบดับเครื่องยนต์ ออโต้  ดูการชดเชยรอบ

อุปกรณ์ที่เกี่ยวเนื่อง  ปั๊ม  กรอง  หัวฉีด  แอร์แมส  ออกซิเจนเซ็นเซอร์...ลิ้นปีก  ชุดชดเชยรอบ

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 13:04:24 »
Civic ผมเป็นหลายปีแล้ว รอบต่ำๆชอบดับ
พาไปหาช่างก็ไม่เป็น ช่างก็เดาไม่ถูก

หลังๆ อยากดับก็ช่างมัน เดี๋ยวสตาร์ทใหม่ก็ได้ว่ะ
เข้าศูนย์ตลอดนะ รถ 10 ปีแล้ว

เปลี่ยนอะไรที่ช่างบอกควรจะเปลี่ยนหมดแล้ว

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 14:35:07 »

เรียงการตรวจสอบจากง่ายไปหายาก นะครับ
แบ่งเป็น 3 สาเหตุครับ
1. ล้างปีกผีเสื้อ
2. เช็คกำลังอัดทั้ง 4 สูบ  หรือลองดึงสายหัวเทียนออกทีละเส้น เพื่อดูการจ่ายไฟฟ้า และคอยล์จุดระเบิด
3. ตรวจสอบมอเตอร์เดินเบา
4. ที่เหลือต้องไปเรื่องน้ำมัน + ปั๊มติ๊ก แรงดันน้ำมัน แล้วล่ะครับ

//// ลืมไปว่า March 3 สูบ ถ้างั้นเรื่องดึงสายทีละเส้นผมไม่ทราบละครับ ว่าเป็นยังไง
ปกติถ้า 4 สูบ แล้วไฟจ่าย 3 สูบมันยังทำงานได้ ก็ลองดึงทีละเส้น

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 21:08:28 »
อย่าลืมเช็ค EGR ด้วยนะครับรุ่นนี้ก็เสียกันเยอะ ต้องหมั่นล้างเป็นระยะผมถอดมาล้างเมื่อต้นปีตอนวิ่งไปได้50k(รถ8ปี)ดำปี๋เลยครับ

ถ้าเปลี่ยที่ศูนย์ราคาเอาเรื่องอยู่ประมาณ6พัน ถ้าหาในคลับน่าจะประมาณ2-3พันครับ

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 11:19:14 »
ผมก็เห็นด้วยว่าเป็นที่ระบบเชื้อเพลิง น้ำมันที่ใช้อยู่สกปรกหรือเปล่าครับ ลองเปลี่ยนปั้มดู อาการเหมือนหัวฉีดสกปรกจ่ายน่ำมันได้ไม่เต็มที่  ปกติใช้น้ำมันจนเกือบหมดถังแล้วค่อยเติมหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ควรเปลี่ยนพฤติกรรม อย่าให้น้ำมันเหลือต่ำกว่า 1 ขีดครับ

การแก้ปัญหาเบื้องต้นแบบง่ายๆ ลองเติม Shell V Power Nito+ Gasohol 95 สักรอบนึงเพื่อทำความสะอาดระบบเชื้อเพลิง ลองดูครับ