ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลองขับ New Camry TNGA 2.0 มาอยากแชร์ครับ  (อ่าน 11128 ครั้ง)

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
ไปลองขับ New Camry TNGA 2.0 มาอยากแชร์ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 13:28:40 »
ช่วงล่าง พวงมาลัย เบรค ทุกอย่างดีงาม ค่อนข้า่งใกล้เคียงกับตอนไปลองขับ BMW 3 GT มากๆ มากจนไม่อยากจพเชื่อว่าขับ Toyota อยู่..... ถ้าหากว่าหลับตา

แต่ถ้าลืมตา Console นี่ ดูไม่แพงมากๆครับ ผมว่ามันประหลาด อารมณ์เหมือน Altis นี่หละ เป็ยแท่นๆ ยื่นออกมา ยิ่งคนนั่งข้างจะรู้สึกรำคาญสายตาค่อนข้างมาก เวลาที่ต้องหันมามอง Console กลาง เบาะสีดำดูไม่หรูเลยลายดูแปลกๆบวกกับที่พิงดันหัว บรรยากาศเวลานั่งหลัง เหมือนนั่งรถ C segment มากกว่า D segment ครับ ผมรู้สึกว่าโทนมันเป็นแบบนั้น

ส่วนภายนอกผมชอบนะ ด้านข้างนี่เหมือน G 9 เลย ด้านหลังคล้าย Esport ส่วนด้านหน้าก็ดูเฉี่ยวดี เว้นแต่ล้อที่ไม่เข้่ากันเลย ทำให้รถไม่สวย

สรุป ถ้าซื้อคงต้อง 2.5 ภายในสีเบจ หรือ Hybrid ตัว Top ที่ console มีสีสันเพิ่มขึ้นหน่อย

เป็น Camry ที่ดูไม่หรูที่สุดแล้ว แต่การขับขี่สุดยอกมากครับ

ออฟไลน์ champion859

• Newbie
  • *
Re: ไปลองขับ New Camry TNGA 2.0 มาอยากแชร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 13:56:32 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่มาแชร์กันนะครับ
- ผมเองก็กำลังสนใจ D- Segment เพิ่มอีกคันอยู่ครับ ตอนนี้มี G9 อยู่ พอดีจำเป็นต้องใช้เพิ่มอีกคัน ก็ยังมองหา D- Segment เหมือนเดิมครับ
ตอนนี้บอกตามตรงว่าชอบ Camry มาก ยังไม่ได้ไปลองขับเพราะยังสองจิตสองใจว่า Accord G10 ว่าจะมาไม้ไหน ตอนนี้แอบเบื่อช่วงล่าง G9 เด้งไปหน่อยส่วนมากขับในเมืองสะด้วยครับ ไม่รู้ G10 จะดีขึ้นไหม

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ไปลองขับ New Camry TNGA 2.0 มาอยากแชร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 14:04:21 »
ผมก็ได้ลองขับ Hybrid Premiumมา การขับขี่ดีมากจริงๆ ถ้าได้ยาง 235 ขอบ18 ของ 2.5G น่าจะหนักแน่นกว่านี้อีกนิด  ขับ mode normal อัตราเร่งไหลมาเทมา(ขนาดว่าช้ากว่าเดิมไปนิดนึง)
ช่วงล่างตึงตังไปหน่อยไม่รู้เติมลมยางไปเท่าไหร่ ตอนเทสต์ขับ AHV40 ไป เจ้า 40 เก่าๆซับแรงกระแทกรอยต่อถนนดีกว่าซะงั้น
เบาะหลังเป็นหลุม โอบกระชับดี เข้าโค้งเร็วๆตัวไม่ไถลแบบรุ่นเก่า แต่ขึ้นลงรถต้องออกแรงมากขึ้น
ภายในสีดำทำให้ดูอึดอัด ผมเป็นอีกคนที่ชอบภายในเบจ แต่ดันกั๊กสีนี้ไปได้ อย่างน้อยตัวถังสี Attitude Black ควรได้ภายในสีเบจ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 14:26:22 »
ผมว่าเบาะดำโตโยต้าสีไม่สวยเลยครับ มันดำแบบแปลกๆคือจะดำก็ไม่ดำ เป็นดำๆเทาๆ   ไม่เหมือนที่ของฮอนด้าที่ดำสนิทมากกว่าเงากว่า

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 14:30:59 »
ในเมื่อ Toyota ไม่แยกตลาด US กับ เอเชีย แล้ว
Camry โฉมนี้ในบ้านเราเลยกระเดียดไปทางรถบ้านๆแทนครับ(ใน  USA ก็รถ salary man ธรรมดาๆ) ไม่ใช่รถกึ่งหราหรูแบบโฉมก่อนๆครับ
สถาณการเดียวกับ Teana L33 ที่ผ่านมาครับ แต่ Camryยอดขายคงไม่ดับแบบ L33 หรอกครับ

คงอารมณ์เดียวกับ Mu-X ในอินเดีย กับ Mu-X บ้านเราหน่ะครับ
เขาคือรถหรูหรา บ้านเราคือรถครอบครัวธรรมดาๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2018, 14:33:20 โดย Panerai II »

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 14:36:46 »
ใช่เลย ภายในดูธรรมดามาก  ใครที่คาดหวัง อาจผิดหวังเล็กๆได้  เบาะนั่งโอบกระชับดี แต่หากเป็น สว. อาจจะลำบากตอนลุกขึ้นมากหน่อย ทั้งหน้าและหลัง

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 15:01:43 »
ผมได้ไปลองขับตัว 2.5 มาครับเค้าบอกช่วงล่างกระด้างสุด
ขับผ่านพื้นขรุขระก็ OK ครับ ส่วนตัวยังรู้สึกนุ่มหนึบอยู่ เค้าบอกรุ่นอื่นนุ่มกว่านี้
ขับไปเลื่อยเกียร์จะค่อนข้าง เป็นเกียร์สูง แต่ถ้ากดเป็นมา ขับแต่ Normal ครับลืมลอง Mode อื่น
ตอนลอง นั่ง 4 คน ก็รู้สึกดีครับ
ส่วนพวงมาลัย ตัวหนัง เหมือน CRV  ตัวเบาะขับก็นั่งสบาย ข้างหลังผมว่าสบายมาก
น่าจะสอยตัว TOP ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2018, 15:04:24 โดย BhuBhu »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 15:24:59 »
การขับไม่ใช่ปัญหาของรถรุ่นนี้แน่นอนครับ ภายในดีไซน์เชยไปแต่วัสดุที่ใช้ผมบอกได้เลยว่าตัวไทยเยี่ยมกว่า jpn เยอะมาก เบาะหลังก้นั่งสบายกว่าเยอะทำการบ้านมาดีมากรู้ว่าไทยต้องการอะไรจากรถแบบนี้ซึ่งต่างกับความต้องการของคนญี่ปุ่น

ออฟไลน์ Theera.K

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 15:46:57 »
ผมมีโอกาสไปลองนั่งตัวที่ภายในสีเบจมาครับ เทียบกับ ACV50 ภายในดีไซน์ดูสมัยใหม่ขึ้น แต่อารมณ์แบบว่าความรู้สึกหรูหราน้อยกว่า 

ที่ใส่แก้วน้ำ ไม่มีฝาปิดเรียบร้อยเหมือน ACV50 ตัววัสดุภายในหลายจุด ACV50 ให้ความรู้สึกดูดีกว่า  ตัวเบาะหน้าหลังผมว่าพอๆกัน 

ยังไม่ได้ลองขับ  หลังจากลองไปนั่งรถที่เอามาโชว์ อารมณ์อยากเปลี่ยนรุ่นใหม่ยังไม่มาก  ยังมีความรู้สึกว่า ACV 50 ที่ใช้อยู่ยังน่าใช้  ถ้าได้ลองขับอาจจะเปลี่ยนไป   

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 15:56:53 »
เพิ่งเห็นตัวจริงคันแรกวันนี้เป็นรถลิมูซีนการท่า  จากที่รู้สึกว่าข้างนอกสวยข้างในไม่สวย  วันนี้กลายเป็นไม่สวยทั้งในทั้งนอกเลย  เพราะไอ้เส้นขอบกระจกประตูหน้าหลังที่มันตกท้องช้างเห็นแล้วนึกว่ารถหักกลาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2018, 16:47:46 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ TABO9

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 17:39:14 »
เพิ่งเห็นตัวจริงคันแรกวันนี้เป็นรถลิมูซีนการท่า  จากที่รู้สึกว่าข้างนอกสวยข้างในไม่สวย  วันนี้กลายเป็นไม่สวยทั้งในทั้งนอกเลย  เพราะไอ้เส้นขอบกระจกประตูหน้าหลังที่มันตกท้องช้างเห็นแล้วนึกว่ารถหักกลาง

คิดแบบเดียวกับผมเลย  กระจกประตูหลัง และพวกเส้นตัดไปถึงท้าย ดูทรงประหลาดมาก เหมือนออกแบบไม่สมส่วนสุดๆ  ด้านหน้าสวยเลยทีเดียว พอมองด้านหลังไฟ ก็สวยเวลาเบรคไฟก็สวย  โดยรวมสวยดีแต่ไม่สุด

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 18:30:54 »
ในเมื่อ Toyota ไม่แยกตลาด US กับ เอเชีย แล้ว
Camry โฉมนี้ในบ้านเราเลยกระเดียดไปทางรถบ้านๆแทนครับ(ใน  USA ก็รถ salary man ธรรมดาๆ) ไม่ใช่รถกึ่งหราหรูแบบโฉมก่อนๆครับ
สถาณการเดียวกับ Teana L33 ที่ผ่านมาครับ แต่ Camryยอดขายคงไม่ดับแบบ L33 หรอกครับ

คงอารมณ์เดียวกับ Mu-X ในอินเดีย กับ Mu-X บ้านเราหน่ะครับ
เขาคือรถหรูหรา บ้านเราคือรถครอบครัวธรรมดาๆ

เห็นเหมือนกันเลยครับ ทาง  US รถคือ ของใช้งานบ้านๆ ไม่ติดยี่ห้อด้วย

พอทำ Global model ก็ต้องตามตลาดหลัก ออกมาก็หรูน้อยลง

แต่ Altima มาก่อนเพื่อนใน L33 เลยจอดในไทยไปก่อนเพื่อน

ไม่แปลกที่ ยี่ห้ออื่นๆจะหรูหราน้อยลงครับ

บอกตามตรง รุ่นนี้ไม่สวยลงตัวเท่าไหร่เลยครับ  คล้ายๆจับคนมีอายุ มาแต่งหนุ่ม

ทรงซีดาน เส้นสายไม่ค่อยคม แต่ใส่ชุดตกแต่งให้มันทันสมัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2018, 18:33:29 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ andy_duf

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 20:09:27 »

คิดแบบเดียวกับผมเลย  กระจกประตูหลัง และพวกเส้นตัดไปถึงท้าย ดูทรงประหลาดมาก เหมือนออกแบบไม่สมส่วนสุดๆ  ด้านหน้าสวยเลยทีเดียว พอมองด้านหลังไฟ ก็สวยเวลาเบรคไฟก็สวย  โดยรวมสวยดีแต่ไม่สุด

ถ้าสวยมากก็ไม่มีใครซื้อเลคซัส ES ไงครับ  ญี่ปุ่นก็คิดอยู่แค่นี้ ทำให้สวยง่ายจะตายแต่ก็ไม่ยอมทำให้ เพื่อแบ่งตลาด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 20:31:47 »
อยากไปลองมั่งแล้ว หลายเสียงนอนยันว่าขับดีผิดวิสัยโตโยต้า

ออฟไลน์ yumenowinds

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 22:05:49 »
ไปลองนั่ง 2.5 Hybrid มาน่าจะรองท็อปนะ 1.6XX

ติอยู่อย่างสองอย่าง

1.ล้อ 17 กับรถราคาระดับนี้ ทำให้รถดูแตนๆไปเลย D-seg มันควร 18+ ได้แล้ว

2.ปุ่มสีเงินๆข้างฟรอนท์เครื่องเสียง ใช้ง่ายครับ แต่โคตรโบราณและโคตรไม่สวยเลย เหมือนมีติ่งๆสีเงินๆแปะๆอยู่รอบๆจอ เหมือนของเล่นเด็กเลย

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 22:39:56 »
เห็นความเห็นอย่างงี้ เดี๋ยวต้องไปลองขับครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ SnoopyFT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 23:40:35 »
สอบถามพี่ๆที่ไปลองมาแล้วหน่อยครับ
ช่วงล่าง การขับขี่ เทียบกับ 5-series หรือ E-class ได้ประมาณไหนครับ
ขอบคุณ​ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2018, 11:18:43 โดย SnoopyFT »

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 00:07:57 »
ส่วนตัวแล้วผมยังชอบภายในของตัว ACV50 Minorchange มากกว่าครับ

แต่ภายนนอกผมให้ Camry TNGA หมดใจ :D

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 07:17:12 »
อยากไปลองมั่งแล้ว หลายเสียงนอนยันว่าขับดีผิดวิสัยโตโยต้า
มันเลยน่าไปลอง มากก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 08:12:35 »
ผมก็เห็นครั้งแรกจากรถของ AOT เหมือนกัน และก็ยังไม่ชอบด้านหน้ารถอยู่ดี

ออฟไลน์ CK5

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 09:16:44 »
เสียงดังเยอะมั้ยครับ ในคลับเห็นไปลองกันแล้วบอกว่าเสียงดังขึ้นกว่าตัวเก่า ผมใช้ตัวเก่าอยู่เสียงจากพื้นก็ขึ้นมาเยอะมากอยู่แล้วอ่ะครับ

ออฟไลน์ Jaew

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 10:54:59 »
การขับขี่คล้ายรถยุโรปแต่การเก็บเสียงยังห่างไกลครับ ตัว Lexus ES ใครเคยลองขับเก็บเสียงดีไหมครับ

ออฟไลน์ BlueJays

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 11:16:40 »
เสียงดังเยอะมั้ยครับ ในคลับเห็นไปลองกันแล้วบอกว่าเสียงดังขึ้นกว่าตัวเก่า ผมใช้ตัวเก่าอยู่เสียงจากพื้นก็ขึ้นมาเยอะมากอยู่แล้วอ่ะครับ

เสียงลมไม่ดังครับ หรือเพราะผมเป็นคนขับรถไม่เร็วก็ไม่รู้ ตอนเอาไปลองก็เหยียบถึงแค่ 100 เอง
แต่เสียงพื้นถนน ดังมากกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 11:32:31 »
การขับขี่คล้ายรถยุโรปแต่การเก็บเสียงยังห่างไกลครับ ตัว Lexus ES ใครเคยลองขับเก็บเสียงดีไหมครับ

เท่าที่ลองขับสั้นๆ  ผมว่า ES ตัวเก่ายังเก็บเสียงดีกว่าพอสมควรครับ  จริงๆ  ผมก็ไม่รู้จะเทียบยังไง   ผมว่า ES มันเงียบสุดเท่าที่เคยนั่งรถมานะ   อันนั้นคือเงียบแบบเป็นส่วนตัวจากภายนอกสุดๆ    ส่วน Camry ก็ดีตามมาตรฐาน D Seg ครับ

ออฟไลน์ BOBBY_7

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 12:31:57 »
ได้แต่นั่งๆ ลูบๆ ยังไม่ได้ลองขับ

มองภายนอกสวยสปอร์ต แต่ไหม่หรูหรา เช่นแนวทางดั้งเดิม
ภายในสีดำ อารมณ์เหี่ยวๆ เฉาๆ ไม่มีความรู้สึกอะไร (มันธรรมดามาก)

อ่านๆมา ต้องไปขอเขาลองขับบ้างแล้ว

ออฟไลน์ CK5

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 14:48:39 »

เสียงลมไม่ดังครับ หรือเพราะผมเป็นคนขับรถไม่เร็วก็ไม่รู้ ตอนเอาไปลองก็เหยียบถึงแค่ 100 เอง
แต่เสียงพื้นถนน ดังมากกกกกกกกกกกกก

พอจะนึกออกเลยครับ ตัวก่อนตัวที่ออกใหม่ มันเก็บเสียงลมดีนะครับ แต่เสียงจากพื้นนี่ต้องปรับปรุงอย่างมากเลย

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2018, 16:26:30 »
สอบถามพี่ๆที่ไปลองมาแล้วหน่อยครับ
ช่วงล่าง การขับขี่ เทียบกับ 5-series หรือ E-class ได้ประมาณไหนครับ
ขอบคุณ​ครับ

ถ้าเรื่องความแน่น  ความแข็งของตัวถัง  ไม่เหมือนรถญี่ปุ่นเลยครับ   มันแข็ง ๆ แน่นๆ  ไปทั้งก้อน  เหมือนรถยุโรปยังไงยังงั้น   มันเลยทำให้การตอบสนองของรถมันคมกว่าตัวเก่ามากๆ

ช่วงล่างติดนุ่มนิดๆในตัวไฮบริด  ตัวธรรมดาผมไม่ได้ลอง  แต่คิดว่าถ้าได้ล้อ ยาง 235 ของตัว 2.5 น่าจะขับสนุกขึ้น

ผมว่าช่วงล่างเซตมาดีเลย  แต่ยังอยากให้แน่นๆ หนึบๆ กว่านี้อีกนิด    พอดีได้ขับเทียบกับ CHR ผมว่า CHR ยังรู้สึกหนึบแน่นกว่านิดๆ